Wadatacce
- Yaya tsarin zagayawar dorinar ruwa yake?
- Zukata nawa ke da dorinar ruwa?
- Zuciya mai tsari ko jijiya
- gill zukata
- Me yasa dorinar ruwa ke da zukata 3?
- Tantuna nawa dorinar ruwa ke da su?
A cikin tekuna, mun sami ɗimbin halittu masu ban mamaki da ban mamaki waɗanda har yanzu ba a yi nazarin su ba. A cikin wannan banbanci mai ban sha'awa, muna samun dabbobi daga octopoda order, wanda muka fi sani da dorinar ruwa. Sun yi fice don bayyanar su ta musamman kuma sun yi wahayi zuwa almara da labarai da yawa game da dodannin teku. A gefe guda, suna kuma haifar da sha'awar kimiyya don keɓantattun abubuwan da suke da su.
Daga cikin fannoni na musamman, muna samun tsarin zagayawar dorinar ruwa. A ƙarshe, zukata nawa dorinar ruwa ke da su? Da dama ko ɗaya? Ci gaba da karanta wannan labarin PeritoAnimal don amsa tambayoyinku.
Yaya tsarin zagayawar dorinar ruwa yake?
Cephalopods, wanda shine ajin da dorinar ruwa ke ciki, ana ɗaukar su mafi hadaddun rukunin invertebrates, kamar yadda kodayake suna da halaye na gama gari tare da sauran molluscs, suna gabatar da manyan bambance -bambance waɗanda ke sanya su cikin kewayon daban. Tsarin juyin halitta ya ba wa waɗannan dabbobin wasu sifofi na musamman waɗanda ke sa su zama ƙungiya mai fa'ida sosai a cikin yanayin halittun ruwa.
Duk da kasancewar alade wanda ba shi da inganci sosai ta amfani da iskar oxygen, godiya ga dabarun daidaitawa daban -daban, suna iya zama daga tekun zuwa wuraren da ke kusa da farfajiya. Suna kuma madalla da masu iyo, sun mallaki muhimman tsare -tsare da hare -hare, amma, bugu da kari, mafarauta ne sosai.
Duk waɗannan fa'idodin ba za a iya haɓaka su ba tare da kasancewar tsarin zagayowar jini wanda aka ba shi kyawawan halaye. A ƙasa, munyi bayanin menene nau'in octopuses na tsarin jijiyoyin jini:
- rufaffiyar tsarin jini: An rufe tsarin zagayawar dorinar ruwa, wanda ke nufin an ajiye jinin da ke zagayawa a cikin jijiyoyin jini.
- Hanyoyin jini na roba: Jikunan jininka suna da taushi, kamar na masu kashin baya, kuma kwangila ne.
- hawan jini: Ciwon bugun zuciya yana haifar da muhimman abubuwan hawan jini, don haka waɗannan dabbobi suna da hawan jini. Wannan yafi yawa saboda gaskiyar cewa suna da zuciya ɗaya fiye da ɗaya - zamuyi bayanin yawan zukatan da dorinar ruwa ke da su.
- Blue jini: Alamar numfashi da ke da alhakin jigilar iskar oxygen a cikin jini shine hemocyanin, wanda aka yi da jan ƙarfe kuma yana ba jinin waɗannan dabbobi launin shuɗi. Ana narkar da wannan a cikin ruwan jini na dorinar ruwa, ba ƙwayoyin su ba.
- Gills tare da yawan amfani da iskar oxygen.
- Canja ƙarar jini a cikin gills: suna da ikon bambanta ƙarar jini a cikin hanjinsu gwargwadon buƙatun oxygen ɗin su a kowane lokaci.
- siririn jini: suna da jini mai ruɓewa, domin duk da cewa ruwan da ke cikin jini yana da yawa, haka ma tsayayyen abun.
Yanzu da muka kara sanin tsarin zagayawar jini, bari mu ga zukatan da dorinar ruwa ke da su da kuma dalilan da ke bayan sa.
Zukata nawa ke da dorinar ruwa?
Dorinar ruwa yana da zukata 3, kasancewa babba ɗaya da sakandare biyu. Babban wanda ake kira zuciya mai tsari ko bugun zuciya kuma sauran biyun sune zukatan reshe. Bari yanzu mu yi bayanin bambance -bambancen da ke tsakanin kowannensu.
