Wadatacce
- Ciwon kurji a cikin karnuka - menene?
- Ciwon maƙarƙashiya - yaduwa
- Ciwon Karen Kaya - Alamun
- Maganin Ciwon Kuwo
- Yadda za a hana tari na gida
DA traineobronchitis na karnuka, wanda aka fi sani da "tari na gida", wani yanayi ne da ke shafar tsarin numfashi kuma galibi yana tasowa a wuraren da karnuka masu yawa ke rayuwa, kamar gidajen burodi. Wannan gaskiyar ita ce ta ba wannan yanayin shahara sunansa.
A baya, wannan cuta ta faru ne kawai a cikin waɗancan gandun dajin da ba su da isasshen yanayin tsabta. Koyaya, tare da karuwar masu kare dabbobi, mafaka ga dabbobin gida da aka watsar, nunin kare da, gabaɗaya, wuraren da karnuka masu yawa suka tattara, yanayin ya bazu cikin sauri saboda yawan yaduwarsa, kuma ba haka bane daga rashin dacewa yanayi. Idan kuna zargin cewa kare ya kamu da cutar, ci gaba da karanta wannan labarin ta PeritoAnimal kuma gano abubuwan bayyanar cututtuka da kuma maganin tari ko maƙarƙashiya na tracheobronchitis.
Ciwon kurji a cikin karnuka - menene?
Ciwon maƙarƙashiya a yanayin hoto ko bidiyo mai zagaya yanar gizo da sauri, mai saurin yaduwa, wanda kwayar cutar parainfluenza (PIC) ko nau'in adenovirus nau'in 2 ke haifarwa, wakilan da ke raunana sashin numfashi kuma, sakamakon haka, yana sauƙaƙe shigar da ƙwayoyin cuta kamar su Bordetella brinchiseptica, samar da kamuwa da cuta na kwayan cuta da kuma lalata yanayin asibiti na dabba.
Wannan ilimin cututtukan yana shafar tsarin numfashi kai tsaye, yana haifar da kamuwa da cuta wanda zai iya zama mafi girma ko ƙasa da haka, dangane da wakilan da ke aiki, yanayin waje da lokacin da karen ya kamu da cutar. Don samun kyakkyawar fahimta game da irin rashin lafiyar da kuke fuskanta, za mu iya cewa tari na gida yana kama da mura da mu mutane ke kamuwa.
Yanayin yana ƙara zama ruwan dare tsakanin 'yan kwikwiyo, ba mai tsanani ba ne kuma ana iya bi da shi da magani mai sauƙi.
Ciwon maƙarƙashiya - yaduwa
Kamar yadda muka fada da farko, mafi yawanci shine cewa tari yana faruwa a wuraren da karnuka masu yawa ke rayuwa. A cikin waɗannan lokuta, sarrafa cutar yana da wahala fiye da lokacin da ake hulɗa da wani keɓaɓɓen akwati.
Kamar yadda mura, wannan yanayin ana kamuwa da ita ta hanyoyin baki da hanci. Bayan dabbar ta kamu da cutar, za a iya yada kwayar cutar ga wasu karnuka. a cikin makonni biyu na farko. Dangane da kwayoyin cuta Bordetella bronchiseptica Ana iya tsawaita watsawa har zuwa watanni uku. Ta wannan hanyar, lokacin da mara lafiya mara lafiya ke fitar da ƙwayoyin cuta ta hanyar ɓoyayyen numfashi, wani lafiyayyen da ke kusa da shi zai iya mallakar su kuma ya fara haɓaka cutar.
'Yan kwikwiyo da ba su wuce watanni 6 ba sun fi kamuwa da wannan cutar. Musamman idan muka ɗauki karen da aka fallasa shi ga mawuyacin yanayi na damuwa, kamar kulle shi cikin keji, dole ne mu yi taka tsantsan da lura idan ya gabatar da ɗayan alamun da za mu bayyana a ƙasa.
A cikin gandun daji, mafaka, masu tsaron dabbobi, mafaka da karnuka da yawa, da dai sauransu, a zahiri ba zai yiwu a hana yanayin yaduwa da sauri ba. Saboda haka, rigakafin koyaushe shine mafi kyawun mafita. Daga baya za mu yi bayanin yadda za a hana tari na gidan kare.
