Wadatacce
- Vestibular syndrome: menene?
- Canine vestibular syndrome: alamu da haddasawa
- Canine vestibular syndrome: ganewar asali
- Canine vestibular syndrome: magani
- Yadda za a taimaka wa kare ku ji daɗi
Idan kun taɓa ganin karen da ke da karkataccen kai, yana faɗuwa cikin sauƙi, ko yana tafiya cikin da'irori, wataƙila kun yi tunanin ba daidai ba ne kuma yana da ɗimuwa, kuma yadda ya dace ku yi daidai!
Lokacin da kare ke da waɗannan da sauran alamomin, yana fama da abin da aka sani da vestibular syndrome, yanayin da ke shafar tsarin sunan ɗaya. Shin kun san menene wannan tsarin kuma menene don sa? Shin kun san yadda wannan ciwo ke shafar karnuka?
Idan kuna da sha'awar sanin duk wannan da ƙari, ci gaba da karanta wannan labarin ta Kwararrun Dabbobi, saboda a ciki za mu yi bayanin menene vestibular ciwo a cikin karnuka, menene musabbabin, yadda za a gane alamun cutar da abin da za a yi game da su.
Vestibular syndrome: menene?
Tsarin vestibular shine abin da ke ba karnuka daidaitawa da daidaitawar sarari don su iya motsawa. A cikin wannan tsarin, kunnen ciki, jijiyar vestibular (tana aiki azaman hanyar haɗi tsakanin kunnen ciki da tsarin juyayi na tsakiya), vestibular nucleus da tsakiya na baya da na baya (waɗanda ɓangarori ne na tsarin juyayi na tsakiya) suna aiki tare a cikin wannan tsarin.Magungunan ƙwallon ido. Duk waɗannan sassan jikin karen suna da alaƙa kuma suna cikin aikin sa dabbar ta motsa kuma ta daidaita kanta yadda ya kamata. Sabili da haka, wannan tsarin yana ba da damar gujewa asarar daidaituwa, faduwa da vertigo a cikin dabbobi. Daidai ne lokacin da wasu ɓangarori ko haɗin gwiwa suka kasa ci gaban cutar vestibular.
Cutar Vestibular alama ce cewa wani ɓangaren tsarin vestibular baya aiki sosai. Don haka, lokacin da muka gano shi, ba da daɗewa ba za mu yi zargin cewa kare yana da wasu cututtukan da ke da alaƙa da tsarin vestibular wanda ke haifar da asarar daidaituwa, tsakanin sauran abubuwa.
Cutar na iya bayyana kanta ta hanyoyi ɗaya ko fiye. Za mu iya bambanta da Yankin vestibular ciwo a cikin karnuka, wanda ke fitowa daga tsarin jijiyoyin jiki na gefe, wanda kuma aka sani da tsarin juyayi na waje, kuma yana haifar da wasu rikice -rikice da ke shafar kunnen ciki. Hakanan zamu iya gano shi a cikin sigar da aka sani da tsakiyar vestibular ciwo, sabili da haka, asalinsa yana faruwa a cikin tsarin juyayi na tsakiya. Ƙarshen ya fi tsanani fiye da na gefe, duk da haka, kuma abin farin ciki, ba shi da yawa. Bugu da ƙari, akwai zaɓi na uku don faruwar wannan ciwo. Lokacin da ba za mu iya gano asalin cutar vestibular ba, muna fuskantar nau'in cutar ta idiopathic. A wannan yanayin, babu wani takamaiman asali kuma alamun suna tasowa kwatsam. Zai iya ɓacewa a cikin 'yan makonni ba tare da sanin sanadin ba ko kuma yana iya ɗaukar lokaci mai tsawo kuma dole ne karen ya daidaita. Wannan sigar ta ƙarshe ita ce ta fi yawa.
