Wadatacce
- Asalin babban poodle
- Babban Halaye na Poodle
- katuwar poodle launuka
- katon mutunci
- Babban Kulawar Poodle
- babban ilimin poodle
- lafiyar poodle babba
- A ina za a ɗauki katon poodle?
Lokacin magana game da poodle, kaɗan sun san cewa akwai nau'ikan daban -daban huɗu gwargwadon girman su. Daga ƙarami zuwa babba muna samun poodle na wasan yara, dwarf poodle, matsakaicin poodle da kato ko daidaitaccen poodle. Na ƙarshen shine abin da wannan labarin yake magana kuma daga abin da sauran karnuka na wannan ƙaramin nau'in da alama an samo su. Babban poodle ko daidaitaccen poodle shine a m, m da lafiya kare wanda tsawon ƙarni ya bi mutane na mafi girman aji na zamantakewa, masu daraja da aristocrats. Kare ne wanda ya samo asali a Faransa kuma zuriyar karen barbet ne.
Ci gaba da karanta wannan labarin PeritoAnimal don sanin duk manyan halayen poodle, kare da ya dace da kowane gida amma yana buƙatar allurar yau da kullun na tafiya ko motsa jiki. Yana daya daga cikin mafi kyawun nau'ikan ilimi dangane da ilimi kuma ya yi fice don babban hankali. Yana da tsawon rai na tsawon rai, amma dole ne mutum yayi la'akari da hana wasu matsalolin kiwon lafiya gama gari ga irin.
Source
- Turai
- Faransa
- Rukunin IX
- bayar
- dogon kunnuwa
- abun wasa
- Karami
- Matsakaici
- Mai girma
- Babban
- 15-35
- 35-45
- 45-55
- 55-70
- 70-80
- fiye da 80
- 1-3
- 3-10
- 10-25
- 25-45
- 45-100
- 8-10
- 10-12
- 12-14
- 15-20
- Ƙasa
- Matsakaici
- Babba
- Daidaita
- Mai zamantakewa
- mai aminci sosai
- Mai hankali
- Mai aiki
- M
- Docile
- Yara
- benaye
- Gidaje
- Tsofaffi
- Sanyi
- Dumi
- Matsakaici
- Doguwa
- Soya
- Na siriri
Asalin babban poodle
Poodle, wanda kuma ake kira poodle, shine irin wannan ya fito daga kare barbet ko karen ruwan Faransa, don haka ya samo asali ne daga Faransa. Ana tsammanin "poodle" ya fito ne daga "pudel", kalmar Jamusanci ma'ana "wanda ke wasa a cikin ruwa", yayin da kalmar "poodle" ta fito daga "canichons" kuma tana nufin "agwagwa" ko "ƙaramin agwagwa" kuma yana Kalmar da karnuka ke karɓar ƙaramin barbets.
An halicci katon poodle don farautar agwagwa ko swans, amma a duk tarihinta ya taka rawa daban -daban kuma an kuma yi amfani da shi azaman kare circus har sai da ya zama mashahurin karen abokin zama a yau. Don haka, daga ƙarni na 16 zuwa sama, hawansa ya fara ne saboda kyawunsa da hankalinsa, har ma a cikin ayyukan fasaha ta Goya ko Albrecht Dürer kuma a zamanin Louis XVI na Faransa, kasancewar sa a kotun ƙasar nan ya zama ruwan dare. . A lokacin Yaƙin Franco-Prussian, tsakanin 1870 zuwa 1871, an fara yaduwar tseren, ana nufin miliyoyin attajirai da manyan mutane. Daga karni na 19 zuwa gaba, masu salo sun fara kirkirar yankan Burtaniya da na nahiyoyi. Abin takaici, ga jarirai, al'adar yanke yanke wutsiya ta fara, aikin da a halin yanzu aka haramta saboda zalunci ne kuma ba dole bane.
Babbar poodle ita ce asalin asali daga inda matsakaici, dwarf da abin wasa suka fito, mafi saukin isa ga masu kula da halin yanzu.
