Demodectic mange a cikin karnuka: alamu da magani

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 21 Janairu 2021
Sabuntawa: 20 Nuwamba 2024
Anonim
Face, neck, décolleté massage for thin skin Aigerim Zhumadilova
Video: Face, neck, décolleté massage for thin skin Aigerim Zhumadilova

Wadatacce

DA yanayin demodectic an fara bayyana shi a cikin 1842. Tun daga wannan shekarar har zuwa yau, an sami ci gaba da yawa a magungunan dabbobi, a cikin ganewar asali da kuma maganin wannan cuta.

Duk da cewa an bayyana shi a matsayin ɗayan cututtukan cututtukan fata masu wahala don magancewa kuma masu ɗorewa, a yau ƙwararrun masana ilimin dabbobi sun nuna cewa kusan kashi 90% na lokuta ana iya warware su tare da magani mai ƙarfi, kodayake yana iya ɗaukar ɗan lokaci. har zuwa shekara 1 don warware matsalar gaba ɗaya.

Idan an gano karen ku da ɓacin rai kwanan nan, ko kuma kawai kuna son ƙarin sani game da shi demodectic mange a cikin karnuka, ci gaba da karatu!


menene baƙar fata

DA yanayin demodectic, wanda kuma aka sani da demodicosis ko baƙar fata, shine sakamakon yaɗuwar ƙuda Ƙungiyoyin Demodex(mafi yawan mite na wannan cuta). Waɗannan mites a koyaushe kuma a cikin sarrafawa suna zaune a cikin fata na kare, amma lokacin da aka rasa wannan ikon, ƙuƙwalwar ta yi yawa kuma wannan yana haifar da canje-canje a fatar karen.

dabbobi da kasa da watanni 18 sun fi kamuwa da wannan cuta saboda ba su gama inganta garkuwar jikinsu ba. Wasu nau'ikan suna da tsinkaye mafi girma, kamar Makiyayin Jamus, Doberman, Dalmatian, Pug da Boxer.

Demodectic mange: alamu

Akwai nau'ikan demodicosis iri biyu, na kowa da na gida. Wajibi ne a yi la'akari da waɗannan nau'ikan scabies daban -daban saboda suna da alamomi daban -daban don haka hanyoyi daban -daban na magani.


Scabies a cikin karnuka demodicosis

Siffar da aka keɓe tana halin yankunan alopecia (wuraren da ba su da gashi), ƙanana, ƙima da ja. DA fata ta yi kauri da duhu kuma ana iya samun ciwon kai. Kullum, dabba ba ya jin zafi. Yankunan da abin ya fi shafa su ne wuya, kai da goshin goshi.

Yana da mahimmanci a ambaci cewa an kiyasta cewa kusan kashi 10% na lokuta na iya ci gaba zuwa gabaɗaya demodicosis. A saboda wannan dalili, yana da matuƙar mahimmanci cewa koda bayan ganewar asali da ƙayyadaddun jiyya, ana kai ɗan kwikwiyo zuwa likitan dabbobi akai -akai, don gano kowane mummunan juyin halitta na yanayin asibiti.

Scabies a cikin karnuka demodicosis gaba ɗaya

Raguwar daidai take da demodicosis na gida, amma yada ko'ina cikin jiki na kare. Dabbar yawanci tana da zafi sosai. Wannan shine mafi girman nau'in cutar. Yana bayyana galibi a cikin dabbobin da ba a haifa ba a ƙarƙashin watanni 18. Wasu lokuta, dabbobin da ke da wannan cutar suma suna da cututtukan fata da cututtukan kunne. Sauran alamomin asibiti da su ma ke iya faruwa sune girman nodes, asarar nauyi da zazzabi.


A al'adance, demodicosis na cikin gida yana halin kasancewar ƙarancin raunuka 6 tare da diamita ƙasa da 2.5 cm. Lokacin da muke fuskantar kare tare da raunuka sama da 12 da ke yaɗuwa a cikin jiki, muna ɗaukar shi a matsayin cikakkiyar demodicosis. A cikin yanayin da ba a san ko wanene su biyun ba, likitan dabbobi yana tantance raunin kuma yayi ƙoƙari ya kai ga gano ainihin cutar. Yana da mahimmanci a lura cewa ba koyaushe yana da sauƙi a rarrabe tsari na gida daga tsari gabaɗaya ba. Abin takaici, babu wata cikakkiyar shaida don rarrabe nau'ikan demodicosis guda biyu.