Yawancin lokaci, ciwon vestibular peripheral yana nuna saurin haɓakawa da murmurewa. Idan an yi maganin abin da wuri kuma da kyau, ba zai ba da damar cutar ta daɗe ba. A gefe guda, ainihin tsari ya fi wahalar warwarewa kuma wani lokacin ba za a iya gyara shi ba. A bayyane yake, ba za a iya warware sifar idiopathic ba tare da ingantaccen magani ba, saboda ba a san dalilin cutar ba. A wannan yanayin, dole ne mu taimaka wa karen ya daidaita da sabon yanayin sa kuma ya jagoranci rayuwa mafi kyau, yayin da ciwon ke ci gaba.
vestibular ciwo na iya faruwa a cikin karnuka na kowane zamani. Wannan yanayin na iya kasancewa daga haihuwar karen, don haka zai kasance na haihuwa. Ciwon mahaifa yana fara farawa tsakanin haihuwa da watanni uku na rayuwa. Waɗannan su ne nau'ikan da ke da mafi girman tsinkayen wahala daga wannan matsalar:
- Makiyayin Jamus
- Doberman
- Akita Inu da American Akita
- Cocker spaniel na Turanci
- beagle
- fox terrier mai santsi
Duk da haka, wannan ciwo ya fi yawa a cikin tsofaffin karnuka kuma an san shi da canine geriatric vestibular ciwo.
Canine vestibular syndrome: alamu da haddasawa
Abubuwan da ke haifar da cututtukan vestibular sun bambanta. A cikin sifar sa, abubuwan da ke haifar da su shine otitis, cututtukan kunne na yau da kullun, maimaita cututtukan ciki da tsakiyar kunne, tsaftacewa mai wuce gona da iri wanda ke fusatar da yankin sosai kuma yana iya hargitsa kunne, da sauransu. Idan mukayi magana game da nau'in cutar ta tsakiya, sanadin zai zama wasu yanayi ko cututtuka kamar toxoplasmosis, distemper, hypothyroidism, zubar jini na ciki, rauni daga raunin kwakwalwa, bugun jini, polyps, meningoencephalitis ko ciwace -ciwacen daji. Bugu da kari, wannan matsanancin yanayin ciwon vestibular na iya haifar da wasu magunguna kamar su maganin rigakafi na aminoglycoside, amikacin, gentamicin, neomycin, da tobramycin.
A ƙasa, mun lissafa alamun canine vestibular syndrome yafi kowa:
- Rashin daidaituwa;
- Kan karkata ko karkatarwa;
- Rashin daidaituwa, ya faɗi da sauƙi;
- Yi tafiya cikin da'irori;
- Wahalar ci da sha;
- Wahalar fitsari da najasa;
- Motsa ido ba da son rai ba;
- Dizziness, dizziness da tashin zuciya;
- Yawan yawu da amai;
- Rashin ci;
- Fushi a cikin jijiyoyin kunne na ciki.
Waɗannan alamun na iya bayyana ba zato ba tsammani ko kuma suna bayyana kaɗan kaɗan yayin da yanayin ke ci gaba. Idan kun fuskanci ɗayan waɗannan alamun, yana da mahimmanci. yi sauri kuma kai karen ga likitan dabbobi da aka amince da shi da wuri -wuri don gano musabbabin ciwon vestibular da yi masa magani.
Canine vestibular syndrome: ganewar asali
Kamar yadda muka ambata, yana da matukar mahimmanci mu ɗauki dabbar mu zuwa likitan dabbobi da zaran mun fara gano ɗayan alamun da aka bayyana a sama. Da zarar akwai, gwani zai jarrabawar jiki gaba ɗaya akan kare kuma zai yi wasu takamaiman gwaje -gwaje don duba daidaituwa., idan yana tafiya cikin da'irori ko ya san wace hanya ya karkatar da kansa, saboda wannan zai kasance gefen kunnen da abin ya shafa.
Dole ne a kula da kunne waje da waje. Idan waɗannan gwaje-gwajen ba za su iya tantance abin dogaro ba, wasu gwaje-gwaje kamar x-ray, gwajin jini, cytology, al'adu, tsakanin wasu da yawa na iya taimakawa gano ganewar asali ko aƙalla kawar da yuwuwar. Bugu da kari, idan ana zargin cewa yana iya zama babban nau'in cutar, likitan dabbobi na iya yin odar CT, MRI scan, biopsies, da sauransu. Kamar yadda muka fada a baya, akwai lokuta inda ba zai yiwu a gano asalin canjin ma'auni ba.
