Wadatacce
- cututtukan ido
- Cututtukan fata a cikin karen poodle
- Cututtukan ji
- cututtukan kashi
- cututtukan neuronal
- cututtukan hormonal
A lokacin baya, poodle an ɗauke ta a matsayin tseren keɓe ga babba bourgeoisie. A yau, ya sami karbuwa saboda kyawawan rigunansa masu santsi, wanda ke ba shi kyan gani da salo na musamman. Tare da halayen wasa, dabbobi ne masu hankali waɗanda ke faɗakarwa a kowane yanayi.
Wannan nau'in asalin Faransanci yana da sauƙin sha wahala wasu cututtuka, galibi kwayoyin halitta da gado. Don haka, ban da sanin kulawar poodle, idan kuna sha'awar ɗaukar ɗayan, lokaci yayi da za ku san abin da za su bincika don kowane alamu. Ci gaba da karanta wannan labarin don gano menene poodle kare cututtuka.
cututtukan ido
Poodle yawanci yana fama da rikicewar gani saboda sun kasance na gado. Idan kuna da dabbobin wannan nau'in, muna ba da shawarar ku kula da kulawar likita da ta dace don hana ɗayan cututtukan da ke gaba:
- Ciwon ido: Yana shafar ruwan tabarau, ƙaramin ruwan tabarau wanda ke bayan ɗalibi wanda ke ba da damar ido ya mai da hankali. Suna faruwa a cikin yanayin gajimare wanda ya rufe saman kuma yana shafar ikon rarrabe abubuwa, yana haifar da abubuwan da ake hango su kamar mara haske, gajimare, ko ƙarancin launi.
- ci gaban retinal atrophy: ci gaba da tabarbarewar photoreceptors da aka samu a cikin tantanin ido wanda ke hana kama haske. Ana iya guje masa idan an gano shi da wuri, in ba haka ba yana haifar da asarar gani gaba ɗaya.
- Glaucoma: shiru ne kuma yana da wahalar gano cuta, wanda ganirsa ke raguwa kusan rashin fahimta, har sai dabbar ta makance gaba ɗaya.
- entropion: Yana faruwa lokacin da fatar ido ya juye ya mamaye yankin ido, yana haifar da rashin jin daɗi, ƙaiƙayi, ulcers kuma, a cikin matsanancin yanayi, makanta gaba ɗaya.
Cututtukan fata a cikin karen poodle
Idan ya zo ga cututtukan fata a cikin karnuka, daga cikin cututtukan da suka fi shafar wannan nau'in, muna da:
- adenitis na sebaceous: kumburi ne na kumburin fata sakamakon tara mai.Yana haifar da asarar gashi, haushi, sikeli, fitar da ƙanshi mai ƙarfi, dandruff, tsakanin sauran alamun. Mai yiyuwa ne ya yi muni tare da wasu cututtukan, saboda tsagewar dabbar.
- Naman gwari: suna haifar da ƙwayoyin cuta da ke shafar fata, gashi ko farce na karnuka. Galibi suna nuna kansu a matsayin lahani a yankin da abin ya shafa. Suna da yawan kamuwa da cuta, don haka ana ba da shawarar kiyaye yara daga saduwa da dabba yayin da magani ke ci gaba.
- Allergy: Poodles galibi suna da rashin lafiyan abubuwa da yawa, kamar ƙura, pollen, mold, ƙuƙwalwar ƙura, da sauransu. Suna bayyana musamman akan fata, suna haifar da haushi da haushi, musamman akan fuska, ciki da kafafu. Idan m, likitan dabbobi na iya bayar da shawarar yin kowane gwajin rashin lafiyar kare.
- Pyoderma: kamuwa da cuta ce da kwayoyin cuta ke haifarwa, wanda ke haifar da bayyanar ƙwayoyin cuta, ulcers da aka rufe da farji, nau'ikan al'aura iri iri, kumburi, ƙaiƙayi, da sauran cututtuka.
Cututtukan ji
DA otitis na waje cutar kunne ce ta fi shafar poodles. Yana haifar da kumburi daga kunnen kunne zuwa waje, kumburi, ja, yalwa secretions da m wari. Duk waɗannan sigina suna sauƙaƙe ganowa. Bugu da ƙari, matsanancin ƙaiƙayi yana sa kare ya yi karce kullum, wanda ke haifar da zubar jini sau da yawa. Otitis a cikin karnuka yawanci yana da kyakkyawan tsinkaye, musamman idan an gano shi nan da nan.
cututtukan kashi
Cututtuka na kasusuwa da ƙetare sun zama ruwan dare a cikin poodles, daga cikinsu akwai yiwuwar ambaci:
- dysplasia na hanji. Yana shafar tsarin jikin kare, musamman a yankin kwatangwalo. Cutar na lalata bayan jikin karen, wanda ke haifar da ciwo mai tsanani, gurguzu har ma da halayen da suka shafi tashin hankali. Ana ba da shawarar tuntuɓi likitan dabbobi don ɗaukar madaidaicin kulawar cutar don haka ku ba wa abokin ku mai jin daɗin rayuwa mafi inganci.
- karkacewar patellar: yana shafar patella, kashin da ke cikin ƙaramin ɓarna a cikin mata. Rushewa yana faruwa lokacin da kashin ya rabu da inda yake, yana haifar da gurguntawa saboda zafi. An fi kula da aikin tiyata, kodayake yana iya faruwa cewa kashin ya dawo wurin bayan mintuna kaɗan.
- Cutar Legg-Calvé-Perthes: shi ne wargajewa wanda ke faruwa a kan kai na mata, kashi dake cikin kafafu na baya. Femur ba zato ba tsammani yana lalacewa, yana haifar da matsanancin zafi, saboda abin da karen ya keɓewa kuma yana iya ma da rauni.
cututtukan neuronal
Idan yazo da cututtukan cututtukan jijiyoyin jiki, wanda yafi shafar poodles shine farfadiya a cikin karnuka. Ciwo ne kwayoyin halitta da gado, halin da ake samar da ƙananan fitowar wutar lantarki a cikin kwakwalwa, wanda ke haifar da farmaki. A lokutan rikicin, ana lura da kumfa a kan bututun kuma kare ya rasa sani. Idan poodle ɗinku na fama da ciwon farfadiya ko yana da ciwon kai, je zuwa likitan dabbobi nan da nan: tare da ingantaccen magani, zai iya yin rayuwa ta al'ada.
cututtukan hormonal
Gabaɗaya, cututtukan hormonal wanda ya fi shafar wannan nau'in shine hypothyroidism na canine. Hormone na thyroid yana da alhakin sarrafa ingantaccen aiki na duk gabobin jiki. Lokacin da wannan cuta ta auku, akwai raguwar hormone a cikin jini, haifar da asarar tashin hankali a cikin jijiyoyi, jijiyoyi da tsokoki; wannan yana haifar da jayayya tsakanin guringuntsi, a ƙarshe yana lalata gidajen abinci.
Karen da ke fama da wannan yanayin yana yin rauni a sauƙaƙe yayin ayyukan jiki, yana ƙaruwa cikin nauyi kuma motsin sa ya zama mara daɗi. Hakanan suna iya fara nuna halayen tashin hankali ko hayaniyar bugun zuciya. Idan kuna zargin farkon wannan ko wasu cututtuka, nemi likitan dabbobi.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.