Wadatacce
Samoyed yana ɗaya daga cikin karnuka na Rasha suna girma mafi shahara a duniya. Farar ta, mai kauri da kauri tana da farin jini sosai kuma masoyan karen sun yaba da ita. Koyaya, wannan kwikwiyo kuma yana da halaye na musamman da zamantakewa, manufa don iyalai masu aiki tare da yara ko matasa.
Ko kuna tunanin ɗaukar Samoyed ko kuma kun riga kun karɓi ɗaya, a cikin wannan takaddar Kwararrun Dabbobi zaku iya samun ƙarin bayani game da nau'in. Na gaba, za mu nuna maka duk game da Karen Samoyed:
Source- Asiya
- Rasha
- Rukunin V
- tsoka
- bayar
- dogon kunnuwa
- abun wasa
- Karami
- Matsakaici
- Mai girma
- Babban
- 15-35
- 35-45
- 45-55
- 55-70
- 70-80
- fiye da 80
- 1-3
- 3-10
- 10-25
- 25-45
- 45-100
- 8-10
- 10-12
- 12-14
- 15-20
- Ƙasa
- Matsakaici
- Babba
- Daidaita
- Mai zamantakewa
- M
- Shuru
- Yara
- benaye
- Gidaje
- yawo
- Wasanni
- kayan doki
- Sanyi
- Dumi
- Matsakaici
- Doguwa
- Santsi
- lokacin farin ciki
Samoyed asalin
A Samoyed kabilu ya mamaye yankin tsakanin arewa maso yammacin Siberia da Asiya ta Tsakiya. Waɗannan mutanen makiyaya sun dogara ne da karnukan su don kiwo da kula da dabbobin daji, kare kansu daga mafarauta, da farauta. Sun kuma kwana a kusa da karnukansu masu daraja don su ji ɗumi.
Karnuka daga yankuna na kudu sun kasance baƙi, fari da launin ruwan kasa, kuma suna da yanayi mai zaman kansa. Duk da haka, karnuka daga yankunan arewa suna da farar riga kuma sun kasance masu hankali.
Wadannan karnuka sun kama Mai binciken Ingila Ernest Kilburn-Scott a lokacin bincikensa a yankin Arctic a shekarar 1889. A lokacin da ya dawo IngilaKilburn-Scott ya kawo karen Samoyed mai launin ruwan kasa a matsayin kyauta ga matarsa.
Daga wannan lokacin, sauran masu bincike da dangin Kilburn-Scott sun ɗauki nauyin kawo ƙarin waɗannan karnukan zuwa Turai. Karnukan Kilburn-Scott sune tushen Samoyeds na Turai na yau. Iyalin sun shaku da fararen karnukan har suka yanke shawarar amfani da su a matsayin tushen kiwo.
Irin ya bazu ko'ina cikin Turai godiya ga wasu mutane waɗanda suka zo son waɗannan kyawawan fararen karnuka. Bugu da ƙari, yawancin masu binciken Arctic sun yi amfani da giciye Samoyeds da Samoyed yayin balaguron su, suna ƙaruwa da shahara iri.
An kuma yi amfani da karnuka na wannan nau'in don bincika sauran sassan duniya. karen da ya jagoranci Roald Amundsen na Kudancin Gudun Hijira zai kasance Samoyed mai suna Etah. Wannan ƙyanƙyasar ita ce ta farko daga cikin nau'in karen da ke wucewa ta Pole ta Kudu, kuma a, kafin ɗan fari na farko ya yi hakan.
Daga baya, irin ya bazu ko'ina cikin duniya godiya ga kyakkyawa da kyawawan halaye. A yau, Samoyed sanannen kare ne kuma ana yaba shi sosai, kuma ana kiranta da farko a matsayin karen dangi.
Halayen jiki na Samoyed
The Samoyed wani matsakaicin kare ne da m, karfi, juriya da alheri. Yana da yanayin sifa wanda ke sa shi bayyana yana murmushi. Kan wannan kare yana da sifar siffa kuma yana da ƙima sosai ga jiki.
Naso-frontal (tasha) ɓacin rai an bayyana shi da kyau amma ba a faɗi sosai ba. Hancin baƙar fata ne, amma yana iya rasa launin fata a wasu lokutan shekara, wani abu da aka sani da "hancin hunturu". Idanun suna da kamannin almond, masu kaurin suna da launin ruwan kasa mai duhu. Kunnuwa suna tsaye, ƙarami, kusurwa uku, kauri da zagaye a tukwici.
Jiki ya fi tsayi tsayi fiye da tsayi, amma ƙarami da sassauci. Kirji yana da fadi, zurfi da doguwa, yayin da ciki ke ja da baya. An saita wutsiya sama kuma ta isa ga ƙugiya. A lokacin hutawa, yana iya zama mai raɗaɗi, amma lokacin da karen ke aiki, ana nade shi a bayanta ko zuwa gefen jiki.
An haɗa rigar yadudduka biyu. Layer na waje madaidaiciya ne, mai kauri, m da kauri. Layer na ciki gajere ne, mai taushi da kauri. Kodayake karnukan kabilun makiyaya na baya suna da launi daban -daban, Samoyed na zamani daidai ne farar fata, kirim ko fari tare da biskit.
