Wadatacce
- Alamomin Tapeworm a Cats
- Cats da tapeworm - yaduwa
- Shin tsutsotsi a cikin kuliyoyi na iya kamuwa da mutane?
- Sanin ganyen tsutsotsi a cikin kuliyoyi
- Yadda ake Magance Tapeworm a Cats
- Yadda za a hana tsutsotsi a cikin kuliyoyi
tsutsotsi ne tsutsotsi masu siffa wanda ke rayuwa a cikin hanjin mutane da dabbobi, gami da kuliyoyi. Wadannan tsutsotsi suna nuna hali parasites, cin wani ɓangare na abincin da dabbar ta cinye, sannan aka sani da baƙo.
Wannan yanayin, wanda yana iya zama kamar mai daɗi ga m, ba shi da daɗi ga kuliyoyinmu kuma yana iya haifar da gudawa ko jinkirin girma. Idan kuna son hana waɗannan matsalolin isa ga dabbar ku, a cikin Kwararren Dabbobi, bari muyi magana game da alamun cutar tsutsotsi a cikin kuliyoyi, da kuma siffofin kamuwa da cuta da magani.
Alamomin Tapeworm a Cats
A lokuta da yawa, alamun da ke haifar da tsutsotsi a cikin kuliyoyi na iya zama mai sauƙi kuma da wuya a gane. Koyaya, wani lokacin, matsaloli masu mahimmanci na iya bayyana waɗanda ke bayyana feline taeniasis.
irin wannan alamu sun kasance sakamakon kasancewar da hanyar ciyar da waɗannan tsutsotsi masu ban haushi. Za mu yi bayani a ƙasa:
A gefe guda, don gujewa fitar da hanjin mai gida, waɗannan parasites suna haɗa kansu da bangon hanji tare da hanyoyin da suka bambanta gwargwadon nau'in tsutsotsi, kuma sun haɗa da kofunan tsotsa da wani lokacin ƙugi.Kamar yadda zamu iya tunanin, wannan yana haifar da haushi da kumburi a cikin ƙwayar hanji, wanda zai iya haifar da ciwon ciki a cikin mai masaukin. Duba labarin mu don koyon yadda ake gano alamun ciwo a cikin kuliyoyi.
Bugu da ƙari, kasancewar waɗannan tsutsotsi a cikin tsarin narkar da dabba na iya samarwa gudawa da kuma toshewar hanji idan akwai tsutsotsi da yawa.
Mun kuma lura da yadda tsutsotsi ke “sata” wani ɓangare na abubuwan gina jiki da kyanwa ke ci, yana haddasawa matsalolin abinci daga cikinsu, kamar rashin bitamin da jinkirin girma na kyanwarmu.
Dangane da Dipylidium caninum, wani ɗan ƙaramin ɗanɗano a cikin kuliyoyi, ana iya gano shi ta ƙaiƙayi a yankin kusa da dubura na dabba. Wannan saboda ƙwayayen ƙwayoyin cuta suna fitowa daga duburar cat tare da sassan tsutsa (waɗanda ake kira proglottids) waɗanda ke ratsa yankin tsuliya, suna haifar da rashin jin daɗi.
Cats da tapeworm - yaduwa
Suna wanzu jinsunan tsutsotsi marasa adadi kuma, dangane da nau'in tambayar, za su iya shafar dabbobi daban -daban. Bugu da ƙari, tsarin rayuwa na tsutsotsi na iya bambanta daga nau'in zuwa wani, amma gaba ɗaya suna raba wasu halaye na kowa.
Game da nau'in tsutsa, kyanwa na iya kamuwa da tsutsotsi na nau'in Dipylidium caninum, Taenia taeniformis, Diphyllobotrium latum kuma yana iya karɓar bakuncin wasu nau'ikan Echinoccocus, waxanda su ne tsutsotsi na karnuka, da sauran canines.
Ta yaya tsutsotsi za su iya kamuwa da kyanwa?
Wajibi ne a san bambance -bambancen da ke tsakanin mai masaukin baki da mai matsakaici: mai masaukin baki shine dabbar da ke ɗaukar tsutsotsi masu girma waɗanda ke ciyarwa da haifuwa a cikin hanjin ta ta kwai.
wadannan qwai ne cinye wani dabba, wanda aka sani da mai watsa shiri na tsakiya. A cikin kyallen mai watsa shiri na tsakiya, ƙwai suna canzawa zuwa tsutsa waɗanda ke jira don tabbataccen mai masaukin ya cinye su.
