Wadatacce
- Estrus a cikin karnuka: sake zagayowar haihuwa
- Watanni ƙyanwa ke shiga zafi?
- Sau nawa ƙyanwa ke shiga zafi?
- Shin ɗan iska zai iya yin ciki bayan haihuwa?
- Har yaushe ƙyanwa ke shiga zafi bayan ta haihu?
- Har yaushe bayan haihuwa za a iya tsinke ƙyanƙyashe?
Lokacin yanke shawarar zama tare da kare mace, yana da matukar mahimmanci a yi la’akari da tsarin haihuwar ta. Mace na bi ta matakai masu haihuwa, wanda aka fi sani da "zafi zafi". A cikin kwanakin nan ne ake iya hadi da juna biyu. Amma,har yaushe kyanwa ke shiga zafi bayan haihuwa? A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal, za mu amsa wannan tambayar. Za mu kuma koya game da halayen zafi da mahimmancin bakara.
Estrus a cikin karnuka: sake zagayowar haihuwa
Don amsa tsawon lokacin da ƙyanwar zata shiga zafi bayan haihuwa, yana da mahimmanci ku san tsarin haihuwar wannan nau'in.
Watanni ƙyanwa ke shiga zafi?
Mace na balaga da jima'i a cikin watanni 6-8, kodayake akwai bambance-bambancen dangane da nau'in. Ƙananan za su yi haihuwa da wuri, kuma manyan za su ɗauki wasu watanni kaɗan.
Sau nawa ƙyanwa ke shiga zafi?
Lokacin haihuwa, wanda za a iya yin bitches a ciki, ana kiranta zafi kuma yana da alamomi kamar zubar jini na farji, kumburin farji, ƙara yawan fitsari, fargaba ko nuna al'auran Gabobi, ɗaga wutsiya da ɗaga baya.. zafi yana faruwa kusan kowane watanni shida, watau sau biyu a shekara. A waje da waɗannan kwanakin, bitches ba za su iya yin kiwo ba.
A cikin maza, da zarar sun balaga da jima'i, wanda ke faruwa kusan watanni tara, amma kuma yana iya bambanta gwargwadon girman nau'in, babu lokacin haihuwa. Duk lokacin da suka ga mace cikin zafi, za su kasance shirye su haye.
Nemo ƙarin cikakkun bayanai game da wannan lokacin a cikin labarinmu: zafi a cikin kwiyakwiyi: alamu, tsawon lokaci da matakai.
Shin ɗan iska zai iya yin ciki bayan haihuwa?
Yin la’akari da halayen zagayowar haihuwar ta, bayan wata ƙwarya ta hayayyafa, tsawon wane lokaci ake ɗauka don sake shiga zafi? Kamar yadda muka gani, zafi a cikin ƙyanƙyashe yana faruwa, a matsakaita, kowane watanni shida, ba tare da la'akari da ko ciki ya faru a ɗayansu ba. Don haka macen iya sake yin ciki bayan jariri, dangane da lokacin da zafin ku na baya ya faru. Babu aikin jinya ko kula da kwikwiyo da zai shafi wannan watanni shida.
Har yaushe ƙyanwa ke shiga zafi bayan ta haihu?
Yin la'akari da rabuwa na kusan watanni shida tsakanin zafi ɗaya da ɗayan, da tsawon lokacin ciki na kusan biyu, ƙanƙara ta shiga cikin zafi game da watanni hudu bayan haihuwa.
Bari mu yi bayani dalla -dalla tsawon lokacin da za a dauka don kare mace ya shiga zafi bayan ta haihu: a ranakun zafi mai karba, idan karen mace ya sadu da namiji, yana iya yiwuwa ƙetare, kwaɗayi da haɓuwa zasu faru. Gestation na wannan nau'in yana ɗaukar kimanin makonni tara, matsakaita kusan 63 kwanaki, bayan haka rabuwa da ƙirƙirar zuriyar za ta faru, wanda za a ciyar da shi da madarar nono a farkon makonni na rayuwa.
Har yaushe bayan haihuwa za a iya tsinke ƙyanƙyashe?
Yanzu da muka san lokacin da karen mace ya shiga zafi bayan samun ɗan maraƙi, masu kulawa da yawa suna tunanin yin taɓarɓarewa ko tsayar da ita don hana ƙarin ɗumi da zafi. Kuma wannan zaɓi ne mai kyau, wanda aka ba da shawarar a matsayin wani ɓangare na kiwo mai alhakin. Castration ko haifuwa shine kau da mahaifa da ovaries. Ta wannan hanyar, ƙyanƙyashe baya shiga cikin zafi, wanda ke hana haihuwar sabbin litters waɗanda ke ba da gudummawa ga yawaitar canine.
Akwai karnuka fiye da gidaje suna son ɗaukar su, kuma wannan yana haifar da sakaci da cin zarafi mai yawa. Bugu da ƙari, bakara yana rage yiwuwar ciwon nono kuma yana hana faruwar kamuwa da cututtuka na mahaifa ko canyon pyometra.
Sauran hanyoyin kamar gudanar da miyagun ƙwayoyi don hana zafi, suna karaya saboda muhimman abubuwan da ke tattare da su. Kamar yadda muka yi bayani a sashe na baya, bayan wata 'yar tsana tana da' ya'ya, muna da tazarar kusan wata huɗu kafin ta dawo cikin zafi. A lokacin biyun farko, ana ba da shawarar cewa 'yar tsana ta kasance tare da' yan kwarjininta, kuma kada ku tsoma baki a cikin tarbiyyar su ta hanyar tsara aikin tiyata.
Don haka, yana da kyau a tsara jadawalin haifuwa da zaran 'yan kwikwiyo sun isa makonni takwas, yaye ko ƙaura zuwa sababbin gidaje.
Idan kuna kula da wata ƙyanƙyashe da ta haihu, muna ba da shawarar ku kalli wannan bidiyon daga tashar PeritoAnimal game da kula da kwiyakwiyi:
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Yaya tsawon lokacin da macen za ta shiga zafi bayan haihuwa?, muna ba da shawarar ku shiga sashin Cio ɗin mu.