Babban Halaye na Poodle
manyan poodles karnuka ne wuce gona da iri, yana yin nauyi tsakanin kilo 16 zuwa 22 kuma tare da bushewar tsayin 45 zuwa 60 cm. Wannan nau'in yana da dimorphism na jima'i mai mahimmanci, tare da maza suna da haɓaka fiye da mata. Kare ne mai kyau, kyakkyawa kuma mai jituwa. Babban halayen zahiri na daidaitaccen poodle sune kamar haka:
- Ƙarfi da dogayen gabobi;
- Kansa mai kauri da tsawo;
- Muzzle dogon, bakin ciki da madaidaiciya;
- Doguwa, kunnuwan da ke faduwa wanda ke isa ga kunci kuma kusa da kai;
- Duhu, idanu masu sifar almond, waɗanda ke ba da kyan gani;
- Babban saiti mai ɗagawa.
Kodayake halayen da ke sama halaye ne waɗanda ke ba mu damar sauƙaƙe gano babban poodle ko kato, ba tare da wata shakka ba, mafi kyawun fasalin wannan nau'in shine nau'in fur ɗin da yake gabatarwa. Jawo koyaushe yana da yalwa da ulu, na iya zama wavy ko cike da curls, lokacin farin ciki ko bakin ciki zuwa taɓawa ko shirya su a cikin madaidaiciya akan igiya 20 cm, mai yawa kuma mai wahala ga taɓawa.
katuwar poodle launuka
Launin fur ɗin katon poodle koyaushe yana daidaita, wato, sautin guda ɗaya, saboda haka ba a yarda da tabo ko alamu kamar marbled. Mafi na kowa galibi babban katon baƙar fata ko katon farin poodle, amma an yarda da launuka a cikin wannan nau'in akwai ƙari da yawa, saboda haka zamu iya samun samfura a cikin launuka masu zuwa:
- Baƙi;
- Fari;
- Launin toka;
- Kirim;
- Damascus;
- Brown.
katon mutunci
Babban poodle galibi yana halin kasancewa kare. mai kauna, mai aminci, mai kaifin hankali kuma mai ha'inci. Yana da halo mai siffa wanda ke shafar kamanninsa na zahiri da halayensa. Kasancewa masu aminci, yana kare gida da danginsa da kyau, ba tare da jinkirin yin gargaɗi da haushi na haɗari ko farmaki ba idan ya cancanta.
Kare ne mai kuzari da ɓarna, musamman a matsayin ɗan kwikwiyo, duk da kamanninsa mai girman gaske. Dabbobi ne da a koda yaushe suke shirye su yi wasa, suna son kasancewa tare da mutane kuma su kasance masu kyau da daɗi. Ya kamata a lura cewa ƙataccen poodle ya fi kwanciyar hankali da kwanciyar hankali fiye da ƙaramin poodles, musamman kayan wasan yara, waɗanda galibi suna cikin tashin hankali. Koyaya, ya kasance nau'in da ke buƙatar kulawa fiye da sauran saboda yanayin dogaron sa.
Babban Kulawar Poodle
Abu mafi mahimmanci a kula da wannan nau'in shine kula da rigar sa. ko da yake kada ku sassauta ta, dole ne a wanke ta kowane wata kuma gogewa sau da yawa. Don samun salo irin na poodles tare da goshi a kai, dole ne a gyara kunnuwa, wuya da ƙafa a shagon dabbar canine, saboda muna iya samun haɗari a gida.
Poodles babba suna dacewa da kowane irin gida da dangi. Karnuka masu kuzari ne, shi ya sa bukatar motsa jiki akai -akai da yin tafiya mai kyau na yau da kullun. Kari akan haka, karnuka ne wadanda galibi ba sa jurewa kadaici sosai idan ba a yi musu ilimin da ya dace ba don sanin yadda ake sarrafa waɗannan yanayin. A gefe guda, kamar kowane iri, a cikin kulawar katuwar poodle mu ma muna tsabtace idanunsa da musamman kunnuwansa masu tsayi don hana kamuwa da cuta.
Tare da abinci mai kyau, tafiya, motsa jiki, kulawa da ziyartar likitan dabbobi, poodles wani nau'in rayuwa ne mai tsawon rai, tare da tsawon rayuwa har zuwa shekaru 18.
babban ilimin poodle
Gwargwadon karen poodle ya kasance mai ɓarna musamman kuma dole ne a horar da shi don kada ya kawo ƙarshen lalacewar gidan. Tabbas, duk da cewa kare ne mai zumunci, yana da mahimmanci da kyautata zamantakewa don ya san yadda ake alaƙa da sauran dabbobin, mutane da muhallin kuma, sama da duka, su iya zama su kaɗai a gida ba tare da wannan ya zama masa matsala ba. A cikin wannan labarin munyi bayanin yadda ake barin kare shi kaɗai a gida, amma ku tuna cewa bai dace ku zauna na awanni da yawa ba, ba irin wannan ba ko wani kare.