Sabili da haka, ainihin mai masaukin baki, kamar kyanwa, ta kamu da cutar matsakaici mai masaukin baki, yana ɗauke da tsutsa masu ɓarna, kuma ta haka ne ke haɓaka tsutsa mai girma da fara zagayowar.
Hanyoyin yaduwa:
- Don haka, a cikin yanayin parasite Dipylidium caninum, ƙudaje suna nuna hali a matsayin masu masaukin baki kuma suna kamuwa da kuliyoyin da ke cinye su.
- DA Diphyllobotrium latum, wanda kuma aka sani da "tsutsotsi na kifi" ana watsa su ta hanyar cin ɗanyen kifin da ke ɗauke da tsutsa na waɗannan ƙwayoyin cuta.
- Kamar yadda rundunonin tsaka -tsaki na taenia taeniaeformis, beraye ne. ya da Echinococcuss suna karbar bakuncin nau'ikan dabbobi masu shayarwa, kamar aladu da tumaki, misali.
Shin tsutsotsi a cikin kuliyoyi na iya kamuwa da mutane?
Kamar yadda aka riga aka fada, ba kawai cats ne tsutsotsi za su iya shafar su ba, amma mutane kuma, wanda ke sa rigakafin ya zama na asali.
Don haka, alal misali, mutum na iya yin aiki a matsayin tabbataccen rundunar Diphyllobotrium latum, lokacin cin daskararriyar kifin. A lokuta da ba kasafai ba, zaku iya samun ragi Dipylidium caninum, lokacin cinye ƙura, da son rai ko ba da son rai ba (wani abu mai yiwuwa a cikin yara). A kowane hali, tsutsa babba tana tasowa a cikin hanjin mutumin da abin ya shafa.
Hakanan yana iya zama mai masaukin baki don wasu nau'in Echinococcus ci gaba, a wannan yanayin, cysts tare da tsutsa tsutsotsi a cikin kyallen jikinsu (hanta, huhu, alal misali), a cikin tsarin da aka sani da cutar hydatid.
Sanin ganyen tsutsotsi a cikin kuliyoyi
A lokutan kuliyoyin kadaitaka, rigakafi yana taka muhimmiyar rawa. Koyaya, idan matakan da aka ɗauka basu isa su hana yaduwa ba, ya zama dole a nemi ingantaccen bincike da isasshen magani.
A ganewar asali dogara ne a kan jarrabawar kujera na dabbar (binciken kwakwaf), wanda likitan dabbobi ya aiwatar tare da taimakon madubin dubawa, don ƙoƙarin lura da ƙwai na m.
A wasu lokuta, ta hanyar gwajin jini, za mu iya gano ƙwayoyin rigakafi a kan m, bincikar cutar da nau'in tsutsa da ke ciki.
Yadda ake Magance Tapeworm a Cats
Maganin da aka yi don kawar da tsutsotsi a cikin kuliyoyi ya dogara ne amfani da miyagun ƙwayoyi kamar praziquantel, mai tasiri a kan tsutsotsi masu tsinke. Ana gudanar da wannan maganin da baki, yawanci a cikin allunan, a ƙarƙashin takardar likitan dabbobi.
Hakanan, ya danganta da tsananin karar da kuma alamun asibiti alaƙa (gudawa, rashin abinci mai gina jiki, da sauransu), yana iya zama dole don aiwatar da ƙarin magani (alal misali, samar da ƙarin abinci).
Kamar yadda muka gani, tsutsotsi a cikin kuliyoyi na iya haifar da matsaloli masu matsakaiciya a cikin abokanmu masu fushi. Abin farin, duk da haka, akwai ingantattun hanyoyi don hanawa da magance su.
Yadda za a hana tsutsotsi a cikin kuliyoyi
Don gujewa yaduwa, muna bada shawara kar ku ciyar da kuliyoyinmu da nama ko kifi da ba a dafa ba. A lokutan da dabbar ke da damar zuwa waje, yakamata a guji ko sarrafa ta tana cin beraye ko dabbobin da suka mutu.
Hakanan yana da mahimmanci don gujewa da kawar da ƙura akan dabbar ta amfani da samfura masu ƙyalli kamar pipettes da abin wuya na antiparasitic. Koyaushe ƙarƙashin kulawar likitan dabbobi, da sarrafa tsabtar muhallin da kyanwa ke rayuwa.
Wani muhimmin abu don hana cututtukan da tsutsotsi ke haifarwa shine tsutsotsi dabbobin ku akai -akai tare da samfurin da ke da tasiri akan tsutsotsi na hanji, kamar praziquantel. Dole ne a yi wannan a ƙarƙashin ikon likitan dabbobi.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.