Wadatacce
O guna (cucumis melo) 'ya'yan itace ne mai daɗi wanda ya haɗu da ƙima, "sabo" da kaddarori masu amfani da yawa don lafiyar ɗan adam. Don haka, ya zama gama -gari ga masu koyar da su su tambayi kan su wannan tambayar: "za ku iya ba da guna ga kare?"ko" Ta yaya zan iya ba da guna ga kare na? ".
A cikin 'yan shekarun nan, yawancin masu mallakar suna fahimtar fa'idar bayar da karnukan su na abinci mai daɗi da sabo, kuma da yawa sun canza daga abincin masana'antu zuwa abinci na BARF ko ACBA (danye da dacewa da jikin karen). Bugu da ƙari, 'ya'yan itatuwa da kayan marmari daban -daban waɗanda karnuka za su ci suna ba da mahimman abubuwan gina jiki da yawa don ƙarfafa garkuwar jiki da ƙarfafa narkewar manyan abokanmu. Amma kare zai iya cin guna? A cikin wannan labarin daga Kwararren Dabba, za mu gaya muku idan za ku iya ba da guna ga kare kuma menene fa'idar wannan 'ya'yan itace mai daɗi ga dabbobinmu. Ci gaba da karatu!
Amfanin kare kankana
Don sanin ko kare zai iya cin guna, yana da mahimmanci a kiyaye tsarin abinci na wannan 'ya'yan itace. Idan kun san menene abubuwan gina jiki, zai fi sauƙi a gane fa'idar guna da kuma matakan da yakamata a ɗauka yayin gabatar da shi cikin abincin ƙaunatattun masoyan ku. Dangane da bayanan Ma'aikatar Aikin Noma ta Amurka (USDA), 100g na sabo, danye cantaloupe yana ba da abubuwan gina jiki masu zuwa:
- Jimlar Kuzari/Kalori: 34kcal;
- Sunadaran: 0.84g;
- Jimlar mai: 0.19g;
- Carbohydrates: 8.16g;
- Fiber: 0.9g;
- Ciwon sukari: 7.86 g;
- Ruwa: 90.15g;
- Calcium: 9mg;
- Iron: 0.21mg;
- Phosphorus: 15mg;
- Magnesium: 12mg;
- Potassium: 267mg;
- Sodium: 16mg;
- Zinc: 0.18mg;
- Vitamin A: 169µg;
- β-carotene: 303 µg;
- Vitamin B1: 0.04mg;
- Vitamin B2: 0.02mg;
- Vitamin B3: 0.73mg;
- Vitamin B6: 0.07mg;
- Vitamin C: 36.7mg;
- Vitamin E: 0.050mg;
- Vitamin K: 2.5mg;
- Nauyin nauyi: 21Μg;
Fassara teburin abinci a sama, yana yiwuwa a ga hakan guna yana da wadatar bitamin C. (ascorbic acid), wanda shine ɗayan mafi ƙarfi antioxidants na halitta, mai iya yaƙar aikin radicals kyauta da tsufa na sel. Bugu da kari, bitamin C muhimmin sinadirai ne don ingantacciyar ci gaba da ƙarfafa tsarin garkuwar jiki, yana taimakawa wajen hana cututtuka da yawa a cikin karnuka.
Don haka, amfani da guna na matsakaici da na yau da kullun na iya zama mai fa'ida ga kwiyakwiyi, waɗanda ke cikin cikakken yanayin ci gaba kuma waɗanda har yanzu kariyarsu ta halitta tana cikin tsari, kasancewa mafi sauƙin kamuwa da cututtukan cututtukan da ke da haɗari, kamar parvovirus da distemper. Koyaya, fa'idar guna ga karnuka tsofaffi suma sun dace sosai, saboda suna iya yin haɗin gwiwa tare da rigakafin alamun tsufa kuma don mafi kyawun shayar da abubuwan gina jiki daga abinci, gujewa asarar ƙwayar tsoka da ke lalata motsi da juriya na jiki.
Bugu da ƙari, Kankana itace 'ya'yan itace mai yawan ruwa, yana taimakawa wajen kiyaye jikin karen da ruwa mai kyau kuma yana hana cututtuka daban -daban sakamakon rashin isasshen amfani da ruwa, kamar cututtukan fitsari. Ruwa da ke cikin 'ya'yan itatuwa irin su kankana da kankana kuma yana da tasirin diuretic da tsarkakewa, yana taimakawa kawar da gubobi da kula da daidaiton metabolism.
Haɗuwa da tasirin ɓarna tare da antioxidants na halitta, bitamin da carotenoids suna sa guna ya zama abincin "abokantaka" don ƙoshin lafiya da ƙoshin fata da gashin karnuka, yana hana bushewar fata da matsalolin fata kamar su fata na karnuka.
