Wadatacce
Flamingos tsuntsaye ne na jinsi phoenicopterus, wanda aka san nau'in halittu guda uku, phoenicopterus chilensis (Flamingo na ƙasar Chile), phoenicopterus roseus (flamingo na kowa) da phoenicopterus ruber (ruwan hoda mai ruwan hoda), dukkan su daga ruwan hoda lokacin manya.
Wannan tsuntsu ne na musamman, mai girman gaske da kamanni na musamman, yana da ikon yin tafiya mai nisa a lokacin ƙaura. Yana zaune a yankunan da ke da ɗumi, inda suke ciyarwa da renon yaransu, tare da matasa guda ɗaya kawai a cikin biyun flamingos. A lokacin haihuwa, 'yan kwadago suna da launin toka mai launin toka tare da wasu yankuna na jikin baki, amma lokacin da suka balaga, suna samun launin ruwan hoda mai ban mamaki da sifa.
A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal za mu yi bayani saboda flamingo ruwan hoda ne da yadda yake samun wannan launi. Don warware wannan asirin, ci gaba da karatu!
Dabbar Flamingo da kalar halayyarta
Launin tsuntsaye sakamakon sakamakon tarin pigment a cikin tsarin haɗin gwiwa (fur ko, galibi, gashinsa). Tsuntsaye ba sa fitar da dukkan aladu ko launuka da suke yi, yawancinsu sun fito ne daga abincinsu. Don haka, tsuntsaye na iya ƙirƙirar melanin, suna ba da launin baƙar fata ko launin ruwan kasa a cikin tabarau daban -daban, rashin wannan alamar yana haifar da farin launi. Sauran launuka kamar rawaya, orange, ja ko kore sune samu ta hanyar abinci.
Akwai rukunin tsuntsaye guda ɗaya, na dangi mUsophagidae, wanda ke samar da aladu na gaskiya ban da melanin, waɗannan aladu sune uroporphyrin III wanda ke ba da launi mai launin shuɗi da turacoverdin, ainihin koren alade da aka sani tsakanin tsuntsaye.
A fuka -fukan tsuntsaye suna da dubban ayyuka, kamar kamewa, neman abokin aure, ko kafa yanki. Bugu da ƙari, fuka -fukan tsuntsaye na iya ba da bayanai da yawa game da mutum, kamar matsayin lafiya, jima'i, hanyar rayuwa da yanayi mai mahimmanci.
Gabaɗaya, tsuntsaye kan canza gashinsu aƙalla sau ɗaya a shekara, wannan canjin baya faruwa ba zato ba tsammani, kowane yanki na jiki ba shi da fuka -fuka a wani lokaci. Hakanan akwai canje -canje na zahiri waɗanda ke faruwa kawai kafin estrus ko a lokacin haifuwar nau'in, yana haifar da ɓarna daban -daban daga sauran shekara, galibi ya fi nishaɗi da jan hankali, wanda makasudin shine samun abokin tarayya.
Launi da siffar gashin fuka -fuka an ƙaddara su ta hanyar halittar jini da tasirin hormonal. Gashin fuka -fukan sun haɗa da keratin, furotin wanda ƙwayoyin epidermal ke samarwa da tsara shi kafin gashin ya fara fitowa daga cikin ɓarna ta cikin fata. Bambancin tsarin keratin yana haifar da tasirin gani wanda, tare da rarraba aladu daban -daban, yana haifar da tsarin launi daban -daban a cikin tsuntsaye.
Shin kun san cewa flamingos tsuntsaye ne masu ƙaura? Duba ƙarin game da halayen waɗannan tsuntsayen da ma misalai a cikin wannan labarin ta PeritoAnimal.
Flamingo: abinci
Kai flamingos sune feeders tace. Don ciyarwa, suna nutsar da kan su cikin ruwa, suna sanya shi tsakanin tafin ƙafafunsu. Da taimakonsu kuma da gemun, suna cire gindin yashi wanda ke haifar da kwayoyin halitta su shiga cikin baki, rufe shi da danna shi da harshe, yana sa ruwan ya fito ya bar abincin da ya makale a cikin ɗaya daga cikin mayafin siririn da yake da shi. gefen baki, a cikin hanyar tsefe.
Abincin ruwan hoda na flamingo ya bambanta kuma ba mai zaɓe ba ne saboda yadda yake ciyarwa. Lokacin tace ruwa, flamingos na iya cinye ƙananan ƙwayoyin ruwa kamar kwari, crustaceans, molluscs, tsutsotsi, algae da protozoa.
Yanzu da kuka san dalilin da yasa flamingo ruwan hoda yake, duba wannan jerin PeritoAnimal tare da tsuntsaye 10 da basa tashi.
Pink Flamingo: saboda suna da wannan launi
Daga dukkan kwayoyin halittar da flamingos ke ciyarwa, suna iya samun aladu, amma galibi brine shrimp ya sa flamingos ruwan hoda. Wannan ƙaramin ɓawon burodi yana rayuwa a cikin fadama mai gishiri sosai, saboda haka sunan sa.
Lokacin da flamingo ya cinye shi, yayin narkewar abinci, ana narkar da aladu ta yadda za su daure ga ƙwayoyin kitse, suna tafiya zuwa fata sannan kuma zuwa fuka -fuka lokacin da canjin launin fata ya faru. Kuma, a sakamakon haka, ɗayan yana da ɗayan fasalulluka masu ban sha'awa na flamingo ruwan hoda. Kajin Flamingo ba ya canza launin ruwan hoda sai sun canza fatar zuwa girma.
A gefe guda kuma, an san cewa maza masu launin Flamingo masu ruwan hoda a lokacin zafi suna fitar da mai daga cikin su uropigial gland, wanda yake a gindin wutsiya, tare da kalar ruwan hoda mai ƙarfi, wanda fuka -fukan ke fitar da shi don samun kyan gani ga mata.
A ƙasa, bincika wasu ruwan hoda flamingo hotuna.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu saboda flamingo ruwan hoda ne,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.