Me yasa kare na baya girma?

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 17 Yuli 2021
Sabuntawa: 17 Nuwamba 2024
Anonim
M.A.C - Cuma Saya ( Official Music Video )
Video: M.A.C - Cuma Saya ( Official Music Video )

Wadatacce

Lokacin da kwikwiyo ya zo gidanmu, al'ada ce mu tambayi kanmu game da wasu tambayoyi na asali, musamman idan shine karen mu na farko. Tambayoyi kamar tsawon lokacin da za a ɗauka don koyan ɗora a daidai wurin ko kuma tsawon lokacin da za a ɗauka don isa girman ƙimar ku shine mafi yawan lokuta a asibitin dabbobi.

Wani lokaci muna lura da bambanci a cikin girma na kare mu dangane da wasu kuma muna tambaya "Me yasa kare na baya girma?".A cikin wannan labarin na PeritoAnimal, za mu yi bayanin wasu cututtukan da za su iya hana karenku ci gaba da al'ada.

Kurakuran ciyarwa

A cikin wannan filin, mun haɗa duk cututtukan da mu da kanmu muke haddasawa, waɗanda za su iya haifar da jinkiri a cikin girma ɗan kwikwiyo.


Idan kuna son bayar da abincin gida ga kare ku, kuna gudanar da haɗarin kada lissafi bukatun dukkan abubuwan gina jiki yadda ya kamata (sunadarai, carbohydrates, lipids ...) kuma, a wani mahimmin mataki, kamar farkon watanni na rayuwa, wannan na iya haifar da canje -canje da ba za a iya gyara su ba.

Mafi na kowa shine jinkirin girmatare da hypertrophic osteodystrophy wanda kari na alli ke haifarwa. "rickets", galibi ana alakanta shi da rashin alli da phosphorus, amma wanda ke iya haifar da rashin Vitamin D (ba tare da shi ba, ba za a iya aiwatar da isasshen sinadarin calcium) ba.

Komai kyakkyawar niyyar mu, dole ne mu fahimci cewa yin abinci da kauna da kulawa bai wadatar ba. Wasu abubuwan gina jiki suna hana shaye -shayen wasu kuma abincin da ke da ƙarin furotin ba koyaushe yake da fa'ida ba (komai ya dogara ne akan ƙimar halittar wannan furotin kuma koda ya ƙare biyan kuɗin wuce haddi). Wani lokaci matsalar tana cikin alaƙar da ta dace da abubuwan da aka gano.


Yadda za a guji ƙarancin abinci mai gina jiki a cikin kwiyakwiyi?

Idan muna son ba da kwikwiyo na abincin gida, yana da mahimmanci mu nemi taimakon wani likitan dabbobi mai gina jiki cewa mu shirya takamaiman abinci mai dacewa don kare mu, mu guji haɗarin da ke tattare da lafiyarsa da aka ambata a sama. Koyaya, manufa shine bayarwa takamaiman abincin kare wanda ke ɗauke da bayanin cewa yana da cikakken abinci.

Ya kamata mu guji ba da ƙarin kayan abinci mai gina jiki, kamar yadda duk ciyarwar matsakaici mai inganci tana da isasshen alli-phosphorus, kazalika da furotin mai narkewa, yawan lipids, acid mai kitse, da sauransu.

Shin kuna mamakin ƙarin kari? Kwikwiyo ba zai yi girma ba ko mafi kyau ta hanyar ɗaukar ƙarin kari. A bayyane yake cewa za su zama dole idan muka zaɓi abincin gida, amma mu guji amfani da su a wannan mawuyacin lokaci, saboda fa'idodi da yawa da za su iya bayarwa nan gaba. Idan kuna son sanin ko kwikwiyoyinku za su yi girma da yawa, karanta labarinmu akan wannan batun.


Aƙalla a cikin farkon watanni 12-18 na rayuwa, gwargwadon nau'in nau'in kare, yakamata mu zaɓi a ingancin abincin cin abinci, wanda har ya yi bayanin adadin yau da kullum da ya kamata su ci da yadda za a rarraba shi.

hypothyroidism na haihuwa

Idan kwikwiyo yana fama da cutar hypothyroidism yana nufin an haife shi da rashin iya samar da isasshen hormones na thyroid. Wannan take kaiwa zuwa canje -canje na zahiri:

  • Jinkirin girma.
  • Apathy, rashin ci, rashin ƙarfi ...
  • A m m da m kare.
  • Gashi ba mai haske ba kuma wani lokacin alopecia (rashin gashi a wasu yankuna)
  • Matsalolin ossification a wasu sassan ƙasusuwan.

