Wadatacce
- Karnuka za su iya cin abincin mutane?
- Amfanin:
- Hasara:
- Recipes na gida don kwikwiyo
- 1. Dankali da Zuciya
- 2. Shinkafa da kifi
- 3. Nama a cikin miya
- 4. Risotto Kaza
- 5. Gyaran nama
- Kwikwiyo ciyarwa gwargwadon shekaru
Ciyar da abincin karenmu na gida na iya zama kyakkyawan zaɓi idan muna son zaɓar ingancin samfuran, ba da tabbacin asalin su ko ƙayyade tsarin girkin su, misali. Koyaya, ciyar da ɗan kwikwiyo ko kare babba ba zai zama aiki mai sauƙi ba kuma yana da mahimmanci ku sanar da mu da kyau don guje wa ƙarancin abinci mai gina jiki. Zai zama mahimmanci don zama shawarar likitan dabbobi, wanda zai ba da shawarar abinci dangane da nau'in kare, mataki ko bukatun.
A cikin wannan labarin ExpertoAnimal, muna ba da ƙaramin jagorar bayanai don ku san abin da za ku tuna lokacin shirya girke -girke na gida. Nemo a ƙasa 5 girke -girke na gida don kwiyakwiyi.
Karnuka za su iya cin abincin mutane?
Kamar yadda yake tare da abinci na kasuwanci, akwai girke -girke na gida fa'ida da rashin amfani wanda dole ne mai shi ya kimanta shi kafin saka karen ku a cikin irin wannan abincin:
Amfanin:
- Za mu iya shirya abinci daga kayan halitta da na halitta.
- Muna iya zaɓar abincin da ya fi narkewa ga karenmu.
- Muna da zaɓi na ba da abinci mai wadataccen abinci mai ɗimbin yawa.
- Muna inganta garkuwar jikin kare.
- Gabaɗaya ya fi cin abinci da karbuwa fiye da abincin kasuwanci.
- Mun guji amfani da abubuwan karawa da masu kiyayewa.
- Kudin yana da rahusa a cikin ƙarami, ƙanana da matsakaici.
Hasara:
- Muna buƙatar saka lokaci don shirya girke -girke.
- Ana buƙatar kari don tabbatar da ingantaccen abinci na kare.
- Idan ba a kula da likitan dabbobi ba, za mu iya haifar da ƙarancin abinci mai gina jiki.
- Ba za a iya gwada dacewarsa ba.
- Kudin yana da girma sosai a cikin manyan dabbobi da kato.
Mu, a matsayin masu koyarwa, dole ne ƙima dangane da ribobi da fursunoni, idan ya fi dacewa a ciyar da ɗan kwikwiyo daga abincin da aka yi na gida ko kuma idan ya fi dacewa yin fare akan abincin da aka shirya waɗanda ke cike da abinci. Hakanan zai dogara ne akan lokacin mu da karfin mu, da kuma albarkatun mu na tattalin arziki.
Recipes na gida don kwikwiyo
1. Dankali da Zuciya
Wannan girke -girke gaba ɗaya yana da mashahuri tare da kwikwiyo. Yana da wadataccen bitamin A, B da C, da potassium da ma'adanai. Don wannan, muna buƙatar abubuwan da ke gaba:
- 150 grams na naman sa ko rago
- 100 grams na farin dankalin turawa
- 1/2 kofin hatsi
- 1/2 kofin zucchini
- 2 karas
- A saffron da Rosemary
- sunflower ko masara mai
Shiri na dankalin turawa da zuciya:
- Yanke da kwasfa kayan abinci a cikin ɗan ƙaramin ɗan lido, wanda ya dace da girman karen ku.
- Tafasa dankali, zucchini da karas.
- Da sauƙi dafa naman a kan gasa ko a cikin tanda, ta amfani da man kayan lambu. Har ila yau, ƙara kayan ƙanshi don dandana zuciya.
- Jira har sai an dafa dankali da kayan lambu.
- Mix dukkan abubuwan da ake hadawa, gami da hatsi, da murkushe dankali da cokali mai yatsa.
- Bada izinin sanyaya da shirya yin hidima.
2. Shinkafa da kifi
Abincin shinkafa na salmon yana da wadataccen kitse mai lafiya da omega 6, mai mahimmanci ga karen mu. Hakanan zai samar da isasshen ruwan sha. Don wannan zaka buƙaci:
- 30 grams na launin ruwan kasa shinkafa
- 150 grams na kifi (amma kuma zaka iya amfani da sardines)
- 1 raw cow femur
- 20 grams na farin kabeji
- 1 tsunkule na faski
- Man sunflower
Shiri na shinkafa tare da kifi:
- Tsaftace shinkafa da tafasa cikin ruwa mai yawa.
- Yanke salmon a cikin kananan cubes da sara farin kabeji.
- Saute ko gasa kifi da kayan lambu, yayyafa faski a saman.
- Yanke danyen kasusuwa a cikin sara, ku tuna, kada a taba dafa su saboda za su iya guntu lokacin cin abinci.
- Da zarar an dafa shinkafa sosai kuma an dafa salmon da kayan lambu da sauƙi, haɗa raw fatw saniya tare da shinkafa kuma shirya don yin hidima.
- Ƙara rafi na man kayan lambu, gauraya su bar sanyi.