Ilimin babban katuwar yana da sauƙi saboda ana ɗaukar su ɗayan karnuka masu wayo a duniya, shi yasa koyi da sauri kuma da kyar ya shagala a lokacin zaman. Hakanan, nau'in ne mai yawan hangen nesa don koyo, saboda yana son ci gaba da tunanin sa, gaskiyar kuma ita ce ta sa ya dace da masu farawa. Saboda wannan, ya kasance irin wannan nau'in da yawa a cikin circus kuma har ma ya shiga cikin wasu fina -finai.
Koyaya, ilimi dole ne a yi shi daidai da sauran jinsi, kasancewa akai, daidaito da haƙuri. Karfafawa mai kyau koyaushe shine zaɓi mafi inganci, mafi ƙarancin damuwa kuma tare da sakamako mafi kyau. Hakanan, kodayake kun kasance irin wannan karen mai wayo kuma kuna son sabbin abubuwa, ba a ba da shawarar zaman ya wuce mintina 15 don gujewa damuwa, bacin rai ko bacin rai.
Idan kun karɓi babban poodle babba, yana yiwuwa kuma ku ilimantar da shi, a wannan yanayin yana da kyau a fara ta hanyar samun amincewar sa, ci gaba da zamantakewa da sauransu. Don ƙarin bayani, muna ba da shawarar karanta post ɗin da ke bayanin abin da za a koya wa ɗan kwikwiyo a shekarar farko.
lafiyar poodle babba
Babban poodle yana da saukin kamuwa cututtukan gado da ke da alaƙa da gani kuma hakan na iya dakatar da ci gaban makanta. Saboda wannan, sarrafawa a wurin likitan dabbobi don samun damar ganowa da bi da su da sauri zai iya kula da hangen poodle. Wadannan cututtuka sune kamar haka:
- ci gaban retinal atrophy: saboda lalacewar ci gaba na masu ɗaukar hoto, sandunan fara fara shafar su, suna nuna makanta na dare wanda ke ƙaruwa sosai. Daga baya, kwarangwal yana shafar, wanda ke haifar da makanta gaba ɗaya a cikin poodle.
- Glaucoma.
- faduwa: samuwar wani irin girgije a saman ruwan tabarau wanda ke sanya wahalar gani.
- entropion: lokacin da ƙananan fatar ido ya ninke a ciki yana haifar da gashin idanu da fata don shafa akan farfajiyar ido, yana haifar da rashin jin daɗi, haushi, ulcers kuma yana iya haifar da makanta gaba ɗaya.
Hakanan, babban poodle, kamar yadda babban nau'in da yake, zai iya shafar shi dysplasia na hanji, wanda ya ƙunshi mummunan haɗin gwiwa tsakanin ɓangaren haɗin gwiwa na hanji (acetabulum) tare da kan mata, wanda ke sa wannan kan kashin ya motsa da motsawa, kumburi da raunin haɗin gwiwa a hankali. Cutar cuta ce wacce ke ƙarewa da arthrosis, rashin jin daɗi ko jin zafi, gurguwa da atrophy tsoka na gabobin baya.
Sauran matsalolin da poodles galibi ke fama da su shine ciwon kunnesaboda haka, tsaftace wurin yana da mahimmanci wajen hana shi. Wasu daga cikin matsalolin fata waɗanda za a iya gano su tare da wasu mita a cikin poodle su ne adenitis na sebaceous, kamuwa da yisti, allergies da pyoderma.
A ina za a ɗauki katon poodle?
Idan bayan karanta bayanan da muka kawo game da wannan nau'in, kuna tsammanin kai ɗan takara ne mai kyau don ɗauka da bayar da duk kulawa da nauyin da babban poodle ke buƙata, abu na farko shine tambaya a wuraren da zasu iya ba da wannan nau'in ko sani game da wani wanda yake yin hakan. Wadannan wurare sune masu kare jinsi, mafaka ko ƙungiyoyi, saboda a nan za su iya fada idan a halin yanzu suna da karen wannan nau'in ko tsinkaye mai kama da juna. In ba haka ba, za su ɗauki bayanan ku don sanar da ku idan wani ya isa.