Scabies a kan karnuka demodex a ciki

duk da kwari gidajen yanar gizo na demodex zama na kowa ba shine kadai ba. Karnuka da demodicosis ta demodex in ji suna da alamomi daban -daban. Karnuka yawanci suna da seborrheic dermatitis a cikin yankin dorsolumbar. A cewar kwararru, karnukan da za su iya haɓaka wannan demodicosis sune Teckel da Lhasa Apso. Wani lokaci, wannan demodicosis yana bayyana a sakamakon hypothyroidism ko yawan amfani da corticosteroids.

Demodectic mange: dalilai

Yana da tsarin rigakafi na karen da ke sarrafa adadin mites da ke jikin fata. da mite demodex a dabi'a yana cikin fatar karen ba tare da ya cutar da shi ba. wadannan parasites wuce kai tsaye daga uwa zuwa ‘ya’ya, ta hanyar saduwa ta zahiri kai tsaye, lokacin da suka cika kwanaki 2-3.

Wasu binciken sun nuna cewa karnuka masu yawan demodicosis suna da canjin kwayoyin halitta wanda ya shafi tsarin garkuwar jiki. A lokuta irin na waɗanda aka bayyana a cikin wannan binciken, wanda aka tabbatar da cewa akwai ɓarna na ƙwayoyin cuta, bai kamata a yi wa karnuka ba, don gujewa watsa matsalar ga zuriyarsu.

Mafi mahimmancin abubuwan da ke cikin pathogenesis na demodicosis su ne:

  • Kumburi;
  • Cututtukan kwayan cuta na sakandare;
  • Nau'in halayen hypersensitivity na IV.

Waɗannan abubuwan suna bayyana alamun alamun asibiti na alopecia, itching da erythema. Sauran abubuwan da ke iya haifar da wannan cutar sune:

  • Abinci mara kyau;
  • Haihuwa;
  • Estrus;
  • Danniya;
  • Ciki parasitism.

A halin yanzu, an san cewa wannan cuta tana da kayan gado mai ƙarfi. Wannan gaskiyar, tana da alaƙa da abin da aka sani game da zafi yana iya cutar da yanayin dabbar, yana haifar da kasancewa mai ƙarfi shawarar castration.

Shin Kwayoyin Demodectic suna yaduwa ga Mutane?

Ba kamar sarcoptic mange ba, demodectic mange ba mai yaduwa ga mutane ba. Kuna iya shakatawa kuma ku ci gaba da yi wa karen ku zagon ƙasa saboda ba za ku kamu da cutar ba.

Sanarwar Demodectic Mange

Gabaɗaya, lokacin da ake zargin demodicosis, likitan dabbobi yana matse fata tsakanin yatsun don sauƙaƙe fitar da mites kuma yana yin grated mai zurfi a kusan wurare 5 daban -daban.

Tabbatarwa da tabbataccen ganewar asali yana faruwa lokacin da aka lura da adadi mai yawa na manya ko wasu nau'ikan parasite (ƙwai, larvae da nymphs) a ƙarƙashin microscope. Ka tuna cewa mites ɗaya ko biyu kawai baya nuna cewa kare yana da mange, kamar waɗannan mitsitsin suna cikin tsirrai na al'ada na fatar dabba., ban da ana gani a wasu cututtukan fata.

Likitan dabbobi yana gano mite ta bayyanar. O Ƙungiyoyin Demodex (duba hoto) yana da siffa mai girma kuma yana da kafafu huɗu. Nymphs karami ne kuma suna da adadin kafafu iri daya. Tsutsa tana da nau'i uku ne kawai na gajeru, masu kauri. Wannan mite galibi ana samun shi a cikin gashin gashi. O demodex a yau, a gefe guda, yawanci yana rayuwa a cikin glandan sebaceous kuma ya fi girma girma Ƙungiyoyin Demodex.

