Me yasa katsina baya wasa?

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 2 Afrilu 2021
Sabuntawa: 19 Nuwamba 2024
Anonim
Damben katsina Nayau Alamis Anbuga wasa mai kyau September 17, 2020
Video: Damben katsina Nayau Alamis Anbuga wasa mai kyau September 17, 2020

Wadatacce

Babu shakka, ɗaya daga cikin manyan dalilan da ke motsa mu don ɗaukar kyanwa shine yanayin wasa da nishaɗin su, da kuma yadda suke ƙauna. Ba abin mamaki bane, saboda haka, idan dabbar ku ba ta da sha'awar wasa, kuna iya tambayame yasa karenku baya wasa, tunda wannan halayyar alama ce mai kyau don sanin cewa furry ɗinku yana cikin farin ciki da koshin lafiya. Koyaya, kamar yadda zaku gani a cikin wannan labarin na PeritoAnimal, gaskiyar ita ce rashin wasa a cikin kuliyoyi na iya haifar da dalilai da yawa, kuma a lokuta da yawa, gaba ɗaya dabi'a ce.

Ci gaba da karatu don gano tare da mu me yasa karenku baya wasa da komai, abin da za a yi a kowane hali da lokacin da za a kai shi wurin likitan dabbobi.


Me yasa katsina baya wasa kamar da?

Gaskiya ne cewa mafi yawan mutanen da ke zaune tare da kyanwa sun san yadda waɗannan dabbobin ke da daɗi da wasa. Yanzu, kamar yadda muke yin kyanwa, a tsawon lokaci, suna canza halayensu yayin da suka zama manya, a wannan matakin har zuwa tsufa. A saboda wannan dalili, idan ɗan kyanwa ya kasance mai wasa sosai a matsayin ɗan kyanwa kuma yanzu ya zama babba ya daina wasa (ko wasa sau da yawa), bai kamata ku ji tsoro ba, saboda wannan saboda cat ɗinku ya riga ya zama babba kuma yanzu yana da mutunci mafi girma.

Wannan canjin zai iya faruwa ba kawai yayin da kyanwar ku ta girma zuwa babba ba, har ma idan cat ɗin ku ya tsufa, kamar yadda tsofaffin kuliyoyi ke samun nutsuwa da ƙarancin motsi saboda ba su da ƙarfin kuzari kamar lokacin ƙuruciyarsu, kuma gidajen ku ba abin da suka kasance a da. Koyaya, idan cat ɗinku ya daina wasa, wannan ba koyaushe bane saboda shekaru.


Don haka, akwai wasu dalilan da zasu iya bayyana dalilin da yasa karenku baya wasa kamar yadda ya saba kuma yakamata ku kula.

Yana da mummunan kwarewa

Wani lokaci ƙin yin wasa da ku na iya zama saboda ya ya haɗu da gogewa mara kyau tare da kasancewa tare da ku. Don yin watsi da wannan yuwuwar, dole ne ku tambayi kanku: shin ya daina wasa gabaɗaya ko kuwa yana gujewa wasa da ku ne kawai? Za a iya samun yanayi da yawa da ke motsa wannan, misali idan, lokacin wasa da shi, kuka fusata kuma kuka hukunta shi, abin da bai kamata ku yi ba saboda bai fahimta ba don haka kawai za ku iya tsoratar da shi, yana lalata dangantakar ku. Hakanan yana iya kasancewa yana jin zafi lokacin da kuka yi wasa da shi, cewa ya firgita da babbar murya, abin wasa ya cutar da shi ...


Yana samun takaici ko bacin rai lokacin wasa

Sau da yawa lokacin da muke wasa da kyanwa, mun gama ba yadda ya kamata, haifar da takaici a cikin dabbar. Ta yaya wannan ke faruwa? Gaskiyar ita ce wasa, kamar sauran ayyuka da yawa, yana da farko da ƙarshe. Wannan yana iya zama a bayyane, amma wani lokacin mutane suna wasa da kuliyoyinsu suna yin watsi da wannan gaskiyar kuma suna hana su isa ga abin wasa, wanda ke haifar da su kullun bi abin wasa, misali. Wannan yana iya zama mai daɗi, amma yaya za ku ji idan kuna ƙoƙarin cimma wani abu koyaushe kuma kun kasa? Wannan yanayin zai baƙanta muku rai ta hanyar ɗora ƙoƙarinku akai -akai zuwa wani abu mara amfani, ko kuma zai haifar muku da gajiyawa, kamar yadda za ku gaji da yin ainihin abu ɗaya koyaushe a banza.