Da zaran kwararren ya gano musabbabin abin kuma zai iya fadawa idan ciwon na gefe ne ko na tsakiya na vestibular, yakamata a fara jinyar da ta dace da wuri kuma koyaushe a ƙarƙashin kulawa da sa ido na kwararru.
Canine vestibular syndrome: magani
Jiyya don wannan yanayin zai dogara gaba ɗaya kan yadda yake bayyana da kuma menene alamun cutar.. Yana da mahimmanci cewa, ban da babban abin da ke haifar da matsalar, ana magance alamun na biyu don taimakawa kare ya bi tsarin yadda yakamata. Game da ciwon jijiyoyin jiki na gefe, kamar yadda aka ambata a sama, mai yiwuwa otitis ne ko ciwon kunne na kullum. A saboda wannan dalili, magani mafi yawanci zai kasance don cututtukan kunne, haushi da cututtukan kunne masu wahala. Ko mun gamu da nau'in cutar ta tsakiya shima zai dogara ne akan takamaiman abin da ke haifar da ita. Misali, idan hypothyroidism ne, yakamata a shayar da kare tare da kari wanda aka nuna don hypothyroidism. Idan ƙari ne, dole ne a kimanta yuwuwar yin aiki a kai.
A duk lamuran da aka ambata a sama masu yuwuwar haddasa cutar, idan aka yi maganin su da wuri, za mu ga yadda ake warware babbar matsalar ko ya daidaita kuma ciwon vestibular shima zai gyara kansa har ya ɓace.
Idan ya zo da nau'in cutar ta cutar, tunda ba a san dalilin ba, ba zai yuwu a bi da babbar matsalar ko ciwon vestibular ba. Koyaya, dole ne muyi tunanin cewa, kodayake yana iya ɗaukar lokaci mai tsawo, idan yazo batun shari'ar idiopathic, yana iya yiwuwa zai tafi bayan 'yan makonni. Don haka, kodayake mun yanke shawarar ci gaba da yin ƙarin gwaje -gwaje don ƙoƙarin nemo wani dalili, ba da daɗewa ba, yakamata mu mai da hankali kan sauƙaƙa rayuwar abokin aikin mu a lokacin aiwatarwa..
Yadda za a taimaka wa kare ku ji daɗi
Yayin da magani ke dorewa ko da ba a gano dalilin ba, karenmu yana buƙatar ya saba da zama tare da cutar na ɗan lokaci kuma zai zama alhakin mu don taimaka muku jin daɗi da sauƙaƙa rayuwar ku a wannan lokacin. Don wannan, ya zama dole a yi ƙoƙarin share wuraren gidan da karen ya saba, raba kayan gida kamar yadda dabbobin ke amfani da su don bugun su akai -akai saboda ɓacin rai, taimaka masa ci da sha, ba shi abinci ta da ɗaukar ruwan sha zuwa bakin ku ko, har yanzu, yana ba ku ruwa tare da taimakon sirinji kai tsaye a cikin bakin. Hakanan kuna buƙatar taimaka masa ya kwanta, tashi ko motsawa. Sau da yawa zai zama dole ya taimaka muku yin bayan gida da fitsari. Yana da matukar mahimmanci mu kwantar da shi da muryar mu, yin shafawa da magunguna na halitta da na gidaopathic don damuwa, tunda daga farkon lokacin abokin mu mai fushi ya fara jin damuwa, rashin jin daɗi, da sauransu, zai kasance yana fama da damuwa.
Don haka, kadan -kadan, zai inganta har zuwa ranar da aka san dalilin kuma vestibular syndrome ya bace. Idan yana da daɗewa, yana bin duk shawarwarin da ke sama, za mu taimaka wa dabbar ta saba da sabon yanayin da sannu a hankali za mu lura cewa ta fara jin daɗi kuma zai iya yin rayuwa ta al'ada. Har ila yau, idan ciwon na ɗabi'a ne, ƙwayayen da suka girma da wannan yanayin galibi suna saurin yin amfani da wannan gaskiyar da ta haɗa da yin rayuwa daidai gwargwado.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.