Yaya tsawon kuda yake rayuwa?

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 22 Janairu 2021
Sabuntawa: 29 Yuni 2024
Anonim
YADDA SHAYIN GYADA YAKE WARKAR DA CUTUTTUKA.
Video: YADDA SHAYIN GYADA YAKE WARKAR DA CUTUTTUKA.

Wadatacce

Kwari ƙungiyoyi ne na tsari na Diptera da ke gabatarwa a duk faɗin duniya. Wasu daga cikin sanannun sanannun kwari ne na gida (Musca na cikin gida), 'ya'yan itace tashi (Keratitis capitata) kuma vinegar ya tashi (Drosophila melanogaster).

O tashi rayuwa yana tafiya ta matakai hudu: kwai, tsutsa, kumbiya da tashi babba. Kamar yawancin kwari, ƙudaje suna fuskantar jerin canje -canjen halittu waɗanda aka sani da metamorphosis. Ci gaba da karatu saboda a cikin wannan labarin na PeritoAnimal za mu yi bayanin yadda rayuwar kuda ke faruwa.

Yadda ƙudaje ke Hayayyafa

Idan kuna cikin wannan labarin, wataƙila kun riga kun yi mamakin yadda ƙudaje ke hayayyafa. Har zuwa karni na 17, ana tunanin waɗannan kwari suna fitowa kwatsam a cikin rubabben nama. Duk da haka, Francisco Redi ya tabbatar da cewa ba haka lamarin yake ba, sai dai kudajen sun ratsa zagayowar kuma sun sauko daga kuda da ta riga ta kasance.


Kamar sauran kwari, haifuwar kuda tana faruwa ne a cikin yanayin balagaggun su. Kafin hakan ta faru, dole ne namiji ya yiwa mace shari'a. Don wannan, namiji yana fitar da rawar jiki wanda shima yana taimakawa wajen sarrafa matsayin sa yayin tashin jirgin. Wannan shine dalilin da ya sa kwari ke da sauti na musamman.

Mata suna daraja waƙar mazan kuma ƙanshinta (pheromones) yana da daɗi ƙwarai. Idan ta yanke shawarar ba ta son yin aure da wannan namiji, ci gaba da motsi. A gefe guda kuma, idan ta yi imanin ta sami abokin da za ta dace, sai ta yi shiru don ya fara yin aure. Ayyukan jima'i yana ɗaukar aƙalla mintuna 10.

yaya aka haifi kuda

Rayuwar kuda tana farawa da matakin kwai, don haka muna iya cewa waɗannan kwari suna da yawa, ko kuma a kalla yawancinsu. Ƙananan ƙudaje ba su da yawa, wato, ƙwai suna fashewa a cikin mata kuma tsutsa galibi suna fitowa kai tsaye yayin kwanciya.


Bayan haka, ta yaya ake samun kuda?

Bayan yin jima'i, mace tana neman wuri mai kyau don yin ƙwai. Wurin da aka zaɓa ya dogara da kowane nau'in. Kudancin gida yana saka ƙwai a cikin ɓarnawar tarkace, kamar naman da ya lalace. Shi ya sa kwari ke kewaye da shara. 'Ya'yan itacen suna tashi, kamar yadda sunan ya nuna, yana sanya ƙwai a cikin' ya'yan itatuwa kamar su apples, figs, peaches, da sauransu. Yawan ƙwai a cikin kowane saiti ya bambanta tsakanin 100 zuwa 500. A tsawon rayuwarsu za su iya yin dubban ƙwai.

Ba da daɗewa ba waɗannan ƙwai suna ƙyanƙyashe. Suna barin at tashi larvae waxanda yawanci kodadde ne kuma masu fadi. Ana kiransu tsutsotsi. Babban aikin larvae shine ciyar da duk abin da za ku iya don samun damar ƙaruwa da haɓaka da kyau. Abinci kuma ya dogara da nau'in kuda. Kamar yadda zaku iya tunanin, tsutsotsi tsutsotsi na gida suna ciyarwa akan lalacewar tarkace na halitta, yayin da 'ya'yan itacen' ya'yan kwari ke cin ɗanyen 'ya'yan itace. Wannan shine dalilin da ya sa kun riga kun sami wasu "tsutsotsi" a cikin 'ya'yan itace, amma a zahiri su tsutsotsi ne.