Hasashen yanayin demodectic mange

Hasashen wannan cuta ya danganta da shekarun mai haƙuri, gabatar da shari'ar asibiti da nau'in Demodex kyauta. Kamar yadda aka ambata, kusan kashi 90% na lokuta suna murmurewa tare da m da magani mai dacewa.Ko ta yaya, likitan dabbobi ne kawai ke bin shari'ar zai iya ba da hangen nesa game da shari'ar kare ku. Kowace kare duniya ce daban kuma kowace harka ta bambanta.

Demodectic mange: magani

Game da 80% na karnuka da tsarin demodectic na gida suna warkewa ba tare da wani irin magani ba. Ba a nuna jiyya ta tsari don irin wannan scabies. A saboda wannan dalili, yana da matukar mahimmanci likitan dabbobi ya binciki wannan cuta yadda yakamata. Ciyarwa tana shafar garkuwar jikin dabbobi kai tsaye, saboda wannan dalili, kimantawar abinci mai gina jiki zai zama wani ɓangare na maganin dabbar da ke da wannan matsalar.

Demodectic mange: magani tare da amitraz tsoma

Ofaya daga cikin shahararrun zaɓuɓɓuka don jiyya na gaba ɗaya demodicosis shine amitraz tsoma. Ana amfani da Amitraz a ƙasashe da yawa don magance wannan cuta. Ana ba da shawara cewa kare ya yi wanka tare da wannan samfurin zuwakowane kwanaki 7-14. Idan kwikwiyo yana da dogon gashi, yana iya zama dole a yi aski kafin fara magani. A cikin awanni 24 da ke biye da magani, ba za a iya yiwa kare kariya ga wani abu ban da damuwa (tuna cewa abin da ke haifar da wannan matsalar shine canji a cikin tsarin garkuwar jiki kuma damuwa shine ɗayan manyan abubuwan da ke haifar da canje -canje a cikin wannan tsarin). Bugu da ƙari, yana da mahimmanci a tuna cewa amitraz magani ne wanda zai iya hulɗa da wasu magunguna. Idan karenku yana shan wani magani, sanar da likitan dabbobi.

Demodectic mange: jiyya tare da ivermectin

Ivermectin shine mafi yawan magungunan da ake amfani da su don maganin demodicosis gaba ɗaya. Yawancin lokaci likitan dabbobi ya zaɓi ya ba da umarnin ta baki, tare da abincin kare, a hankali yana ƙaruwa da kashi. Dole ne a ci gaba da jiyya sai bayan wata biyu na samun abubuwa marasa kyau guda biyu.

Wasu alamomin asibiti mara kyau ga wannan maganin sune:

  • Rashin ƙarfi (na ɗan lokaci ko cikakken asarar motsi);
  • Ataxia (rashin daidaituwa a cikin motsi tsoka);
  • Mydriasis (fadada ɗalibai);
  • Gastrointestinal alamun.

Idan karenku ya nuna ɗaya daga cikin alamun da ke sama ko wasu canje -canje a cikin halayensa da yanayin al'ada, ya kamata ku nemi taimakon gaggawa daga likitan dabbobi.

Sauran magunguna waɗanda kuma galibi ake amfani da su wajen maganin wannan cututtukan fata shine doramectin da moxidectin (haɗe da imidacloprid), misali.

A takaice, idan karenku yana shan wahala daga mange ta gidajen yanar gizo na demodex, Yiwuwar samun lafiya yana da yawa. Abu mafi mahimmanci shine, kamar kowace cuta, kuna ziyartar likitan dabbobi a farkon alamar cewa wani abu ba daidai bane, don haka bayan ingantaccen bincike, za a iya fara maganin da ya dace.

An fara magani daga baya, mafi wahalar magance matsalar! Yi ziyara akai -akai zuwa ga likitan likitan ku. Wani lokaci, ƙananan alamun ba a lura da su a idon mai koyarwa da likitan dabbobi tare da gwajin jiki kawai zai iya gano canji.

Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.