Kare mara hutawa: haddasawa da abin da za a yi

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 20 Yuli 2021
Sabuntawa: 14 Nuwamba 2024
Anonim
Yoga complex for a healthy back and spine from Alina Anandee. Getting rid of pain.
Video: Yoga complex for a healthy back and spine from Alina Anandee. Getting rid of pain.

Wadatacce

A kullun, yana da yawa ga masu fushinmu su nuna kuzari mai yawa don yin wasa, tafiya da yin wasu ayyuka, amma kuma suna jin daɗin lokacin hutu da annashuwa. Koyaya, wasu masu horarwa suna damuwa lokacin da suka gane alamun damuwa ko tashin hankali a cikin takwarorinsu. A cikin wannan mahallin, tambayoyi na yau da kullun suna tasowa, kamar: me yasa karen na ya harzuka kuma bai daina motsi ba?”Ko“ Menene zan iya yi don kwantar da karen na?

Idan kuna rayuwa tare da kare mara lafiya, muna gayyatar ku don ci gaba da karanta wannan labarin PeritoAnimal, wanda a ciki zamuyi bayanin manyan abubuwan da ke haifar da waɗannan matsalolin tare da ba da wasu nasihu don tabbatar da cewa babban abokin ku yana da ɗimbin ɗimbin halaye.


Me yasa kare na baya hutawa kuma baya daina motsi?

Abin takaici, ba za mu iya ba ku takamaiman amsar wannan tambayar ba, tunda halayen karnuka na iya shafar abubuwa da yawa na muhalli kuma suna da alaƙa da nasu. Idan kuna zaune tare da kare mara nutsuwa wanda ke ci gaba da motsawa, kuna buƙatar kula da halayensa, salon rayuwarsa da muhallinsa don ƙoƙarin gano musabbabin wannan matsalar.

Don taimaka muku ta wannan hanyar, bari mu taƙaita a ƙasa mafi yawan dalilan da yasa karnuka ke samun nutsuwa kuma suna jujjuyawa cikin gidan. Hakanan, tuna cewa nemi taimakon kwararru daga likitan dabbobi koyaushe shine mafi kyawun madadin lokacin da babban abokin ku yana da alamun ciwo ko rashin lafiya. Wadannan sune dalilan da zasu iya haifar da samun kare mara nutsuwa:


1. Ciwo

Ciwo na iya sa karnuka su nuna hali na yau da kullun ko ma canza halayensu sosai. Wasu daga cikin alamun bayyanar cututtuka a cikin karnuka sune rage kuzari da sha’awar yin ayyukansu na yau da kullun (wasa, tafiya, da sauransu) da kuma halin buya ko ƙaura don kada a taɓa su, saboda wannan yana ƙara musu rashin jin daɗi. Idan kun lura cewa fushin ku yana da waɗannan halayen, kada ku yi jinkirin kai shi nan da nan zuwa likitan dabbobi don ya sami kulawar da ta dace.

Ciwo a cikin karnuka na iya faruwa sakamakon rauni (faduwa, dunƙule, ko hatsari), amma kuma alama ce ta yau da kullun na cututtukan na yau da kullun ko na degenerative kamar dysplasia na hanji. Bugu da ƙari, tsufa yana sa mafi kyawun abokanmu su zama masu rauni ga ciwo, wanda galibi ana alaƙa da shi cututtuka na kowa a cikin tsofaffin karnuka, kamar osteoarthritis da arthrosis.


A cikin ƙarshen rayuwarsu, abokanmu masu fushi kuma sun rasa ikonsu na azanci kuma sun zama masu saukin kamuwa da yanayin neurodegenerative kamar su cutar tabin hankali, wanda aka fi sani da Alzheimer's ko senile dementia a cikin karnuka, waɗanda manyan alamun su ke bayyana ta canje -canje a hali saba gashi. A cikin waɗannan lokuta, karnuka na iya nuna ɗabi'a mai ban mamaki, zama mafi nutsuwa ko fargaba, ko ma amsa a cikin ƙari ko mara kyau ga abubuwan motsawa daga muhallin su.

Idan kuna zaune tare da tsofaffin kare, tabbas ku ziyarci cikakken jagorar kulawar karnukan tsofaffi, inda zaku sami ingantattun nasihu don rage zafi, ƙarfafa tsarin garkuwar jikin ku, da hana matsalolin halayyar.

Ga duk waɗannan dalilai, jin zafi shine mafi yawan sanadin samun ciwon m kare, tsananin tashin hankali da kuka, ko babba ko babba.

