Wadatacce
- Ire -iren gorilla
- Gorilla ta Yamma (gorilla gorilla)
- Gabashin Gorilla (gorilla eggplant)
- Bambanci tsakanin nau'in gorilla
- gorilla ta yamma
- Halayen Gorilla na Yammacin Turai da Halayya
- Ciyarwar Gorilla ta Yamma
- Haihuwar Gorilla
- gorilla ta gabas
- Halayen Gorilla na Yammacin Turai da Halayya
- Abincin gorilla na Gabas
- Haihuwar Gorilla
- Gorillas ana yi musu barazanar mutuwa
gorilla shine mafi girma a duniya, idan aka kwatanta da fiye da nau'in 300 na dabbobin daji a doron ƙasa. Bugu da ƙari, dabba ce da aka yi bincike da yawa saboda kamanceceniya da kashi 98.4% na DNA ɗin ta da DNA na ɗan adam.
Duk da kamanninta mai ƙarfi da ƙarfi, kuma mun san cewa gorilla tana ɗaya daga cikin mafi ƙarfi dabbobin da ke wanzu, muna jaddada cewa galibi herbivorous dabba, zaman lafiya da matuƙar alhakin yanayi.
Idan kuna son ƙarin sani game da manyan birrai a duniya, ci gaba da karanta wannan labarin na PeritoAnimal, wanda zamuyi cikakken bayani game da iri gorillas cewa akwai.
Ire -iren gorilla
Don sanin nau'ikan gorillas da yawa a duniya, yana da mahimmanci a nuna hakan akwai nau'i biyu kawai: gorilla ta yamma (gorilla gorilla) da gorilla ta gabas (gorilla eggplant). Su ma suna da nau'i -nau'i guda huɗu gaba ɗaya. Duk da haka, shekaru da yawa an yi la'akari da cewa akwai nau'in gorilla guda ɗaya kaɗai da ƙungiyoyi uku, waɗanda kimiyya ta sabunta su.
Dabbobi biyu suna rayuwa galibi a cikin yankuna masu zafi da yankuna na Afirka, ko da yake ana iya samun su a yankuna daban -daban, suna rarrabe ƙananan wuraren da ke ƙasa da wuraren da ke da tsaunuka.
A ƙasa, muna gabatar da duk iri gorillas akwai tare da sunayen kimiyya daban -daban:
Dabbobi:
Gorilla ta Yamma (gorilla gorilla)
Ƙungiyoyi:
- Gorilla ta Yammacin Lowland (Gorilla gorilla gorilla)
- gorilla-cross-river (Gorilla gorilla diehli)
Dabbobi:
Gabashin Gorilla (gorilla eggplant)
Ƙungiyoyi:
- Gorilla na tsaunuka (gorilla beringei beringei)
- Gorilla Grauer (Gorilla Beringei Graueri)
Bambanci tsakanin nau'in gorilla
Na dogon lokaci an yi imani da cewa akwai nau'in gorilla guda ɗaya kuma wannan shine saboda bambance -bambancen da ke tsakanin gorillas na gabas da yamma kaɗan ne, saboda duka biyu suna da kama sosai a cikin bayyanar, hali da kuma dangane da abincin su.
Babban bambance -bambance tsakanin nau'ikan gorillas sun samo asali ne saboda dalilai na kwayoyin halitta, don haka, muna haskaka:
- Girman da ilimin halittar hanci.
- Sautin da suke yi don sadarwa a matsayin ƙungiya.
- Gorilla ta gabas ya fi gorilla ta yamma girma.
Na gaba, za mu yi bayani dalla -dalla kowane nau'in gorillas a cikin mafi daki -daki, muna mai da hankali kan nau'insu da nau'ikansu.
gorilla ta yamma
Gorillas na Yammacin sun yi ƙasa kaɗan da na gorillas na gabas. Galibi suna da launin baki, amma kuma ana iya samunsa da fur duhu launin ruwan kasa ko launin toka. Bugu da kari, kamar yadda aka ambata a sama, suna da kumburin hancin hanci, wanda ke taimakawa wajen bambanta da sauran nau'in.
Halayen Gorilla na Yammacin Turai da Halayya
Maza na wannan nau'in suna auna tsakanin 140 da 280 kilo, yayin da mata ke yin nauyi tsakanin kilo 60 zuwa 120. Matsakaicin tsayi kuma yana da alaƙa dangane da jinsi: maza suna daga 1.60 zuwa 1.70m yayin da mata ke auna daga 1.20 zuwa 1.40m.
gorillas na yamma da halaye na rana kuma sun fi saurin hawa bishiyoyi fiye da danginsu na gabas. Wasu masana kimiyya sun yaba da wannan ga abincin su, tare da babban bambancin 'ya'yan itace.