Da farko munyi tunanin cewa rashin daidaiton motsi da bacci koyaushe yana faruwa ne saboda kasancewarsa ɗan kwikwiyo. Da shigewar lokaci, sai ya ƙara fitowa fili. Idan kun san 'yan uwansa daga datti ɗaya, kuna iya ganin cewa bayan' yan watanni, suna haɓaka yadda yakamata yayin da naku ya kasance ƙarami kuma baya aiki.

Bincike

Daya cikakken nazari, wanda ke kayyade samar da sinadarin thyroid da kuma samar da sinadarai kamar TSH da TRH, ke jagorantar likitan dabbobi don cutar.

Jiyya

Mafi kyawun zaɓi shine gudanar da hormone thyroid (thyroxine) kowane sa'o'i 12. Ziyarci likitan dabbobi akai -akai yana da mahimmanci don daidaita sashi, tare da gudanar da cikakken gwaje -gwaje don sarrafa yiwuwar canje -canje na rayuwa.

pituitary dwarfism

Abin farin ciki, yana da wuya, kodayake kusan duk likitocin dabbobi waɗanda ke da ƙwarewar sama da shekaru goma sun riga sun sami ɗayan waɗannan lamuran a hannunsu. Shin rashi na hormone girma (somatotrophin), wanda ake samarwa a matakin pituitary. Saboda haka sunanta na kowa "pituitary dwarfism".

Kamar yadda yanayin haihuwarta ke nunawa, canji ne na gado, wanda ya saba da wasu nau'ikan, babu shakka Makiyayin Jamus ya fi shafar. A kan ƙaramin sikelin, an yi bayanin shari'o'i a cikin spitz da weimaraner.

alamun asibiti

Daga watanni biyu zuwa gaba, za mu fara lura cewa kwikwiyoyinmu ba sa bunƙasa kamar sauran. Da shigewar lokaci, mun sami wasu halayen wannan cuta:

  • Kwanciyar kwikwiyo ta dagewa kuma, daga baya, alopecia.
  • Pyoderma, cututtukan fata.
  • Ana kiyaye daidaiton jiki (suna kama da babba, amma ƙarami).
  • Atrophy na gonads (ƙwaƙƙwaran, a cikin maza, ba su ci gaba ba).
  • Fontanelles, wato, haɗin gwiwa tsakanin kasusuwan kwanyar, ya kasance yana buɗewa da daɗewa.
  • Haƙurin haƙori na ɗan lokaci yana da dogon lokaci, akwai jinkiri a bayyane a cikin motsi zuwa haƙoran haƙora na dindindin.

Idan ba mu yi aiki cikin lokaci ba, bayan lokaci mai canzawa, tasirin raunin hormone girma da na rashin sauran hormones pituitary (hypothyroidism), wani abu wanda yakan faru bayan shekara ɗaya ko biyu. Don haka, kusan duk wanda ke shan wahala daga dwarfism na pituitary yana haɓaka hypothyroidism a ƙarshen lokacin.

  • Hypothyroidism: rashin aiki, asarar ci, rashin ƙarfi ...
  • Canjin koda: lalacewar da ke haifar da hormone thyroid thyroxine.

Bincike

Juyin halittar asibiti na ziyarar karen mu na lokaci -lokaci zai kai ga tuhumar likitan dabbobi, wanda zai gudanar da gwajin jini ga IGF-I (Girman insulin-likeFactor) wannan wani abu ne da hanta ke haɗawa kai tsaye cikin tsari na hormone girma ko somatotrophin. Yana da sauƙin gano wannan abin fiye da hormone da kansa kuma ta haka ne aka ƙaddara rashirsa. Koyaya, canje -canje na wani nau'in, kamar na rayuwa ko rashin kulawa mara kyau, dole ne a yi sarauta a baya kafin ƙayyade magani.

Jiyya

Babu wani zaɓi na musamman kuma tsawon rayuwar waɗannan kwikwiyo ya yi gajarta fiye da na ɗan kwikwiyo na yau da kullun, amma har yanzu suna iya rayuwa na 'yan shekaru tare da ingantaccen rayuwa idan an kula da su da kyau.