2. Ciwon jijiyoyin jiki

Baya ga cututtukan da ke haifar da ciwo, akwai wasu cututtukan jijiyoyin jiki waɗanda za su iya haifar da canje -canje a cikin halayen furry ɗinku don haka ku sami kwikwiyo ba shi da hutu. Misali, canine vestibular syndrome yana da tasiri kai tsaye akan ikon daidaitawar sararin samaniya da daidaitawa a cikin karnuka, yana haifar da su a cikin rikicewa, suna da tashin hankali ko tashin hankali kuma suna yin wasu halaye masu ban mamaki kamar tafiya cikin da'irori ko tafiya tare da sunkuyar da kai.

Hakanan akwai wasu matsalolin haihuwa, kamar naƙasasshe da hydrocephalus a cikin karnuka, wanda zai iya sa karen ku ya huta kuma kada ku daina motsi ta farauta.

Bugu da ƙari, a duk waɗannan lamuran, mafi kyawun abin da za ku iya yi shine neman likitan dabbobi da wuri -wuri don tantance yiwuwar cututtukan neurological kuma fara magani mafi fa'ida bisa buƙatun ku.

3. Tsutsotsi

Idan kun lura cewa karenku ba shi da hutawa kuma yana karcewa da yawa ko kuka, ya kamata ku kuma yi la'akari da yuwuwar yana da parasites na ciki ko na waje (kwari, ticks ko mites). Na karshen yawanci suna da sauƙin ganewa, saboda cizon su sau da yawa yana barin waƙoƙi akan fatar dabba ko haifar da ja da sauran alamun kumburin fata.

Daidai waɗannan cizon sune abin da ke haifar da ƙin kare ko rashin jin daɗi, yana haifar da shi so su yi karce kullum da samun tashin hankali fiye da yadda aka saba. Don tabbatarwa ko kawar da kasancewar ƙwayoyin cuta na waje a cikin karen ku, muna ba da shawara cewa ku bincika jikin gaba ɗaya, kada ku manta da waɗancan ƙarin “ɓoyayyun” yankuna, kamar ɓangaren ciki na kunnuwa da ƙananan ƙafafu da yankin. tsakanin yatsun kafa.

A gefe guda, parasites na hanji na iya ci gaba da shigewa cikin jikin karen, yana mai sanya shi rashin kwanciyar hankali da haifar da alamun da ake iya gani a matakai na gaba. A wannan yanayin, ya kamata ku kula da alamun masu zuwa:

  • Canje -canje a ƙaura, kamar gudawa, canjin launi ko kasancewar jikin ƙasashen waje, jini ko farar fata tsakanin kujeru.
  • amai.
  • asarar ci.
  • Rage nauyi (Yana iya faruwa koda lokacin da karen ya ci abinci mai kyau).
  • kumburin ciki, wanda zai iya kasancewa tare da ciwo (karenku zai sami kumburin ciki kuma zai nuna alamun ciwo lokacin da aka taɓa shi a yankin ciki).
  • Pallor hade da anemia (yawanci yana bayyana a cikin ƙarin ci gaba).

Musamman 'yan kwikwiyo waɗanda har yanzu ba a tsinke da su ba galibi suna fama da cututtukan hanji. Baya ga kumburin ciki, ya zama ruwan dare gama gari cewa kwikwiyo yana samun nutsuwa sosai saboda rashin jin dadi. Saboda haka, yana da mahimmanci zuwa likitan dabbobi.

Ko na cikin gida ne ko na waje, mafi kyawun dabarun koyaushe shine rigakafi. Don hana ƙoshin lafiyar ku da ƙoshin lafiyarku daga yin illa, tozarta shi da samfuran da suka fi dacewa da shekarunsa da halayensa kuma tare da madaidaicin mita.

4. Damuwa da/ko damuwa

Idan kun lura da karen ku ba shi da nutsuwa ko rashin nutsuwa ko huci kuma kun yi watsi da duk wata cuta, rashin lafiyar jijiyoyin jiki ko ɓarna, ya kamata ku duba tsarin rayuwar ku da salon rayuwar ku. Ba kwatsam ba ne waɗannan halayen da ke nuna haɓakawa ko juyayi suna bayyana sau da yawa a cikin karnuka masu zaman kansu ko karnuka da ke zaune a cikin ƙananan gidaje da ba su da yanayi mai wadata.