Lokacin da kuke wasa da kyanwar ku kuma kada ku bari ta isa ko ta kori abin wasan ku, daidai abin da muka bayyana ya faru. Don haka abin da kuka fara tunanin ɓata lokacin nishaɗi da jin daɗi tare da dabbobin ku yana haifar da mummunan yanayi a cikin sa, har zuwa daga karshe ya koshi. Wannan kuma yana faruwa tare da abin wasa wanda ya zama sananne kwanan nan, mai nuna laser, wanda ke farkar da illar farautar cat kuma yana haifar da babban abin takaici, kamar yadda ba su taɓa yin nasarar kama abin farautar su ba, wanda ke sanya damuwa mai mahimmanci akan dabba.

Ba koyaushe yake son yin wasa ba

Cats dabbobi ne masu matukar kulawa waɗanda galibi basa son wuce gona da iri. A saboda wannan dalili, ku dole ne a fahimta kuma ku guji zama masu dagewa, musamman lokacin da kuka lura cewa kyanwa ba ta da karbuwa musamman don yin wasa, wataƙila a wannan lokacin ya fi son hutu ko zama shi kaɗai. In ba haka ba, idan kuka ci gaba da damun cat ɗinku, zai iya ƙosar da ku, ya guje ku, har ma ya ba ku mamaki idan ya yi fushi.

ba shi da lafiya

Idan kun lura da canjin kwatsam a cikin halayen kyanwa ba tare da wani bayyanannen bayani ba, kuna iya zargin cewa saboda cat ɗinku baya yin kyau, ma'ana yana fama da rashin lafiya ko ciwo saboda rauni. A wannan yanayin, yakamata ku ɗauki kyanwa ga likitan dabbobi.

My cat yana baƙin ciki kuma baya wasa

Cats dabbobi ne musamman masu saurin kamuwa da canje -canjen da ke faruwa a kusa da su da danginsu. Wannan saboda, ta dabi'a, suna buƙatar kiyaye yanayin a ƙarƙashin sa ido kuma su san ayyukansu don jin kwanciyar hankali. Ba abin mamaki bane, saboda haka duk wani gagarumin canje -canje da ke faruwa a muhallin ku, kamar canjin adireshi, isowar wani memba a gida har ma da canje -canje na dabara da rashin fahimta, kamar hayaniya mai ban mamaki a gida ko canjin canji a cikin abincin su, yana haifar da rashin jin daɗi da damuwa. Wannan yawanci yana sakewa a cikin halayensa, kuma cat yana bakin ciki da rashin kwanciyar hankali, wanda ke nuna cewa baya sha'awar wasa, tsakanin sauran abubuwa da yawa.

A ƙarshe, idan cat ɗin ku an karbe shi kwanan nan a gare ku, dabi'a ce cewa har yanzu bai amince da ku da muhallin gaba ɗaya ba, saboda duk abin da muka tattauna, saboda wannan ya haɗa da sauyawa kwatsam daga duk abin da ya sani. A saboda wannan dalili, abokin ku bukatar lokaci don daidaitawa zuwa sabon muhallin, wanda har yanzu yana ɗaukar maƙiya kuma cike da baƙi. Bugu da ƙari, wannan lokacin karbuwa ya bambanta ƙwarai dangane da kowane mutum, saboda akwai kuliyoyin da suka fi wasu jin kunya, dangane da ilimin halittar su da abubuwan da suka gabata.

My cat yana yawan barci kuma baya wasa

Cats dabbobi ne masu bacci, yawanci suna bacci. tsakanin 12 zuwa 15 hours kowace rana don adana ƙarfin ku. Don wannan dalili, bai kamata ku damu ba idan cat ɗinku yana bacci cikin lumana kuma ya fi son kada ya yi wasa. Hakanan, kamar yadda muka tattauna a baya, kuna buƙatar ku san musamman lokacin da cat ɗinku ke karba kuma yana son yin wasa, kuma ku girmama ta lokacin da ta fi son hutu.

Waɗannan halayen bacci suma sun bambanta dangane da dalilai kamar shekaru, kamar yadda tsofaffin kyanwa ke yin bacci; da zafin jiki, tun lokacin bazara ya zama gama gari ga karen ya fi gajiya, da sauransu. Koyaya, idan kun lura cewa cat ɗinku ya daɗe yana baƙin ciki kuma ba shi da kuzari, ya kamata ku san wasu alamun da za su iya sa ku yi tsammanin cat ɗin ba ya yin kyau, kamar canji a halayen cin abinci idan cat ya zama juya daga gare ku kuma ku kasance masu santsi ... Lokacin da cat ɗinku ya yi bacci fiye da yadda aka saba, yana iya kuma nufin ya Ba shi da kyau, kuma zai zama dalilin kai shi ga likitan dabbobi.

Menene zan iya yi don katsina ya yi wasa?

