Akwai kare da ciwon Down syndrome?

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 9 Afrilu 2021
Sabuntawa: 24 Yuni 2024
Anonim
Qigong for beginners. Qigong exercises for joints, spine and energy recovery.
Video: Qigong for beginners. Qigong exercises for joints, spine and energy recovery.

Wadatacce

A ƙarshe, hotunan da ke nunawa, da alama, "dabbobin da ke da Down's Syndrome" suna yaduwa a shafukan sada zumunta. Lamura na ƙarshe da suka jawo hankali sun kasance a cikin felines (tiger Kenny da cat Maya), duk da haka, zaku iya samun nassoshi ga karnuka da Down syndrome akan Intanet.

Irin wannan ɗab'in yana sa mutane da yawa su yi mamaki ko dabbobi za su iya gabatar da wannan canjin halittar kamar yadda mutane ke yi, har ma fiye da haka, don yin tambaya ko da gaske akwai shi kare tare da Down syndrome.

A cikin wannan labarin daga Kwararren Dabba, za mu taimaka muku fahimtar abin da Down Syndrome yake kuma za mu fayyace ko karnuka za su iya samun sa.


Menene Down Syndrome

Kafin ku sani idan kare zai iya samun Down Syndrome, kuna buƙatar fahimtar menene yanayin, kuma muna nan don taimaka muku. Down syndrome wani nau'in canjin kwayoyin halitta wanda ke bayyana kawai akan lamba biyu na chromosome 21 na lambar ɗan adam.

Ana bayyana bayanan da ke cikin DNA na ɗan adam ta hanyar nau'i -nau'i 23 na chromosomes waɗanda aka tsara su ta yadda za su ƙirƙiri wani tsari na musamman wanda ba a maimaita shi a cikin kowane nau'in. Koyaya, a ƙarshe wannan lambar ƙirar tana iya yin canji a lokacin da aka ɗauki ciki, wanda ke haifar da chromosome na uku ya samo asali daga abin da yakamata ya zama "biyu biyu". Wato, mutanen da ke da Down syndrome suna da trisomy (chromosomes uku) wanda aka bayyana musamman akan lambar lambobi 21.


An bayyana wannan trisomy duka ta ilmin halitta da hankali a cikin mutanen da suke da shi. Mutanen da ke da Down Syndrome galibi suna da wasu takamaiman halaye waɗanda ke samo asali daga wannan canjin halittar, ban da iya nuna matsalolin girma, sautin tsoka da haɓaka fahimi. Koyaya, ba koyaushe duk halayen da ke da alaƙa da wannan Ciwon ba zasu gabatar da kansu lokaci guda a cikin mutum ɗaya.

Har yanzu wajibi ne a fayyace hakan Down syndrome ba cuta ba ce, amma abin da ke faruwa na kwayoyin halitta wanda ke faruwa yayin ɗaukar ciki, kasancewa yanayin da ke tattare da mutanen da ke da shi. Bugu da ƙari, yana da mahimmanci a sani cewa mutanen da ke da Down syndrome ba su da hankali ko zamantakewa, ba za su iya karatu ba, za su iya yin karatu, su koyi sana’a don shiga kasuwar aiki, su yi zaman zamantakewa, su kera halayensu bisa abubuwan da suka samu, abubuwan da suka dandana. da abubuwan da ake so, kazalika da sha'awar wasu ayyuka da yawa da abubuwan sha'awa. Ya rage ga al'umma ta samar da dama masu dacewa don haɓaka haɗakar mutanen da ke da Down Syndrome, la'akari da takamaiman buƙatunsu, kuma kada a ware su a matsayin "daban" ko "marasa ƙarfi".


Akwai kare da ciwon Down syndrome?

A'a! Kamar yadda muka gani, Down Syndrome trisomy ne wanda ke faruwa musamman akan nau'ikan chromosomes na 21, wanda ke bayyana kawai a cikin bayanan halittar ɗan adam. Don haka, ba zai yiwu a sami kare shitzu tare da Down Syndrome ko wani nau'in ba, saboda shine takamaiman canjin kwayoyin halitta a cikin DNA na ɗan adam. Yanzu, wataƙila kuna mamakin yadda zai yiwu cewa akwai karnuka da alama suna da Down's Syndrome.

Don ƙarin fahimtar wannan yanayin, bayanin ya ta'allaka ne akan cewa lambar halittar dabbobi, gami da karnuka, kuma an ƙirƙira ta nau'i -nau'i na chromosomes. Koyaya, adadin nau'i -nau'i da hanyar da suka tsara don ƙirƙirar tsarin DNA na musamman ne kuma na musamman a cikin kowane nau'in. A haƙiƙa, daidai wannan daidaiton halittar ne ke ƙaddara halayen da ke ba da damar rarrabuwa da rarrabe dabbobi tsakanin nau'ikan daban -daban. Dangane da mutane, bayanin da ke cikin DNA yana da alhakin ma'anar cewa ɗan adam ne, kuma ba na wasu nau'in ba.

Kamar mutane, dabbobi na iya samun wasu canje -canjen kwayoyin halitta (gami da trisomies), waɗanda za a iya bayyana su duka ta hanyar ilimin halittar jikinsu da halayensu. Koyaya, waɗannan canje -canjen ba za su taɓa faruwa a cikin chromosome na 21 ba, saboda ana samun wannan a cikin tsarin DNA na ɗan adam.

Canje -canje a cikin tsarin kwayoyin halittar dabbobi na iya faruwa a zahiri yayin ɗaukar ciki, amma a ƙarshe sakamakon sakamako ne na gwaje -gwajen kwayoyin halitta ko aikin haɓaka, kamar yadda ya faru da Kenny, farar tiger daga ɗan gudun hijira en Arkansa wanda ya mutu a shekarar 2008, jim kaɗan bayan da lamarinsa ya ɓullo da kansa a matsayin "damisa tare da Down's Syndrome."

A taƙaice, karnuka, da sauran dabbobi da yawa, na iya gabatar da wasu sauye -sauyen kwayoyin halitta waɗanda aka bayyana a kamannin su, duk da haka, babu wani kare da Down Syndrome, saboda wannan yanayin yana samuwa ne kawai a cikin lambar halittar ɗan adam, wato yana iya faruwa a cikin mutane kawai.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Akwai kare da ciwon Down syndrome?,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.