O salon zama da kuma rashin motsa jiki da ƙarfe wasu daga cikin abubuwan da ke haifar da damuwa da damuwa a cikin karnuka. Kare mai damuwa ko damuwa yana ƙoƙarin yin jerin halayen da ba a so ko haɗari don rage tashin hankali da ke tattare a jikinsa saboda rashin isasshen tsarin motsa jiki, wasanni da ayyukan da ke ba shi damar kashe kuzari da bayyana kansa a cikin hanyar tabbatacce.

A cikin wannan yanayin, waɗanda ke da alhakin galibi suna firgita lokacin da suka ga karnukansu sun canza halayensu, kuma suna iya firgita sosai, yawo a gidan sau dubbai ko ma zama mai halakarwa, fasa kayan daki da sauran abubuwan gida. Idan kun lura cewa karenku yana fidda kai yana huci ko lasa kansa, yana iya fuskantar damuwa saboda kowane ɗayan dalilan da aka ambata, tunda, muna dagewa, an riga an kawar da duk wata matsalar rashin lafiya.

Amma mummunan tasirin danniya akan karnuka na iya zama mafi mahimmanci, musamman lokacin bayyanar da masu damuwa ya zama na dindindin ko na dindindin. Bayan haka, za mu fuskanci yanayin damuwa na yau da kullun wanda galibi yana shafar lafiyar karen da lafiyar kwakwalwa, wanda zai iya haifar da matsaloli masu rikitarwa, azaman tashin hankali, ko ma bayyanar stereotypies. Na karshen ya ƙunshi ƙungiyoyi ko ayyuka da aka yi akai -akai kuma ba tare da wani takamaiman manufa ba, kamar tafiya cikin da'irori (akan axis ɗinsa), cizon wutsiya, yin haushi ba tare da ɓata lokaci ba.

Tabbatar duba bidiyon da ke gaba inda muke magana game da abubuwa 10 waɗanda ke sa karnuka su damu:

Me za a yi a gaban kare marar natsuwa?

Abu na farko da yakamata ku yi idan kun lura cewa kuna gaban karen da ba ya hutawa wanda ke ci gaba da motsawa shine gano musabbabin. Idan wannan halin ya kasance sakamakon matsalar lafiya ko parasites, yakamata ku bi umarnin likitan ku. Yanzu, idan damuwa ce ko damuwa, ko ɗan kwikwiyo, babban karen ko dattijo, kula da abubuwan da ke tafe:

  • Zamantakewa. Idan kuna son samun aboki mai biyayya, nutsuwa, da amintaccen aboki, yakamata ku fara hulɗa da shi yayin da kuke ɗan kwikwiyo. Hakanan, idan ba ku sami wannan damar ba kuma/ko kuka ɗauki balagaggen balagagge, a cikin wannan labarin za ku sami wasu shawarwari kan yadda ake hulɗa da shi da kyau.
  • Ayyukan jiki na yau da kullun: Gaba ɗaya, ana ba da shawarar cewa kare ya ɗauki aƙalla tafiya 2 ko 3 na mintuna 20 zuwa 40 a rana. Hakanan, wasu furries sun fi kuzari a zahiri kuma suna iya buƙatar babban matakin motsa jiki. A wannan yanayin, yana da kyau a yi la’akari da kunna wasannin canine kamar tashin hankali.
  • Inganta muhalli. Idan karenku yana zaune a cikin yanayi mai wadataccen wasanni, kayan wasa, da sauran abubuwan motsa jiki, da alama zai sami ingantacciyar ɗabi'a kuma zai kasance mai saukin kamuwa da damuwa da sauran matsalolin ɗabi'a. Dubi nasihunmu na haɓaka muhalli don karnuka!
  • Horarwa: shine mafi cikakkiyar motsa jiki da zaku iya gabatar wa babban abokin ku! Ta hanyar horar da karen ku, kuna ba shi damar kashe kuzari da aiki da hankali, ban da haɓaka daidaituwa da aminci ga kare kansa da sauran mutanen da yake zaune tare, ko na dindindin ko lokaci -lokaci. Anan a PeritoAnimal, za mu gaya muku duk abin da kuke buƙatar sani don horar da kare da kyau.
  • Nemi taimakon kwararru. A gefe guda, idan kun gano alamun tashin hankali ko rabe -rabe a cikin babban abokin ku, zai fi kyau ku tuntubi likitan dabbobi wanda ya ƙware a ilimin ilimin canine.

Me yasa kare na baya hutawa kuma baya bacci?