  • Hormone na haɓaka (ɗan adam ko bovine). Yana da tsada da rikitarwa don saya, amma ana amfani da shi sau 3 a mako don 'yan watanni yana iya ba da sakamako mai kyau.
  • Medroxyprogesterone ko Progesterone: Analogs na progesterone na hormone. Kafin fara kowane nau'in maganin jima'i na jima'i, ya zama dole a kusantar da maza da mata. Ana amfani da su sosai, musamman na farko.
  • Thyroxine: Kamar yadda kowa ke haɓaka hypothyroidism bayan shekaru biyu, al'ada ce a auna aikin thyroid akai -akai kuma, lokacin lura da raguwar gwaje -gwaje, don yin magani na rayuwa.

Matsalolin zuciya

wani lokacin a rashin isasshen jini zai iya haifar da jinkiri a girma. Ya zama ruwan dare a lura a cikin ɗimbin ɗimbin yawa wani mutum wanda ya yi ƙasa da sauran kuma ya gano gunaguni na zuciya yayin haɓakawa.

Yana iya zama a bawul stenosis (baya buɗewa da kyau), wanda ke nufin jinin da zuciya ke fitarwa zuwa gabobin ba ɗaya bane. Alamomin asibiti karnuka marasa aiki ne tare da jinkirin girma. Cuta ce da ake haifa, wanda shine dalilin da ya sa dole ne iyayen wannan ɗan kwikwiyo su daina hayayyafa, haka ma 'yan uwan ​​wannan datti.

Wasu lokuta, muna fuskantar a m ductus arteriosus, wani bututu ne da ke cikin tayin kafin haihuwa, ta hanyar da ake haɗe jinin jini da jijiya (oxygenated and non oxygenated). A cikin tayin babu abin da ke faruwa, tunda uwa ce ke da alhakin samar da iskar oxygen, amma idan ba ta yi atrophy ba kafin a haife ta yadda ya kamata, sakamakon zai kasance:

  • Kwikwiyo wanda baya girma, ba tare da ci ba.
  • Rauni, tachypnea.
  • Ƙara matsayi na kai don ƙoƙarin yin numfashi mafi kyau.
  • Rushewa, rashin haƙuri gaba ɗaya.

Bincike na ductus arteriosus

Jin ci gaba da gunaguni a gindin zuciya (yanki na sama) a cikin kwikwiyo wanda baya girma, tare da rauni da rashin haƙuri na motsa jiki sau da yawa yana nuna wannan cutar. Idan, ban da haka, yana da nau'in mai saukin kamuwa (Maltese, Pomeranian, German Shepherd ...) alamu ne masu ƙarfi na wannan cuta. Zai zama dole a yi x-ray, electrocardiogram, kuma mai yiwuwa ultrasounds.

Jiyya

Rufin yana da sauƙin gyarawa ta hanyar tiyata in mun gwada da sauƙi, amma ya ƙunshi buɗe kirji. Bayan an haɗa bututun, zuciya zata fara aiki yadda yakamata. Lokacin aikin tiyata yana da zafi, amma kwikwiyo na iya ci gaba da haɓaka al'ada kuma yayi girma kamar kowane babba na irin sa. Duk ya danganta da yanayin da yake ciki lokacin da aka gano cutar da kuma lalacewar da ta gabata da zuciya ta yi kafin shiga tsakani.

Stenosis bawul (aortic, pulmonary, da sauransu) ya fi rikitarwa kuma tiyata bawul ɗin zuciya ba kamar yadda aka haɓaka cikin mutane ba.

sauran pathologies

Akwai matsaloli masu yawa na rayuwa ko na tsarin da za a iya haifar da ɗan kwikwiyo wanda zai iya haifar da jinkiri a girma. Mun taƙaita wasu daga cikinsu:

  • Cutar hanta: Hanta ita ce mai tsabtace jiki kuma rashin aikinta saboda matsalolin haihuwa ko samun sa na iya haifar da haɓaka mara kyau.
  • Matsalolin hanji: Calcium yana shiga cikin hanji kuma narkar da shi yana da alaƙa kai tsaye da matakan bitamin D. Duk wani gazawar enterocytes (ƙwayoyin hanji) na iya canza shaye -shayen calcium.
  • matsalolin koda: Duk alli da phosphorus homeostasis ya dogara da aikin koda na daidai.
  • ciwon sukari mellitus: Rashin isasshen samar da insulin a lokacin haihuwa na iya haifar da haɓaka mara kyau.

Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.