Idan cat ɗinku ya daina wasa ko ya guji wasa tare da ku, yana da mahimmanci ku yi ƙoƙarin fahimtar dalilin da yasa hakan ke faruwa, saboda kamar yadda kuka riga kuka gani, akwai dalilai da yawa waɗanda zasu iya haifar da wannan canjin halin. Don haka, bari mu ga abin da za mu yi a kowane yanayi idan cat ba ya son wasa:

tabbatar yana lafiya

Idan halayen cat ɗinku suna ɗan haggard saboda ba shi da daɗi ko rashin lafiya ta jiki, ya kamata ku nemo matsalar matsalar ku magance ta. Ya kamata a lura cewa, a cikin yanayin ƙananan kuliyoyi, yana da sauƙi a gano ko ba su da lafiya saboda canjin ya fi ƙaruwa (daga cat mai aiki zuwa zama mara motsi, misali). Koyaya, idan kyanwa ta tsufa, yana da wahala a san ko ta daina wasa saboda tsufa ko rashin lafiyar jiki da tsufa ke haifarwa.

Duk da haka dai, dole ne kai cat zuwa likitan dabbobi don haka zai iya gano irin rashin jin daɗin da yake ji kuma ya ba ku shawara game da hakan. Don haka, idan cat ɗin ku babba ce ko tsohuwar dattijo kuma ba ku da tabbacin ko ta daina wasa saboda ta haifar da matsalar ƙwayoyin cuta, zaku iya kawar da yuwuwar kuma ku tabbata hakan ya faru ne saboda canjin hali saboda tsufa, kuma ba ta wata cuta mai alaƙa.

Ka ba shi lokaci don daidaitawa.

Idan cat ɗinku ya shigo gidan kwanan nan ko kuma an sami babban canji, yana da kyau ku ɗauki lokaci don ku san ta da kewaye da dangin ta. Bari ya kusanci abin da yake tsoro ko abubuwan da ke sa shi rashin jin daɗi, da sakamako tare da abinci ko wasan haske, idan ya kasance mai karba.

Idan cat ɗinku baya wasa kuma yana da shakku saboda mummunan ƙwarewar da ke da alaƙa da wasa, tsarin aikin zai zama iri ɗaya: juya yanayin da ya haifar da tsoro zuwa wani abu mai kyau, tare da lokaci da haƙuri. In ba haka ba, tilasta shi cikin yanayin da yake jin rashin jin daɗi ba zai haifar da sakamako ba, kamar yadda za ku sa shi rayuwa cikin tsoro da damuwa, sabili da haka za ku sa shi kawai ya danganta yanayin da gogewa mara kyau.

A ƙarshe, a cikin waɗannan lamuran, amfani da wani diffuser na pheromone Hakanan ana ba da shawarar a lokacin karbuwa, saboda wannan zai taimaka wa kyanwa ta natsu a cikin muhalli, musamman fifikon karbuwa idan cat ɗinku yana jin kunya.

Nemo yadda kyanwa take son yin wasa

Kodayake yana iya zama mai ban sha'awa, ba duk kuliyoyin ke son yin wasa iri ɗaya ba. Ku sani wane irin wasanni da kayan wasa cat ɗinku yana son shi, zai zama mai mahimmanci don tabbatar da cewa yana da nishaɗi da yawa kuma ku ciyar lokaci mai inganci tare.

Akwai nau'ikan kayan wasa daban -daban na kuliyoyi a kasuwa waɗanda zaku iya zaɓar daga, wasu tsalle, yin hayaniya, suna da fuka -fukan, fur, wutsiyoyi, haske, da sauransu. Hakanan, zaku iya neman ƙarin zaɓuɓɓukan tattalin arziƙi da yin kayan wasan ku na gida (tare da igiyoyi, kwalaye, da sauransu). Tabbas, cat ɗinku yana da wani irin fifiko; don haka, lura da waɗanne abubuwan da galibi yake jin daɗi a gida.

A ƙarshe, koyi yin wasa da kyanwa ta hanya mai kyau, saboda wasa hanya ce mai daɗi da fa'ida don ku ciyar lokaci tare kuma ku sa kyanwa ta motsa jiki. Don haka bari ya bi, farauta, ya ciji kayan wasanku ba tare da ƙuntatawa ba wanda ya saba da halayen sa.

girmama yadda yake

Masu mallakar galibi suna da tsammanin da imani game da abin da yakamata cat ya kasance, kuma wannan na iya zama cutarwa musamman saboda ba za ku iya ƙoƙarin canza halin dabbar ta hanyar tilasta shi ya zama abin da ba shi ba. Ba lallai ne cat ɗinku ya zama mai wasa kamar sauran ba, ya kamata ku san yadda za ku karɓe shi kuma, idan za ta yiwu, ku gayyace shi ya yi wasa idan ya yi daidai. In ba haka ba, kawai za ku iya cutar da lafiyar ku da alaƙar ku da shi.

Yanzu da kuka san dalilai daban -daban da yasa cat ɗinku baya wasa tare da ku, me yasa kwatsam ya daina wasa, ko kuma dalilin da yasa bai motsa yin wasa da komai ba, muna koya muku yadda ake yin kayan wasan gida don ya sami waɗanda ya fi so.