Kamar mu, karnuka na iya fama da rashin bacci da tashin hankali. A cikin kowane nau'in, bacci yana cika mahimman ayyuka, yana ba da damar gaba ɗaya jiki, gami da kwakwalwa, don murmurewa daga lalacewa da tsagewa da damuwa na kowace rana. Amma ba wai kawai samun takamaiman adadin awoyi na bacci ba, har ma da samun kwanciyar hankali, wato ingancin bacci yana da mahimmanci kamar adadin sa'o'in da kuke bacci. Don haka, ɗayan dalilan da za su iya ba da hujjar wannan halayyar, ban da waɗanda aka riga aka ambata a sassan da suka gabata, shine rashin hutu. Hakanan, sabon karnukan da aka karba ba su da nutsuwa kuma ba sa barci gaba ɗaya al'ada ce saboda canjin. Hakanan zai iya faruwa bayan komawa gida.

rashin hutu

O bacci mara kyau yana da tasiri mai mahimmanci akan lafiyar jiki da tunani kuma yana iya haifar da sauyin yanayi, gajiya, rauni da fargaba ko bacin rai, ban da yin wahalar sarrafa nauyi mai lafiya da raunana tsarin garkuwar jiki, yana ƙara haɗarin haɓaka matsalolin kiwon lafiya daban -daban, kamar kamar ciwon sukari, cututtuka, cututtukan zuciya, damuwa da damuwa. Bugu da ƙari, wannan gaskiya ne a gare mu mutane har ma da furry da sauran dabbobin mu.

Don haka idan karenku bai yi bacci yadda yakamata ba, da sauri za ku lura da illolin halayensa da lafiyarsa. A cikin wannan mahallin, alamun damuwa, damuwa da matsalolin halayyar, kamar lalata ko ma tashin hankali, na iya bayyana ko ƙaruwa. Yanzu tambaya mai mahimmanci ita ce: menene zaku iya yi don kare karen ku da kyau?

Don masu farawa, yana da mahimmanci ku san yanayin ku: shin karen ku yana da yanayin da ya dace da kyakkyawan hutu da barcin dare? A wannan ma'anar, dole ne ku kimanta abubuwan ciki da waje na gidan, kamar:

  • Shin karenku yana da abubuwan bacci masu daɗi? A gado, matashin kai, matashin kai, bargo wanda ke ba da ta'aziyyar da ake bukata?
  • Shin wurin hutawa yana da tsabtacewa tare da samfuran da suka dace? Ka tuna cewa samfura masu haɗari ko samfura tare da ƙanshin ƙanshi mai ƙarfi na iya lalata ƙwayar mucous na kare ka kuma haifar da rashin lafiyan da dermatitis, tsakanin sauran cututtuka.
  • Yana da sanyi ko zafi sosai a wurin hutawar karen ku? Kada ku bar shi ya yi bacci a waje kuma ku guji sararin hutawarsa ya fallasa kai tsaye ga rana, iska, dusar ƙanƙara da sauran matsalolin yanayi.
  • Akwai abubuwa da yawa masu motsawa a cikin yanayin da kare ke barci? Ƙarar murya da ƙamshi, gami da haske mai yawa, yana shafar ingancin baccin ku.

Canji

A gefe guda kuma, idan kun shigo kwanan nan, ƙila har yanzu ana iya amfani da sabon gidansa da wurin hutawa. tuna cewa karbuwa tsari ne kuma kowane furry yana ɗaukar lokacin sa don samun nasarar canza shi. Hakanan, ga sabon karnukan da aka karɓa, ba tare da la'akari da ko ɗan kwikwiyo ne ko babba, ana samun canje -canje da yawa a cikin ɗan gajeren lokaci, don haka fargaba da wahalar bacci na iya zama sanadiyyar wannan.

A ƙarshe, muna sake ƙarfafa mahimmancin tabbatar da cewa kwikwiyen ku yana da lafiya, ba tare da ciwo ba, parasites da duk wata cuta da za ta iya tasiri yanayin lafiyar ku, hali da ingancin bacci. Manufa ita ce ziyartar likitan dabbobi aƙalla sau ɗaya a kowace shekara kuma yi gwaje -gwajen da ake buƙata don duba lafiyar ku, ban da kiyaye allurar rigakafi da kalandar deworming koyaushe.

A ƙarshe, muna gayyatar ku don kallon bidiyo mai zuwa akan yadda ake yiwa karnuka tausa mai annashuwa:

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Kare mara hutawa: haddasawa da abin da za a yi, muna ba da shawarar ku shigar da sashen Matsalolin Halayyar mu.