Ciwon Karen Kaya - Alamun
Da zarar ya kamu da cutar, kare ya fara samun jerin alamun alamun a bayyane. Mafi kyawun bayyanar wannan yanayin shine bayyanar a bushe tari, mai ƙarfi, mai ɗorewa kuma mai tsini, sanadiyyar kumburin muryoyin sauti.
A cikin lokuta masu ci gaba, tari na iya kasancewa tare da ɗan ƙarami sputum na sirri ajiyewa a cikin tsarin numfashi ta hanyar ƙwayoyin cuta. Wannan korar sau da yawa ana rikita ta da muguwar amai ko wani baƙon abu. Kamar yadda zai yiwu, yana da kyau a ajiye samfur kuma a kai shi wurin likitan dabbobi da wuri -wuri domin ya bincika. Ta wannan hanyar, ban da nazarin yanayin karen ku, likitan dabbobi na iya yin nazarin ɓoyayyen ɓoyayyen kuma ya ba da mafi kyawun ganewar asali.
Ya kamata ku sani cewa wannan ƙananan amai ba ya haifar da matsalolin ciki, ku tuna cewa wannan cutar tana shafar tsarin numfashi kawai. Suna tasowa daga kumburi guda ɗaya da haushi na makogwaro kamar busasshen tari.
DA rauni, rashin lafiya gaba ɗaya, rashin ci da kuzari wasu alamomi ne da tari na katanga yakan gabatar. Idan kun ga cewa karenku yana da ɗayan waɗannan alamun, kada ku yi shakka ku ga likitan dabbobi da sauri. Duk da cewa ba cuta ce mai tsanani ba, tana bukatar kulawar likita don a warkar da ita don hana ta yin muni.
A cikin karnuka daga gandun daji, shagunan dabbobi ko masu shayarwa waɗanda ke fuskantar yanayin damuwa, yana yiwuwa yanayin ya kai ga ciwon huhu.
Maganin Ciwon Kuwo
Musamman lokuta, abu na farko da yakamata ku yi shine ware karen mara lafiya a cikin gida, a cikin ɗaki shi kaɗai a gare shi na akalla kwana bakwai, ko kuma muddin magani ya ƙare. Wannan matakin yana da mahimmanci don hana cutar yaduwa da kamuwa da karnukan makwabta.
Da zarar an ware shi, hanya mafi sauƙi don sarrafawa da dakatar da tari na gida yana tare maganin rigakafi da maganin kumburi. Dangane da yanayin kare da ci gaban cutar, likitan dabbobi zai zaɓi ya rubuta wani nau'in magani ko wani. Tunda wakilan ƙwayoyin cuta da yawa na iya shiga cikin ci gaban wannan cututtukan, ya zama kusan ba zai yiwu ba don ƙayyade daidaitaccen magani na likita don duk lamuran. Zai fi kyau ku je wurin likitan dabbobi na yau da kullun don zama ƙwararre wajen tantance mafi kyawun maganin da za ku bi. Hakanan kuna iya, don haɓaka aikin likitan dabbobi, taimakawa tare da wasu magunguna na gida.
A cikin karnuka da ke nuna rauni da rashin ci, ku tabbata sun sha mafi ƙarancin adadin ruwa Likitan dabbobi ya ba da umarnin don hana bushewar ruwa, ya narkar da abubuwan da aka adana a cikin hanyoyin iska kuma yana son samun iska.
Yadda za a hana tari na gida
Ba tare da wata shakka ba, hanya mafi kyau don magance duk wata cuta mai yaduwa ita ce ta rigakafi. A cikin gandun daji, masu kiwo, shagunan dabbobi, da dai sauransu, yana da mahimmanci a sami tsafta mai kyau da yanayi mafi kyau duka don kiyaye lafiyar karnuka. Lokacin da wannan ya kasa, yana da sauƙi ga ƙwayoyin cuta su haɓaka kuma su fara yada cutar.
A gefe guda, akwai takamaiman allurar rigakafi don kare kare daga wannan takamaiman cutar, Bb+PIC. Koyaya, babu shi a cikin duk ƙasashe kuma, saboda haka, ba za mu iya amfani da wannan hanyar rigakafin koyaushe ba. A wannan ma'anar, yana da mahimmanci a kiyaye jadawalin allurar rigakafin tilas ga kwiyakwiyi na zamani, kamar yadda kodayake ba sa hana bayyanar tari na gida, yana taimakawa rage alamun cutar da sauƙaƙe maganin su.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.