Ciyarwar Gorilla ta Yamma
Duk nau'ikan gorillas galibi dabbobi ne masu kiba kuma waɗanda ke cikin jinsunan yamma ana amfani da su sosai ga "menu" na 'ya'yan itace. An kiyasta cewa akwai bishiyoyin 'ya'yan itace sama da 100 a mazauninsu, yawancinsu na yanayi, ma'ana suna cin' ya'yan itatuwa daban -daban a cikin shekara. Baya ga 'ya'yan itace, abincin gorillas ya ƙunshi rassa, ganyayyaki, ciyawa da ƙananan kwari kamar kwari.
Wadannan dabbobi masu hankali kuma an san su da amfani da nau'ikan kayan aiki iri -iri kamar duwatsu da sanduna don sauƙaƙe samun hanyoyin samun abinci, fasa goro da duwatsu duk da haƙoran haƙoran da za su iya karya su da bakinsu.
Haihuwar Gorilla
Kwayar Gorilla na iya faruwa a kowane lokaci na shekara. Wani abin sha’awa game da waɗannan dabbobi masu shayarwa shi ne cewa samari maza sukan saba yi watsi da kungiyar ku don neman wani, wanda shine asali don bambancin kwayoyin halittar su. Mace ƙwararrun masu kulawa ne ga yaransu, suna ba su kariya da koya musu duk abin da suke buƙatar sani a cikin shekaru huɗu na farko na rayuwa.
gorilla ta gabas
Gorilla ta gabas ita ce mafi girma a duniya kuma tana da girma fiye da gorilla ta yamma. An gano gorilla mafi girma a duniya a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo kuma tsayinsa ya kai mita 1.94. An ga mafi nauyi a Kamaru, tare da 266kg ku.
Halayen Gorilla na Yammacin Turai da Halayya
Gorillas na wannan nau'in suna zaune a filayen da tsaunuka kuma galibi dabbobi ne masu natsuwa. Dabbobi ne masu son juna, wato suna rayuwa cikin ƙungiya galibi ana haɗa su game da mutane 12, amma yana yiwuwa a sami ƙungiyoyin da suka kai gorilla guda 40. Suna da dogon kai, faffadan kirji, dogayen hannu, lebur hanci mai manyan hanci. Fuska, hannu, ƙafa da kirji ba su da gashi. Tufafinsa ya zama launin toka gaba ɗaya da tsufa.
Abincin gorilla na Gabas
Dukansu nau'in gorillas suna ba da kusan kashi ɗaya bisa uku na yini ga abincin su, wanda ya ƙunshi bamboo, mai tushe, haushi, furanni, 'ya'yan itatuwa da kuma ƙananan kwari.
Haihuwar Gorilla
Halin kiwo na wannan nau'in yana kama da na gorilla ta yamma, saboda yana da yawa ga maza da mata su nemi mutane ko wasu ƙungiyoyi don bambancin kwayoyin halitta. Za'a iya yin hayayyafa a kowane lokaci na shekara.
Wataƙila kuna iya sha'awar wannan labarin a kan ƙarfin gorillas.
Gorillas ana yi musu barazanar mutuwa
Abin takaici duka nau'in gorilla iri ne cikin haɗari, a cewar Red List of the International Union for Conservation of Nature and Natural Resources (IUCN). Daga cikin matakai daban -daban na haɗarin bacewa, suna cikin mafi girman rarrabuwa: cikin haɗari.
Daga cikin guda huɗu da ake da su, gorilla na gandun daji shi ne mafi barazanar barazanar ɓacewa saboda yana da ƙananan mutane, an kiyasta cewa a halin yanzu akwai kusan dubu 1.
gorilla ba shi da mafarautan halitta, saboda haka, haɗarinsa na lalacewa saboda lalacewar mazaunin ɗabi'arsa ta mutum, farautar ɗan adam kuma ta hanyar watsa ƙwayoyin cuta daban-daban, kamar Ebola har ma da cutar da ke haifar da Covid-19.
Wani abin da ke ba da gudummawa ga haɗarin gorillas shine cewa sun sadaukar da kansu ga zuri'ar su kusan shekaru 4 zuwa 6, saboda haka, yawan haihuwa yana da ƙarancin ƙarfi kuma dawo da yawan mutane yana ƙarewa da gaske.
Yanzu da kuka san nau'ikan gorillas daban -daban, duba bidiyo mai zuwa game da dabbobi 10 daga Afirka:
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Ire -iren gorilla,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.