Wadatacce
- Ta yaya maganin rigakafi ke aiki a cikin kuliyoyi?
- Wadanne maganin rigakafi za ku iya ba cat?
- Zan iya ba katsina amoxicillin?
- Ba za ku iya ba wa cat ɗin wani magani ba
Cats suna da saukin kamuwa da cututtuka da yawa kuma yawancin su asalin asalin ƙwayoyin cuta ne, wataƙila ƙungiya ce mai haɗari, tunda a cikin manyan halayen su an fito da ɗabi'a mai zaman kanta wacce ke fassara zuwa rayuwa a waje da gida, inda mai shi ba zai iya sarrafa kowane abin da yana ƙara haɗarin kamuwa da ƙwayar cuta.
Kamar yadda yake ga mutane, kyanwa dole ne su sami magani idan sun kamu da cutar waɗannan sifofin, kuma magani idan akwai kamuwa da cuta dole ne a yi da magungunan ƙwayoyin cuta.
Amma wannan yana nufin zan iya ba cat maganin rigakafi? Wannan ita ce tambayar da za mu amsa a cikin wannan labarin na PeritoAnimal.
Ta yaya maganin rigakafi ke aiki a cikin kuliyoyi?
Gudanar da maganin ƙwayoyin cuta ga kyanwa ba ƙaramin abu bane, tunda waɗannan magungunan suna da tsarin aikin da zai iya cutar da jikin dabbar. Na gaba zamu iya ganin maganin rigakafi na iya samun hanyoyin aiki guda biyu don magance cututtukan cat ɗinmu:
- aikin bacteriostatic: Maganin rigakafi yana aiki ta hanyar hana yaduwar kwayoyin cuta.
- aikin bactericidal: Maganin rigakafi yana aiki ta hanyar lalata kwayoyin cutar da ke haifar da kamuwa da cuta.
Dangane da yanayin kwayoyin cutar, mai yiyuwa ne maganin ya ƙare har ya lalata wani sashi na tsirrai na hanji, wanda ƙwayoyin cuta masu fa'ida suka kirkira, amma wanda maganin ba zai iya rarrabewa daga waɗanda ke haifar da cutar ba.
Wadanne maganin rigakafi za ku iya ba cat?
Cats (kazalika da karnuka) galibi ana ba su maganin rigakafi da aka yarda don amfanin ɗan adam, mafi yawan kasancewa amoxicillin, kodayake muna iya ambaton wasu kayan aiki masu aiki kamar doxycycline ko cephalexin.
Koyaya, dalili na farko da ya sa bai kamata ku ba da kowane maganin rigakafi ga cat ɗinku yana cikin bambance -bambancen da ke tsakanin ilimin halittar ɗan adam da ilimin kimiyyar feline. Wato, jikinmu yana narkar da kowane maganin rigakafi ta wata hanya, amma cat ɗin ya narkar da shi ta wata hanya dabam, wanda dole yana nufin karbuwa na allurar..
Dalili na biyu da ba za ku iya ba cat maganin rigakafi ba shine duk ba sa aiki iri ɗaya ko kuma akan ƙwayoyin cuta iri ɗaya, kuma kodayake ana amfani da ƙwayoyin rigakafi da yawa na mutane akan dabbobin gida, wasu na iya zama mai guba gare su.
Zan iya ba katsina amoxicillin?
Mun riga mun ga cewa akwai maganin rigakafi da yawa ga mutane waɗanda galibi ana amfani da su a cikin kuliyoyi da karnuka, ɗayan da aka fi amfani da su shine amoxicillin. Saboda haka, kuskure ne akai -akai don neman bayanan allurai. Ana buƙatar amoxicillin don kyanwa kuma don ci gaba da gudanar da ayyukanta, bari mu ga dalilin:
Amoxicillin maganin rigakafi ne mai fa'ida, wanda ke nuna cewa yana aiki da yawan ƙwayoyin cuta.Idan cat ɗinku yana da kamuwa da cuta ta hanyar ƙwayoyin cuta masu jurewa amoxicillin, wani abu mai mahimmanci zai faru: ƙwayoyin da ke cikin jikin cat ɗinku za su lalace kuma ƙwayoyin da ke haifar da kamuwa da cuta za su yadu ba tare da kowane nau'in gasa na kwayan cuta ba, yana ƙara haɗarin cutar hanya mai hatsarin gaske.
Amoxicillin, kamar kowane maganin rigakafi, yakamata ya kasance wani likitan dabbobi ya rubuta, tunda idan kamuwa da cuta ba ya warwarewa tare da maganin rigakafi mai faɗi, asibitin dabbobi za su gudanar da gwajin rigakafi, gwajin da ke ƙayyade da waɗanne maganin rigakafi ne za a iya kai wa ƙwayoyin cuta.
Ba za ku iya ba wa cat ɗin wani magani ba
Ko da menene abin da aka faɗi game da magungunan dabbobi ko magungunan da aka nuna don amfanin ɗan adam, yana da yawa kamar yadda ba daidai ba ne ku yi wa cat ɗin ku magani. Mutum kaɗai mai iyawa don rubuta maganin magunguna ga dabbobin mu likitan dabbobi ne.
Idan kun ba cat ɗin ku magunguna marasa dacewa, yana jefa rayuwarsa cikin haɗari kuma yana iya haifar da mummunan maye, bugu da ƙari, yana iya rufe babbar cuta da ke buƙatar taimakon dabbobi na gaggawa.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.