yadda ake yanka aku aku

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 9 Afrilu 2021
Sabuntawa: 17 Nuwamba 2024
Anonim
Yadda ake yanka riga cikin sauki tare da bayanin yadda mutun xaigane harya koya
Video: Yadda ake yanka riga cikin sauki tare da bayanin yadda mutun xaigane harya koya

Wadatacce

Manyan tsuntsaye irin su parrots, macaws da cockatiels sun zama ruwan dare a yau kamar dabbobin gida. Waɗannan dabbobin suna da fasaha sosai, suna da tsawon rai kuma galibi suna haɓaka matsalolin halayyar da ke haifar da zaman talala, rashin walwala da jin daɗin rayuwa. Wannan yana nufin cewa ajiye irin wannan tsuntsu a cikin zaman talala kamar dabbar dabbar dabbar daji na iya zama da wahala.

A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal, za mu yi magana game da ƙuntatawa jirgin sama, sakamakon yanke fuka -fukin aku kuma ko yakamata ku ma zaɓi yanke fuka -fukan dabbobin ku.

tsuntsayen daji da kaji

Yawancin parrots da ake siyarwa ana kama su ba bisa ƙa'ida ba daga daji ko kuma sune ƙarni na farko ko na biyu na dabbobin da aka kama. Duk waɗannan dabbobin suna kiyaye nasu siffofin daji kuma babban sashi bai dace da zama cikakken gida ba.


Waɗannan dabbobin suna buƙatar bayyana nasu dabi'ar halitta, wanda ya haɗa da zamantakewa da tashi1.

Dabbobin daji suna amfani da mafi yawan lokutan su suna shawagi don neman abinci da hulɗa da ƙwaƙƙwaran abubuwa (dabbobin iri ɗaya), sabanin dabbobin gida.

Babban damuwar marubuta da yawa game da lafiyar parrots a zaman talala shine:

  • Killacewa daga jama'a;
  • ƙuntata jirgin,
  • Abincin da bai dace ba
  • Kadan ko babu wadatar muhalli don nishaɗi da haɓaka fahimi.

Tsuntsaye da aka ajiye su a cikin keji sama da awanni 10 a rana suna fuskantar manyan matsalolin tunani kuma suna iya nuna halaye marasa kyau (abin da ake kira dabi'un da ba a saba gani ba) kamar cizo da sanduna, tashin hankali ko facaka (tsinken gashin tsuntsu). Suna buƙatar aƙalla 4 zuwa 6 awanni na kyauta, tashi da/ko zamantakewa.


Lokacin da kuka zama masu kula da tsuntsaye ɗaya ko fiye, za ku yanke shawara masu mahimmanci wanda ke da ra’ayoyi da yawa masu rikitarwa, kamar yadda ake yanke yankewar reshe.

Akwai labarai da yawa kan yadda ake yanke reshe na ƙugu don kada ya tashi. Koyaya, manufar wannan labarin shine don ku san sigogin guda biyu, muhawara da muhawara game da yanke reshe cikin kaji.

Hujjoji a cikin ni'imar yanke fikafikan

Na tabbata kun yi bincike da yawa kan yadda ake yanke gashin fuka -fukin aku, amma kuna da ra'ayinku da shakkunku sosai?

Waɗannan su ne muhawarar gama -gari da waɗanda ke kare gutsure fikafikan tsuntsaye ke amfani da su:

  • Wasu masu horarwa suna iƙirarin cewa tsuntsu ne karin haɗin kai da sauƙin koya idan kun datse fikafikanku, yana taƙaita jirginku.
  • DA lafiyar tsuntsu da mai tsaro ana amfani dashi azaman babban manufar yanke reshe na namun daji ko ɓacin rai. Tsuntsaye masu fikafikan da ba su da ƙarfi za su iya sauke ko lalata abubuwa a cikin gidan, su lalata gashinsu ta hanyar buga madubai, kofofin gilashi ko abubuwa na ado, makale, fasa kashi ko ma cin wasu abinci ko guba ko samfuran sinadarai.
  • Wata hujjar ita ce yanke fikafikai hana tserewa na tsuntsu.
  • yana hana faduwa daga manyan maɗaukaka.
  • É mafi sauƙin dawo da shi idan ta tsere.