Zuciya mai tsari ko jijiya
Wannan zuciyar tana kunshe ne da wani abin da ake kira ventricle, wanda manyan jijiyoyin ke hade, da atria guda biyu da ke karbar jini daga hanji. Wannan zuciya tana zub da jini a ko'ina cikin jiki kuma shine gabobin da ke rarraba yawan adadin jinin da waɗannan dabbobin ke buƙata.
gill zukata
Zukatan gill guda biyu sun yi ƙanƙanta kuma suna aiki azaman famfunan taimako, suna aika jini zuwa gills, inda oxygenation na jini zai faru ta yadda daga nan za a iya rarraba shi ga sauran jiki, yana iskar da shi gaba ɗaya.
A hoto na gaba zamu iya ganin inda zukatan 3 na dorinar ruwa suke.
Me yasa dorinar ruwa ke da zukata 3?
Duk da yana da halaye da yawa waɗanda ke sa su zama dabbobi masu ci gaba sosai, dorinar ruwa suna da wasu halaye mara kyau ga nau'in su. Irin waɗannan halayen sun sa su daidaita ko haɓaka don inganta rayuwarsu cikin ɗan gajeren lokacin da yawanci suke da (dorinar ruwa yana rayuwa tsakanin shekaru uku zuwa biyar a matsakaita, dangane da nau'in). A cikin waɗannan yanayi, kasancewar zukatan uku a cikin dorinar ruwa yana taka muhimmiyar rawa. A gefe guda, ikon ƙaruwa ko rage yawan jininsu yana taimaka musu musamman lokacin farautar abin farauta ko tsere wa mai farauta.
A gefe guda, dorinar ruwa gabaɗaya sun fi son tekun teku, wanda galibi rashin isashshen oxygen. Koyaya, guntayen su suna da ƙwarewa sosai wajen shan abin da ɗan iskar oxygen ke iya samu, har ma fiye da na kifaye, yana ba su damar samun ganimar da sauran dabbobin ruwa ba za su iya isa ba.
Ga duk wannan, dole ne mu ƙara cewa dabbobin ruwa suna ƙarƙashin a mafi girma matsa lamba fiye da waɗanda ke zaune a yanayin ƙasa.
Kasancewar dorinar ruwa yana da zukata 3 yasa jikinsa ya daidaita sosai da yanayin halittu na ruwa kuma zai iya rayuwa a matsayin jinsi.
Kodayake dorinar ruwa ba kawai dabbobi ne da ke da zuciya fiye da ɗaya ba, suna jan hankali saboda yanayin jikinsu na musamman, amma kuma saboda binciken kimiyya yana nuna ƙarin abubuwan da ke bambanta waɗannan dabbobin, daga ciki akwai fitattun su hankali.
Tantuna nawa dorinar ruwa ke da su?
Yanzu da kuka san zukatan da dorinar ruwa ke da su, kuna iya mamakin yawan tentacles da dorinar ruwa ke da su. Kuma amsar ita ce yana da tentacles takwas.
A cikin waɗannan ginshiƙai guda takwas suna da iko mai ƙarfi da ƙarfi, waɗanda ake amfani da dorinar ruwa don mannewa kowane farfajiya.
Bari mu san wasu halaye na dorinar ruwa:
- Dorinar ruwa na iya canza kamanninsa na zahiri, kamar yadda hawainiya ke yi, haka ma yanayinsa, dangane da muhalli ko mafarautan da ke wurin.
- tana iyawa sabunta farfajiyar ku idan an yanke su.
- Hannun dorinar ruwa suna da sassauƙa kuma suna da motsi mara iyaka. Don tabbatar da kulawar da ta dace, yana motsawa ta amfani da samfuran tsattsauran ra'ayi waɗanda ke rage 'yancinsa kuma suna ba da damar sarrafa jikinsa.
- Kowane tantin a cikin dorinar ruwa yana da kusan masu karɓar sinadarai miliyan 40, don haka ana tunanin kowane mutum babban gabobin azanci ne.
- Akwai alaƙa tsakanin masu karɓan ƙanshin ƙamshi a kwakwalwar dorinar ruwa da ita tsarin haihuwa. Suna iya gano abubuwan sunadarai waɗanda ke shawagi a cikin ruwan sauran dorinar ruwa, har ma ta kofunan tsotsa su.
Kuma yayin da muke magana game da zukata da ginshiƙan dorinar ruwa, kuna iya sha'awar wannan bidiyon game da dabbobin ruwa bakwai da ba a iya ganinsu a duniya:
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Zukata nawa ke da dorinar ruwa?,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.