3. Nama a cikin miya
Wannan girke-girke shine kawai ɗaya daga cikin shawarwarin mu wanda ba shi da hatsi. Hakanan galibi ana yarda da shi sosai kuma zai zama mai daɗi ga karen mu. Don yin nama a cikin miya za ku buƙaci:
- 200 grams na nama don stew, zai fi dacewa nama
- 3 tumatir
- 2 karas
- 20 grams na chard na Switzerland
- 2 danyen naman maraƙi
- Karin man zaitun
- Thyme
Shiri na nama a miya:
- A yanka karas da chard, sannan a goge tumatir.
- A cikin kwanon rufi, ƙara yankakken kayan lambu da saute na mintuna kaɗan.
- Ƙara naman da aka yanka kuma jira har sai ya dahu
4. Risotto Kaza
Wannan girke -girke yana da wadataccen furotin, fats, carbohydrates da alli, kuma galibi ana karbarsa a cikin kwiyakwiyi saboda yana da daɗi ƙwarai. Ga abin da kuke buƙata:
- 150 grams na kaza ko turkey nama
- 30 grams na farin shinkafa
- 2 kwai
- ½ yogurt
- 20 grams na bishiyar asparagus
- Masara kayan lambu
Shiri na risotto na kaza:
- Tafasa ƙwai biyu a cikin kwanon rufi sannan a cire idan ya dahu sosai.
- Grate qwai tare da grater cuku.
- Ka murkushe bawon kwan.
- Yanke kajin cikin kananan cubes.
- Tafasa wani tukunyar ruwa har sai ta tafasa.
- Sanya bishiyar asparagus a cikin kwanon rufi kuma ƙara shinkafa da wasu tafasasshen ruwa.
- Cire bishiyar asparagus da shinkafa koyaushe don hana su tsayawa.
- Ƙara ruwa a duk lokacin da shinkafar ta sha.
- Idan ya gama, sai a zuba guntun kaji da kwai.
- A ƙarshe, kar a manta da ƙara rabin yogurt da murƙushe ƙwai.
5. Gyaran nama
Wannan abinci ne mai daɗi sosai da wadataccen furotin. Dangane da naman da aka zaɓa, yana iya zama mai ƙima ko ƙarancin kitse, amma tuna cewa kwiyakwiyi suna buƙatar kitse fiye da karnukan manya. Don yin kek ɗin karen ku za ku buƙaci:
- 150 grams na naman alade don stew
- 30 grams na dankali mai dadi
- 1 cokali na yisti mai giya
- Karin man zaitun
- tsunkule na thyme
- 30 grams na kefir
Shiri na kek ɗin nama:
- Yanke dankalin turawa mai zaki a cikin kananan cubes kuma a tafasa.
- Gasa naman da sauƙi a cikin kwanon rufi tare da mai da thyme.
- Lokacin da aka dafa dankali mai daɗi, toka su da kefir da yisti mai siyarwa.
- Ƙara nama da dusa kuma.
- Mix dukkan kayan abinci a cikin kek kuma bar shi ya huta.
- Kuna iya gama dafa shi a cikin tanda ko barin shi a cikin zafin jiki kuma kuyi hidima.
Kwikwiyo ciyarwa gwargwadon shekaru
Yanzu da kuka san waɗannan girke -girke guda biyar waɗanda ke zama misalai don fara yin abincin kwikwiyo na gida, kuna buƙatar sani sau nawa ya kamata ku ciyar da kare ku. Kar ku manta cewa yana da mahimmanci ku bi shawarar likitan dabbobi, duk da haka, a ƙasa, muna ba ku jagora na asali.
Abincin kwikwiyo, kowane wata:
- kafin watan rayuwa. Idan ba ku da uwa ko ta ƙi ta, za mu iya amfani da madarar jarirai (wanda aka sayar a kantin magani ko dakunan shan magani), amma kuma za mu iya samar da dabarun gaggawa don lamuran na musamman.
- 1 watan. Zai zama farkon hulɗa da za su yi da abinci mai ƙarfi. A wannan lokacin, sun fara samun hakoran jariri kuma za mu iya ba wa ɗan kwikwiyo abinci mai taushi ko mashe yau da kullun.
- 1 zuwa 2 watanni: ƙanƙara za ta fara daina ciyar da 'ya'yanta, don haka dole ne mu ci gaba da danna su tsakanin sau ɗaya zuwa sau biyu a rana, kamar yadda aka yarda, koyaushe akan abinci mai taushi.
- 2 - 6 watanni. Yana da kyau a miƙa shi kusan sau uku a rana. A koyaushe ana ba da shawarar a murƙushe ƙasusuwa ko amfani da ƙashin gwiwa, misali.
- 6-12 watanni: daga watanni shida da haihuwa, za mu iya fara ciyar da ɗan kwikwiyo da allurai biyu a rana, kamar yadda za mu yi da karnukan manya.
Ka tuna cewa yakamata a ciyar da kwiyakwiyu irin samfuran da zaku yi amfani da su don kare babba (nama, kashewa da ƙasusuwa), amma tare da bambancin da suke buƙatar cin abinci akai -akai da/ko dacewa da shekarunsu.
Kar ku manta cewa abincin ɗan kwikwiyo yakamata ya bambanta kuma cikakke kuma zaku iya amfani da kowane irin nama, kifi da kayan marmari waɗanda ke da kyau ga karnuka kuma ku ƙara abincinku tare da kariyar kwikwiyo na halitta. Idan akwai wata matsalar lafiya, musamman amai ko gudawa, dole ne mu je wurin likitan dabbobi nan take.