Wadatacce
- Menene ciwon Cushing?
- Cutar cutar Cushing a cikin kuliyoyi
- Sanin cutar Cushing
- Jiyya na cutar Cushing
Cats dabbobi ne waɗanda gaba ɗaya ke cikin koshin lafiya, kodayake wannan ba yana nufin cewa duk alamun da za su iya nuna matsala yakamata a yi watsi da su, kamar yadda farkon gano cutar yana da mahimmanci don kowane murmurewa. Daga cikin waɗannan cututtukan masu yuwuwar, akwai daga na yau da kullun zuwa waɗanda ke da rauni, amma wanda kuma ya zama dole ku sani idan cat ɗinku ya sha wahala daga gare su. Shi ya sa a cikin wannan labarin na PeritoAnimal za mu yi magana a kai Cutar Cushing a cikin kuliyoyi, alamunta da jiyya.
Menene ciwon Cushing?
Hakanan ana kiranta feline hyperadrenocorticism (FHA), shine rashin lafiya mai tsanani amma yana da wuya a cikin kuliyoyi, wanda ke faruwa lokacin da hormone cortisol ya tara cikin jini. Wannan wuce haddi na iya haifar da dalilai guda biyu: ƙwayar cuta da ke cikin gland ɗin adrenal, wanda ake kira Cushing adrenal, ko ƙari a cikin pituitary.
A cikin kuliyoyi, yawanci yana bayyana sau da yawa lokacin da ake yin maganin dabbar steroids ko lokacin fama da ciwon sukari. Duk da haka, har yanzu yanayi ne wanda ba a saba gani ba, wanda ba a samu karancin lokuta ba kuma ana ci gaba da binciken maganin su. Yana faruwa musamman a cikin tsofaffi da tsofaffin kuliyoyi, kasancewar sun fi saurin kamuwa da gajerun gashi, musamman mata.
Cutar cutar Cushing a cikin kuliyoyi
Alamomin daban -daban daga wannan nau'in zuwa wani kuma ana iya rikita su da wasu cututtuka, don haka isasshen ganewar zai zama dole. Koyaya, mafi yawanci sune:
- Yawan fitsari da yawa.
- Yawan ƙishirwa.
- Ci.
- Rashin hankali.
- Ciwon ciki.
- Rashin ƙarfi gaba ɗaya.
- Rashin gashi, musamman a jiki.
- Mai saurin bayyana raunuka.
- Na siriri kuma mai rauni, fata mai rauni.
- Numfashi da ƙarfi.
Sanin cutar Cushing
Tabbatar da cutar ɗan rikitarwa ne kuma yana buƙatar karatu da yawa waɗanda dole ne a aiwatar da su sannu a hankali:
- Da farko, zai zama dole gwajin jini da fitsari da yawa, tare da fewan sa'o'i a tsakani. Don haka, mai yiyuwa ne katsina ta zauna a asibiti na wasu kwanaki don gudanar da gwaje -gwajen.
- Haɗu da tarihin asibiti feline yana da mahimmanci don gano yuwuwar matsalolin saboda magunguna ko yanayin wasu cututtuka.
- Nazarin kamar rediyo, X-ray don lura da yanayin hanta, MRIs, gwaje-gwajen murkushewa da gwajin motsawar ACTH ya zama dole don isa tabbataccen ganewar asali.
Jiyya na cutar Cushing
Na farko, dole ne a dogara da shi kawar da ciwace -ciwacen daji wanda ke haifar da ciwo. Dukansu kumburin adrenal da pituitary sune ayyuka masu taushi tare da babban haɗarin haɗari.
Don kaucewa tiyata, galibi an fi son a yi maganin ciwon daji da magunguna daban -daban, kamar metyrapone. Duk da haka, wannan cutar da ba a saba gani ba har yanzu ba ta da ingantaccen magani, kuma garuruwa da yawa ba sa ba da amsa gamsasshe ga magunguna ko kuma ba su tsira daga tiyata ba.
Idan cat yana amfani da magunguna waɗanda ke ɗauke da corticosteroids, dole ne a daina waɗannan, amma a hankali don yaƙar dogaro da kayan. Hakanan akwai maganin gidaopathic, wanda ya ƙunshi yin amfani da wani abu da ake tunani don warkar da tasirin cortisol.
Abin takaici, babu ɗayan waɗannan lamuran da ke ba da tabbacin magani kuma galibi ba zai yiwu a sami babban ci gaba a cikin lafiyar dabbar ba. Koyaya, muna ba da shawarar cewa ku bi ƙa'idodin shawarwarin likitan ku.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.