Wadatacce
Kare koyaushe zai zama kare, wanda aka haife shi ko a'a, amma menene ya bambanta su? Wasu karnuka masu gauraya wasu suna yi wa sujada kuma wasu sun ƙi su saboda dalilai daban -daban: ba a san yadda za su kasance ba lokacin da suka girma, ba a san ko za su yi yawa ko ƙaramin fur, ba a san ko halin zai zama mai kyau ko a'a ... Akwai tambayoyi da yawa da muke yi lokacin da muke da karen unguwa, amma za mu yi ƙoƙarin fayyace kaɗan daga cikin wannan labarin.
A PeritoAnimal muna son taimaka muku da duk waɗannan tambayoyin da za su iya tasowa yayin ɗaukar mutt, kuma ɗayan mafi yawan shine mutt na tsawon rai. Wannan shine ɗayan tambayoyin da aka fi yawan tambaya a cikin likitocin dabbobi kuma, a ra'ayinmu, ɗayan mafi wahalar amsawa, ga dalilin da yasa a ƙasa.
Tsawon Rayuwar Mutt
Yana da yawa a ji cewa mutts suna rayuwa tsawon rai fiye da tsutsotsi. Shin tatsuniya ce ko gaskiya? Mutts suna da ƙarfi ƙwarai kuma a cikin shekarun da suka gabata an sake fitar da mafi kyawun samfuran yanayi daban -daban na muhalli. Waɗannan halayen suna ba mu damar tabbatar da cewa su mutane ne da ke da tsawon rai, suna da matsakaicin tsawon rayuwa daga shekara 16 zuwa 18, tare da bayanan har zuwa shekaru 20.
Amma yana da mahimmanci a tuna cewa tsawon rai yana da alaƙa da salon rayuwar da suke bi: rashin cin abinci mara kyau, ƙarancin rayuwa ko rashin lafiya sune masu canji waɗanda zasu iya yin tasiri ga tsawon rayuwa. Kowane kare ya bambanta, za mu iya ƙididdige tsawon rayuwa kawai kuma ba za mu taɓa tabbatar da tsawon lokacin da kare zai rayu ba, tare da ko babu takardu.
Mutt yana da wasu halaye waɗanda ke sa ya zama na musamman kuma ba a maimaitawa. Kodayake ba za mu iya hasashen halayensu ko tsawon rayuwarsu ba yayin da muke ƙoƙarin yin su a cikin nau'ikan, dabbobi ne masu hankali sosai waɗanda ke da ikon daidaita yanayin su da yanayi daban -daban. Waɗannan su ne samfuran iri ɗaya waɗanda daga baya suka ba da wuri ga tsirrai masu tsabta. Na baya an canza su ta hanyar halitta, mutts na tsawon lokaci.
A ƙarshe, abin lura ne cewa wadata da jini iri -iri na mutts, sabanin jinin talauci da yawan ha'inci a cikin 'yan kwikwiyo, suna fifita tsawon rai da ƙarancin haɗarin wahala daga matsalolin lafiya.
tarihin rayuwa
Kare ba tare da asali ko ɓata ba kawai yana da wani abu da ke nuna shi, wanda shine gaskiyar cewa na dangi ne gidan iyali, don haka mun san kare ne.
Asalinsa ya ta'allaka ne a zamanin manyan makarantu, samfurin giciye da yawa tsakanin kerketai. An san wannan a matsayin ƙetare bazuwar, ba tare da sa hannun mutum ba, don haka kawai makasudin shine ci gaban nau'in. Don haka, ƙarin samfuran masu tsayayya sun fito, yayin da masu rauni ko marasa lafiya suka mutu kuma galibi sun kasa haifuwa, suna ba da dama ga “irin ƙarfi mai ƙarfi”. Giciye ne na halitta wanda ba mu san magabatansa ba.
Haɗaɗɗen jini daban -daban a cikin giciye yana sa su ji daɗin "hybrid ƙarfi"wanda bai wuce na sami juriya ga cuta gadon consanguinity. Wannan ingantacciyar dabaru ce, mutane masu koshin lafiya suna da yawan haihuwa da damar haihuwa fiye da masu rauni ko marasa lafiya.
Labarin yana taimaka mana mu ƙara fahimtar tsawon rayuwar waɗannan kwafin don mu iya amsa tambayar da aka yi a take ta hanya mafi kyau.
Halayen Mutt
Hakanan, mutts ba su da babu downside dangane da karnuka masu tsattsauran ra'ayi, wanda ke ba su sha’awa sosai. Tare da 'yan kwikwiyo, abin da kawai za mu iya jin daɗi da shi shine cewa suna da halayen da muke nema kuma, duk da haka, galibi muna cin karo da banbance iri, kamar yadda dabbobi, kamar mutane, halittu ne na musamman..
kamar mu, naku hali za a haɗa shi da sashin halittar da yake kawowa kuma, a babban ɓangaren, tare da abubuwan muhalli waɗanda ke haɓaka da/ko a halin yanzu ke haɓaka. Waɗannan dabbobin sun bambanta idan an tashe su a kan titi, a cikin gidan iyali, tare da daidaitaccen yanayi ko kuma idan an kubutar da su daga yanayin da bai dace ba. Suna ba ku ƙauna da muhallin lafiya, sun kasance masu aminci da kulawa sosai, kawai ku gan su da fuskar farin ciki don fahimtar soyayyar da suke ji don "fakitin ɗan adam".
Bugu da ƙari, za mu iya horar da su a cikin ayyuka daban -daban, kamar nau'ikan da aka fi sani da su kamar karnukan ceto ko warkarwa.