Me ya sa ba a ba da shawarar gutsure reshe?

Koyaya, daga Masanin Dabbobi, BAMU BADA SHAWARA cewa ku datse fuka -fukin aku, kamar yadda wannan mummunan aiki ne wanda za a iya magance shi tare da waɗannan dalilan da kowane ƙwararren masanin dabbobi ya bayyana:


  • Kwarangwal ɗin tsuntsu ya ƙunshi haske, ramukan ƙasusuwa, tsokoki da sauran sifofi waɗanda ke aiki lokaci guda lokacin da aku ya tashi, yana sa tsarin numfashi ya ƙara tsauri da riba.
  • Ba a ba da shawarar datsa fuka -fukan tsuntsaye ba saboda yana iya canza fasalin girma gashin tsuntsu da sanadin atrophy na tsoka.
  • Yanke fikafikan yana hana tsuntsu yin dabi'ar dabi'ar jirgi da koyo, kazalika daga motsa tsokoki da garantin a numfashi mai kyau.
  • Baya ga zama barazana ga jin daɗin rayuwa, tsattsagewar reshe shima ba dole bane kamar yadda akuya zata iya zama sauƙin horarwa don yin biyayya ga yawancin umarnin masu koyarwa.
  • Masu kula da yawa suna so su yanke fikafikansu don aminci, duk da haka tsuntsayen da ke da fikafikan da aka yanke za su iya zama mafi hatsari lokacin da suke jin barazana, rauni da rashin iya tserewa kuma suna iya saka hannun jari don kai hari azaman tsarin tsaro.
  • Hujjar da ke buƙatar tsattsarkar reshe don kare lafiyar tsuntsaye, kamar tashi, yankewa, ƙonawa ko cin abinci mai guba, ana iya sauƙaƙewa cikin sauƙi. Lokacin da kuke da jariri ko yaro a gida, muna yin taka tsantsan don kada yaron ya ji rauni ko ya faɗi. Yana da wani katafaren gadon jariri kuma duk wani kaifi ko ƙaramin abu ana ajiye shi ba a iya kaiwa gare shi. To me zai hana duk waɗannan matakan kiyayewa yaushe zamu saki tsuntsun ku? Idan kun rufe ɗakin dafa abinci, rufe hatimin damar tsuntsu zuwa duk madubin ko ku san shi da su, haka kuma ƙofofin gilashi da tagogi a cikin gidan, cire duk abinci da sunadarai daga isar sa, me ake buƙata don yanke fukafukansa na aku? SHI NE hankali kada tsuntsun ya tashi a wurare masu haɗari.
  • Dangane da nutsewa a cikin guga ko buɗe bayan gida, maganin yana da sauƙi. Kawai bincika hanyoyin ruwa masu haɗari da haɗari kuma cire, rufe ko rufe su.
  • Yanke fuka -fukin aku yana nufin lokacin da kuka sake shi, dole ne ya kara tafiya tare da ƙasa, inda akwai kuma hadari kamar wayoyin lantarki, haɗarin takawa har ma da samun dama ga sauran dabbobin da ke zaune a gidan.
  • Idan dabbar fikafikan da aka datse ta fado daga babban tsayi, shi zai iya yin nasara saboda rashin iya karya faduwar.
  • Yanke fikafi yana hana tashi sama, amma ba a kwance ba kuma, ko da an yi gutsurewar reshe da kyau, parrots na iya tashi gajerun tazara da faduwa cikin tagogi, madubin bango, ko ma tserewa.
  • Idan parrot ɗin ku tare da guntun reshe ya gudu, yana iya zama mafi hadari a gare shi, kamar yadda ake iya cizon ku ko ku gudu fiye da idan kuna da fikafikan ku don su iya tashi su nemi mafaka a wata bishiya ko wuri mai tsayi.