Metamorphosis na kwari

Lokacin da suka ci abinci ƙwarai, tsutsotsi suna rufe kansu da wani nau'in capsule mai launin duhu, yawanci launin ruwan kasa ko ja. Wannan shine abin da aka sani da kumburi, yayin wannan matakin dabbar baya cin abinci ko motsi. A bayyane jariri ba ya aiki, amma a zahiri yana fuskantar tsarin metamorphosis.

Metamorphosis shine tsarin nazarin halittu wanda tsutsotsin ke canzawa zuwa tashi babba. A wannan lokacin jikinka yana rarrabu zuwa sassa uku: kai, kirji da ciki. Bugu da ƙari, suna da ƙafafu da fuka -fuki. Bayan wannan canjin, tashi babba yana barin pulpa kamar yadda malam buɗe ido ke yi. A cikin balagagge, suna fara aiwatar da haifuwa.

Tsawon lokacin metamorphosis na kwari ya dogara da zafin jiki. A lokacin bazara, lokacin da yanayin zafi ya kai mafi girma, wannan tsari yana faruwa cikin sauri. A lokacin hunturu ƙudaje na kasancewa a cikin tsutsa har sai zafin ya dawo, haka kwari ba sa damuwa a lokutan sanyi. Idan sun sami mafaka da kyau, za su iya rayuwa cikin girma har zuwa bazara.

Rayuwar tashi

Ba abu ne mai sauki ba don amsa tsawon lokacin da kuda ke rayuwa kamar yadda ya dogara da nau'in da yanayin rayuwa. Koyaya, yana yiwuwa a bayyana cewa rayuwar kuda yawanci tana tsakanin kwanaki 15-30, ana ɗaukarta ɗaya daga cikin dabbobin da suka fi guntu tsawon rayuwa.

Da ɗumiwar yanayi da ingantaccen abincin ku, tsawon kuda zai iya rayuwa. Da alama kamar ɗan gajeren lokaci ne, amma ya isa ya sa dubban ƙwai. Wannan ƙwarewar ta ba da damar ƙudaje su mamaye duk duniya, ta dace da duk mahalli mai yuwuwa.

Curiosities game da gardama

Kuda ba wai kawai dabbobin dabbobin da mutane ke tunani ba. Wasu nau'in kuda suna da fa'ida sosai ga ɗan adam, don haka bari mu bayyana wasu abubuwan ban sha'awa game da kuda waɗanda ke nuna yadda suka fi ban sha'awa fiye da yadda suke gani:

  • Wasu ƙudaje sune masu gurɓataccen iska. Ƙudaje da yawa sune masu gurɓataccen iska kamar ƙudan zuma da malam buɗe ido. Wato, suna ciyar da tsirrai a lokacin balagarsu, suna jigilar pollen daga wannan fure zuwa wani. Don haka, suna ba da gudummawa ga haɓakar tsirrai kuma, don haka, ga samuwar 'ya'yan itatuwa. Wadannan kuda dangi ne Calliphoridae (blue da kore kwari).
  • mahaukaci ya tashi. Hakanan akwai wasu nau'ikan ƙudan zuma, yawancin kuda suna cin wasu kwari ko arachnids waɗanda ke cutar da mutane. Misali, furen yana tashi (iyali Syrphidae) sune masu farautar kwari kamar aphids da aleyrodidae. Waɗannan ƙudaje suna kama da ƙudan zuma da kudan zuma.
  • Abinci ne ga sauran dabbobin. Sauran nau'in kuda ba su da daɗi kuma suna iya watsa cuta. Duk da haka, su ne abincin dabbobi da yawa kamar gizo -gizo, kwaɗi, toads, tsuntsaye har ma da kifi. Kasancewarsa yana da mahimmanci ga rayuwar wasu dabbobin kuma, don haka, don ingantaccen aikin yanayin muhalli.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Yaya tsawon kuda yake rayuwa?,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.