Halin Samoyed
International Cynological Federation (FCI) ta ayyana Samoyed a matsayin karen sada zumunci, rayayye kuma mai faɗakarwa. Duk da cewa asalinsa ya sa muke tunanin cewa kare ne wanda ke da kaifin farauta, gaskiyar ita ce ilhamar ta kadan ce. Kare ne mai sada zumunci, wanda ke kyautata zaman lafiya da yara da sauran dabbobin, muddin ana yin isasshen kokari wajen sada zumunci.
Samoyed Kula
Jaket ɗin samoyed ya kamata goga akalla sau uku a mako don gujewa kulli da cire datti. Wannan yana da mahimmanci idan muna son mu kasance da tsabta da lafiya. A lokutan canjin gashi, ya zama dole a goge shi yau da kullun. A gefe guda, da ana iya yin wanka kowane wata 1 ko 2, lokacin da muka yi la'akari da cewa datti ne da gaske.
Saboda matsakaicin bukatun motsa jiki, yana da kyau a yi tsakanin tafiya 2 zuwa 3 a rana. Hakanan ana ba da shawarar sadaukar da kwanaki 2-3 a mako don gudanar da wasu ayyuka. Canine wasanni kamar kiwo (kiwo), da 'yanci canine da iyawa Hakanan zaɓuɓɓuka ne masu kyau don yin aiki tare da Samoyed. Irin ya dace da rayuwa a karkara da cikin birni. Da isasshen motsa jiki da tafiya, zai iya daidaitawa sosai ga rayuwa yayin tafiya.
Baya ga motsa jiki na jiki, zai zama mahimmanci don ba da Samoyed daban -daban darussan da ke taimakawa ta da hankalin ku. Misalin ƙanshi da motsa jiki na shakatawa na iya zama neman, amma kuma muna iya samun kayan wasan yara waɗanda ke sakin abinci da/ko kayan wasa na hankali a kasuwa.
Ya kamata ciyarwa ta kasance tare da salon kare. Idan kuna motsa jiki akai -akai tare da shi, zai zama yana da mahimmanci kuyi la’akari da wannan don daidaita abincinsa kuma ku ba shi ƙarin adadin kuzari da yake buƙata. Muna ba da shawarar koyaushe neman a abinci mai inganci gwargwadon bukatunku.
Ilimin Samoyed
Jerin karnuka masu wayo bisa ga Stanley Coren ya rarrabe Samoyed a matsayin kare na sama da matsakaicin hankali. Ba irin karen da ke da wahalar koyo ba, muddin ci gabansa daga kwikwiyo ya kasance mai kyau kuma ya wadatar, la'akari da jin daɗin dabbobi.
Don samun karnuka masu daidaituwa da zamantakewa, ka tuna cewa yana da mahimmanci a sada shi da ɗan kwikwiyo don ya koyi halaye da alaƙar zamantakewa. Haɓaka ingantaccen horo, wanda zai yiwu don cimma kyakkyawan sakamako da kyakkyawar alaƙa tsakanin kare da ɗan adam.
Daga baya, za mu fara da umarnin horo na asali, waɗanda suke da mahimmanci don sadarwa mai kyau da amincin ku. A ƙarshe, ya kamata a lura cewa lokacin da waɗannan karnuka keɓewa a cikin yadi ko barin su na dogon lokaci, suna iya haɓaka matsalolin halayyar su zama masu lalata.
Samoyed Lafiya
Kamar yadda kusan duk nau'ikan kare suke, da Samoyed yana da haɗarin kamuwa da wasu cututtukan cututtukan, wanda aka kiyasta yawancin su asalin halitta, a cewar UPEI (Jami'ar Príncipe Eduardo Island) bayanai. Anan akwai jerin abubuwan da muke ambaton mafi yawan cututtukan Samoyed, waɗanda aka rarrabe daga mafi yawa zuwa mafi ƙarancin:
- dysplasia na hanji
- subaortic stenosis
- Raunin atrial septal lahani (DSA)
- Ciwon ido
- ataxia
- dystrophy na corneal
- Kurame
- Ciwon koda na gado
- Glaucoma
- Adrenal jima'i hormone ji na ƙwarai dermatosis
- Hemophilia
- Hypomyelinogenesis
- Leukodystrophies
- osteochondrodysplasia
- ci gaban retinal atrophy
- huhu stenosis
- retina dysplasia
- adenitis na sebaceous
- X-linked muscular dystrophy
- Zinc M Dermatosis
- Microphthalmia
- myasthenia gravis
- Ciwon Shaker
- Spina bifida
Don hanawa da gano duk wata matsalar lafiya a Samoyed, yana da mahimmanci a ziyarci likitan dabbobi kowane watanni 6 ko 12 don yin gwaji na gaba ɗaya, tare da bin tsarin jadawalin rigakafin kare da deworming na ciki da waje na yau da kullun. DA Tsawon rayuwa Samoyed ya bambanta tsakanin Shekaru 12 da 14.