A ƙarshe, yana da mahimmanci a tuna cewa guna kuma yana ba da kyau abun ciki na fiber ga jikin karnuka, yana taimakawa wajen kula da zirga -zirgar hanji mai aiki da tsayayye, yana hana bacin ciki da maƙarƙashiya a cikin karnuka.
Shin kare zai iya cin guna? Kuma kankana?
Idan kuna mamaki idan zai iya ba da guna ga kare, amsar ita ce eh! Kamar yadda muka gani, akwai fa'idodi da yawa na guna a duk matakan ci gaban sa. Koyaya, yana da matukar muhimmanci a ɗauki taka tsantsan yayin ba da wannan 'ya'yan itacen ga dabbobin gida don gujewa illa ga lafiyar su.
A wannan ma'anar, yana da mahimmanci a fahimci cewa karnuka suna buƙatar cinye a kyau kashi na gina jiki kowace rana don cikakken biyan bukatun abinci. Kodayake sun zama masu cin abinci kuma suna iya narkar da abinci da yawa waɗanda magabatan su na kyarkeci ba za su iya jurewa ba, nama ya kasance furotin tare da mafi kyawun narkewa da babban fa'idar abinci mai gina jiki ga karnuka. Don haka, ba a ba da shawarar bayar da kayan cin ganyayyaki ko cin ganyayyaki ga karenku wanda ya dogara ne kawai akan kayan lambu, 'ya'yan itatuwa da sunadarai na kayan lambu, saboda wannan na iya haifar da ƙarancin abinci mai gina jiki kuma zai iya haifar da karancin jini a cikin karnuka.
Hakanan yana da mahimmanci a yi la'akari da cewa duk 'ya'yan itatuwa, gami da guna, suna da babban abun ciki na nau'in sukari na halitta da ake kira fructose, wanda ke juyawa zuwa ƙwayoyin glucose a ƙarshen aikin narkewa. A sakamakon haka, yawan amfani da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari masu wadataccen fructose, sitaci da sauran sugars na halitta na iya haifar da hauhawar nauyi cikin sauri, yana fifita alamun kiba a cikin karnuka, ban da inganta haɓaka matakan glucose a cikin jini na karnuka, yana iya kai ga hoton ciwon suga na canine.
Hakanan, da kankana da kankana suna da babban matakin fiber, don haka yawan amfani zai iya haifar da matsalolin narkewar abinci a cikin karnuka, kamar gudawa da tara iskar gas a cikin hanji na cikin karnuka. Hakanan duba wannan labarin da ke bayanin idan kare zai iya cin kankana don ƙarin koyo game da abun cikin wannan 'ya'yan itace.
Saboda haka, yana da mahimmanci tuntubar likitan dabbobi kafin gabatar da kowane sabon abinci a cikin abincin furry don tabbatar da amintaccen amfani. Kwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru ne kawai za su iya ƙayyade mafi dacewa da yawan amfani gwargwadon girma, shekaru, nauyi da yanayin lafiyar karen ku.
Yadda ake ba da guna ga kare
Yanzu da muka san hakan kare zai iya cin guna da kankana, wataƙila kuna mamakin menene hanya mafi kyau don ba da wannan ɗan itacen ga babban abokin ku. Kafin bayar da guna na kare, yana da mahimmanci cire tsaba da husk, gami da yawancin fararen nama wanda yafi wahalar narkewa fiye da naman 'ya'yan itacen cikakke wanda zai iya zama m, kore ko lemu dangane da nau'in guna.
Idan kuna ba da guna na karenku a karon farko, ku tuna ku bayar da ɗan ƙaramin yanki kawai ku lura da yadda yake ji da halin sa na awanni 12 bayan cin abinci. Manufar ita ce don ganin idan wannan 'ya'yan itacen yana da kyau sosai a jikin karen ko kuma yana haifar da matsalolin narkewa.
Yawan guna da kare zai iya cinyewa zai dogara ne akan girman sa, nauyin sa da matsayin lafiyar sa. Koyaya, ana ba da shawarar cewa gabaɗaya kada ku ci fiye da guda 4 ko 5 a rana. Idan kun yanke shawarar bayar da cakuda guna tare da wasu 'ya'yan itacen, ku tuna rage wannan adadin don hana kare ku cin sukari mai yawa a lokaci guda.
Babbar hanyar shigar da guna a cikin abincin ɗan kwikwiyo shine amfani da wannan 'ya'yan itacen a matsayin ingantaccen ƙarfafawa a cikin ilimin ɗan kwikwiyo don ƙarfafa koyo. A duk lokacin da karenku ya aikata kyawawan halaye ko sake yin umarnin kare kare, zaku iya ba da guna don ba shi lada kuma ƙarfafa shi don son ci gaba da koyo.
Idan kuna son ƙarin sani game da 'ya'yan itace ga karnuka, duba bidiyon mu na YouTube:
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Shin kare zai iya cin guna?, muna ba da shawarar ku shigar da sashinmu na Daidaita Abinci.