Horar da aku: kyakkyawan madadin

"Anan", "zauna", "tafi", "sama" da "ƙasa" wasu misalai ne na umarni da zaku iya koya wa aku. Idan muka dauki lokaci don horar da kwiyakwiyoyin mu, me zai hana mu yi daidai da tsuntsaye masu wayo?

Duk da bukatar sadaukarwa da yawa, da parrot horo babban zaɓi ne don yanke fuka -fuki.

Kyakkyawan ƙarfafa a cikin parrots

Wani nau'in horo bisa ƙarfafawa mai kyau ya kunshi kulawa ko karuwa a halin da ake so, ƙarfafa dabbar da abin da yake so, kamar kayan wasa, abinci, kukis da/ko yabo. Irin horon gyaran hali ne ke aiki mafi kyau, yin biris lokacin da tsuntsu bai aikata abin da malamin ya tambaya ba, amma kima da lada lokacin da ya yi biyayya.

Don koyar da parrot ɗinku don tashi zuwa gare ku, fara da ƙarfafa shi da abinci ko wani abin sha'awa. Sannan, a hankali kaɗan, gabatar da koyarwar, wanda dole ne koyaushe ya kasance bisa kalma ɗaya don kada a ruɗe aku.

Dole ne ku ba da lada a duk lokacin da ya tashi zuwa gare ku don ya dace da oda ga lada da aikin. Lura, lokacin aiwatar da kalmar don koyarwa, yakamata a bayar da ladan ne lokacin da dabbar ta tashi bayan oda. Kada ku tsawata wa tsuntsu idan ya tashi ba tare da tsari ba, kawai kada ku ba shi lada.

Fara tare da ɗan tazara kaɗan kuma ku yi nisa da juna kuma a hankali ƙara tazara. Kamar yadda aka ambata a sama, yana ɗaukar ɗan lokaci don koyar da aku, amma yana ɗaukar 'yan mintuna kaɗan a rana da sau kaɗan a kowace rana don aku don koyan oda. Kar ku manta suna son ƙalubale da koyo.

Waɗannan nasihun suna aiki ba kawai don koyar da dabbar ta tashi zuwa gare ku ba, har ma don koya mata yadda ake zama, tashi zuwa wasu wurare ko wasu dabaru. Kawai koyar da dabaru guda ɗaya lokaci guda da sauransu gaba gaba.

Gano wanne ne mafi kyawun kayan wasa na akuya a cikin wannan labarin na PeritoAnimal.

Tsagewar reshe na aku: shawarwarin ƙarshe

Zai yiwu cewa duk haɗarin da ke sama ba za a iya guje masa ba? Shin reshe yana yanke hanya mafi kyau don tabbatar da lafiyar tsuntsu? Ya kamata ku yi tunani sosai game da abubuwan da ke haifar da yanke guntun dabbar ku.

Kamar yadda muka gani, akwai dalilai da yawa da ba za su yi aikin gutsure reshe ba, haka kuma ƙwararru da yawa cewa wannan aikin ba a iya gani kuma ba a so idan aka zo batun jin daɗin dabbobi.

Idan har yanzu kuna son yanke reshen parrot ɗin ku

Tsattsauran fuka -fukan yana ba da ma'anar tsaro na ƙarya, kamar yadda tsuntsu zai iya sarrafa gudu da tashi kaɗan a ciki. Koyaushe ku tambayi likitan dabbobi ra’ayinsa kuma, idan ya zaɓi gyara fukafukansa, yakamata ya zama wanda ke yanke. Bugu da ƙari, yanke dole ne ya zama daidaitacce don tabbatar da kwanciyar hankali kuma ba za a taɓa yanke shi ba har ya kai ga hana jirgin sama gaba ɗaya.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu yadda ake yanka aku aku, muna ba da shawarar ku shigar da sashin Kula da mu.