Yaya tsawon lokacin da cat mai fushi yake rayuwa?

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 26 Janairu 2021
Sabuntawa: 29 Yuni 2024
Anonim
Never say these phrases, even mentally. They destroy everything around
Video: Never say these phrases, even mentally. They destroy everything around

Wadatacce

Rabies yawanci ana danganta shi da karnuka, duk da haka ana iya shafar kuliyoyi har ma suna watsa wannan cutar ga mutane.

Kodayake ya zama ruwan dare a cikin kuliyoyi, rabies yana da damuwa iri ɗaya saboda, da zarar an kamu, wannan cutar ba ta da magani kuma dabbar ta mutu cikin ɗan gajeren lokaci.

Idan kuna da sha'awar ƙarin sani game da wannan cutar da ke shafar dabbobi masu shayarwa, gami da mutane, menene alamomin cats da yaushe katsinan fushi yake rayuwa, karanta wannan labarin ta PeritoAnimal.

rabies a cikin cats

Fushi ya samo asali daga Latin rabidus wanda ke nufin mahaukaci, ƙira saboda yanayin sifar dabbar dabbar da ke tsirowa da kasancewa mai faɗa.
Cuta ce mai kumburi da zoonotic (mai yiwuwa a iya yadawa ga mutane) ta haifar da ƙwayar cuta wanda ke shafar tsarin jijiyoyin jijiyoyin jiki kuma yana yaduwa yana tarawa da yawa a cikin glandan salivary wanda ke haifar da yawan samar da ciwon yawu.


An fi watsa ta ta hanyar cizon dabbar da ta kamu da cutar yayin yaƙi da kuma, amma ba ta zama ruwan dare ba, ta hanyar karcewa da lasawar raunukan da aka buɗe ko ƙyallen fata kamar waɗanda ke cikin baki da idanu.

A zamanin yau, yana raguwa a cikin karnuka da kuliyoyi da kuma a cikin mutane saboda kamfen ɗin allurar rigakafi. Koyaya, lambobin da ake da su har yanzu suna damuwa kuma sun ƙaru, galibi tsakanin dabbobin daji, inda jemagu, wanda adadin masu kamuwa da cutar ke ƙaruwa a Brazil, kuma, kwanan nan, a cikin badgers.

Rabies ba shi da magani kuma, a mafi yawan lokuta, yana haifar da mutuwar kyanwar da ta kamu. Saboda haka, mafi kyawun abin da za a yi shi ne rigakafi. Don wannan, dole ne ku mutunta yarjejeniyar allurar rigakafin da likitan likitan ku ya tsara. Yi hankali lokacin da cat ɗinku ya fita waje kuma ya shiga faɗa (kamar yadda wannan shine babban tushen kamuwa da cuta) ko lokacin kusantar dabbobin daji kamar jemagu.
Amma sai tsawon lokacin da kyanwa ke rayuwa idan ta kamu da cutar rabies? Don amsa wannan tambayar, bari mu ɗan yi bayanin yadda cutar ke aiki da haɓakawa.


Yadda fushi ke tasowa kuma menene matakan fushi

A lokacin cizo, kwayar cutar da ke cikin ruwan tana shiga ta shiga cikin tsokoki da kyallen takarda kuma ta yawaita a can. Bayan haka, kwayar cutar tana yaduwa ta cikin abubuwan da ke kewaye kuma tana zuwa ga tsoffin tsoffin jijiyoyin jiki, saboda tana da alaƙa da ƙwayoyin jijiya (neurotropic ce) kuma baya amfani da jini azaman hanyar watsawa.

DA cuta yana da matakai da yawa:

  • Shiryawa: shine lokacin daga cizo zuwa farkon bayyanar cututtuka. Anan dabbar ta bayyana lafiya kuma baya nuna alamun cutar (asymptomatic ne). Yana iya ɗaukar ko'ina daga mako guda zuwa watanni da dama kafin cutar ta bayyana.
  • Prodromic: akwai wasu canje -canje kwatsam a cikin hali. Cats na iya zama mafi firgita, tsoro, damuwa, gajiya, janyewa har ma ya zama mai hankali idan ta kasance mai yawan tashin hankali. Wannan lokacin na iya wucewa daga kwanaki 2 zuwa 10.
  • fushi da tashin hankali: wannan shine lokacin da ke nuna cutar. Kyanwa ta fi tashin hankali da haushi kuma tana iya cizo da karce, don haka a kiyaye.
  • shanyayye.

cututtuka rabies a cikin cats

Kai cututtuka rabies a cikin cats na kowa, amma ba koyaushe ke bayyana ba, sun haɗa da:


  • Zazzaɓi
  • Canje -canje na ɗabi'a kamar tashin hankali ko rashin tausayi
  • Yawan salivation
  • amai
  • wahalar hadiyewa
  • Ƙin haske (photophobia) da ruwa (hydrophobia)
  • Cigaba
  • Inna

Waɗannan alamun za a iya rikita su da sauran cututtukan jijiyoyin jiki kuma, sabili da haka, koyaushe yana da mahimmanci tuntuɓi likitan dabbobi idan dabbar ku tana da ɗayan waɗannan alamun ko kuma idan kuna zargin cewa cat ɗinku ya sami damar zuwa titi kuma ya shiga faɗa.

Rayuwar Rayuwar Fushin Mai Haushi

Wannan cutar ba ta da magani kuma euthanasia na iya zama kawai zaɓi, kamar yadda, da zarar an kamu da cutar, yana ci gaba da sauri, ba mai juyawa kuma yana da haɗari ga kuliyoyi.

Tsawon lokacin shiryawa yana canzawa, saboda ya dogara da wuri da kuma tsananin cizo, alal misali, mai zurfi ko wanda aka sanya a hannu zai yi saurin bayyanar cututtuka fiye da na sama ko akan kafa. A cikin kuliyoyi wannan lokacin ya bambanta tsakanin kwanaki 14 zuwa 60 kuma a cikin matasa yana iya zama ya fi guntu.

Tsawon rayuwar katsina mai fushi gajere ne. Tsawon lokacin tsakanin matakan da aka bayyana a sama na iya bambanta daga cat zuwa cat, amma da zarar ya isa ga tsarin juyayi na tsakiya kuma alamun sun bayyana, cutar tana ci gaba da sauri kuma mutuwa na faruwa a cikin kwanaki 7 zuwa 10.

Yawanci, dabbar da ake zargi tana da cutar rabies, wato, tare da alamun da ke nuna wannan cutar, an keɓe ta don kallo na kwanaki 10, idan a ƙarshen kwanakin nan dabbar tana cikin koshin lafiya kuma ba tare da wasu alamu ba, ana ɗauka cewa ba ta akwai rabies.

Idan kuna zargin cat ɗinku ya kamu da cutar, kai shi wurin likitan dabbobi don ya ware ku don gujewa yaduwa daga wasu dabbobin daji da rage wahalar sa.

Yana da mahimmanci, idan zai yiwu, a gano wanda ya yi wannan aika -aika don a keɓe shi don a lura da shi kuma kada ya cutar da wasu dabbobi ko mutane.

Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Yaya tsawon lokacin da cat mai fushi yake rayuwa?, muna ba da shawarar ku shiga sashin Cututtukan mu.