Shin kuliyoyi suna son kiɗa?

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 12 Yuli 2021
Sabuntawa: 14 Nuwamba 2024
Anonim
Forrest Gump - learn English through story
Video: Forrest Gump - learn English through story

Wadatacce

idan kyanwa kamar kiɗa ko a'a Tambaya ce da ake yawan maimaita ta tsakanin masoyan kyanwa, kuma godiya ga ɗimbin karatu da gwaje -gwajen kimiyya yana yiwuwa a amsa a sarari cewa: kyanwa suna son sauraron wasu nau'ikan kiɗa.

Masoyan cat sun san cewa sautuka masu ƙarfi galibi suna damun feline, amma me yasa hakan? Me yasa wasu sauti eh kuma wasu a'a? Shin sautin da suke fitarwa yana da alaƙa da dandano na kiɗa?

A PeritoAnimal za mu amsa duk tambayoyinku game da batun, ci gaba da karantawa kuma ku gano: Shin kuliyoyi suna son kiɗa?

kunnen kyanwa

Harshen da aka fi so na felines shine ƙanshi kuma wannan shine dalilin da ya sa aka sani cewa sun fi son siginar ƙanshi don sadarwa. Koyaya, suna kuma amfani da yaren sauti tare da, a cewar masana, har sautin daban -daban har goma sha biyu, wanda sau da yawa suna iya bambancewa tsakanin su kawai.


Ba abin mamaki bane, kyanwa suna da kunnuwan da suka bunƙasa fiye da na mutane. Ba a zahiri ba, amma a ma'anar ji, suna gano sautin da mu mutane galibi ba mu taɓa lura da su ba. Duniyar tasu ta fito daga tsattsarkan yara masu taushi har zuwa hayaniya da hayaniyar manya a tsakiyar rikici. Kowane ɗayansu yana faruwa gwargwadon tsawon lokaci da mita, wanda zai zama ƙarfin sauti a ma'aunin sa, ta hanyar hertz.

Yanzu bari mu shiga wani ɓangaren kimiyya don yin bayanin wannan, saboda zai zama da amfani yayin fahimtar halayen dabbobin ku da tantance idan kyanwa suna son kiɗa. Hertz shine naurar mitar motsi, wanda a wannan yanayin sauti ne. Ga taƙaitaccen taƙaitaccen jerin jeri waɗanda nau'ikan daban -daban za su iya ji:

  • Ganyen Kakin: mafi ingancin ji, har zuwa 300 kHz;
  • Dabbobin ruwa: daga 20 Hz zuwa 150 kHz (sau bakwai na mutane);
  • Jemagu: daga 50 Hz zuwa 20 kHz;
  • Karnuka: daga 10,000 zuwa 50,000 Hz (ya ninka mu sau hudu);
  • Cats: daga 30 zuwa 65,000 Hz (yayi bayani da yawa, ko ba haka ba?);
  • Mutane: tsakanin 30 Hz (mafi ƙanƙanta) zuwa 20,000 Hz (mafi girma).

Fassarar sautuna ta kuliyoyi

Yanzu da kuka san ƙarin game da wannan batun, kuna kusa da sanin amsar idan cats kamar kiɗa. Kai sauti mafi girma (kusa da 65,000 Hz) yayi daidai da kiran 'yan tsana daga iyaye mata ko' yan uwan ​​juna, da ƙananan sauti (waɗanda ke da ƙarancin Hz) galibi suna dacewa da kuliyoyin manya a cikin faɗakarwa ko barazana, don haka suna iya tayar da hankali lokacin da aka saurare su.


Game da meow na cat, wanda ga mamakin masu karatu da yawa baya cikin repertoire na sadarwa tare da nau'in, sauti ne kawai don sadarwa tare da mu. Meow na kyanwar wata ƙira ce ta dabbobin gida ta hanyar da za su iya sadarwa da mutane. Waɗannan sautunan gajerun murya ne daga daƙiƙa 0.5 zuwa 0.7 kuma suna iya kaiwa daƙiƙa 3 ko 6, dangane da buƙatar amsawa. A makonni 4 na rayuwa, a yanayin sanyi ko haɗari, akwai kiran jarirai. A cewar wasu kwararru a wannan fanni, kiraye -kirayen sanyi na faruwa har zuwa makwanni 4, saboda a lokacin za a iya sarrafa su da kan su, kuma suna da saurin zama mai muni. Meowon keɓewa ya fi tsayi, kamar dai sautin da aka kiyaye ne, kuma meowin ɗaurin yana da ƙaramin murya.

purr yawanci iri ɗaya ce a duk matakai na rayuwa, ba ta canzawa, sabanin kiran yara da ke ɓacewa bayan wata ɗaya na rayuwa don yin hanya ga meowing. Amma waɗannan za su zama hanyoyin sadarwar da kuliyoyin ke da su dangane da halin da ake ciki, amma kuma muna da gunaguni da gurnani, waɗanda ƙananan sautunan ne, ta inda suke nuna barazana ko kuma suna jin tarko.


Yana da mahimmanci mu koyi fassarar sautunan masoyanmu don fahimtar yare, abin da suke son isarwa kuma, ta wannan hanyar, ku san su sosai kowace rana. Don wannan, kar a manta labarin mu akan harshen jikin cat.

Kiɗa don kuliyoyi: wanne ne ya fi dacewa?

Yawancin masana kimiyyar halayyar dabbobi sun fara kwaikwayon sautin kyanwa don samar da kuli -kuli da "kidan kyanwa." Kiɗan da ya dace da nau'ikan nau'ikan salo ne wanda ya danganta da sautin muryar cat ɗin tare da kiɗa a cikin madaidaicin mita ɗaya. Manufar wannan binciken ita ce yin amfani da kiɗa a matsayin wani nau'i na wadatar sauraro don kunnen da ba ɗan adam ba kuma, bisa ga binciken, ya tabbatar da samun nasara sosai.[2].

Yana yiwuwa a sami wasu masu fasaha, galibi daga kiɗan gargajiya waɗanda ke ba da takamaiman kiɗa ga karnuka da kuliyoyi, misali mawaƙin Amurka Félix Pando, ya yi gyare -gyare na waƙoƙi ta Mozart da Beethoven tare da taken "kiɗan gargajiya don karnuka da kuliyoyi" wanda Ana iya saukar da shi daga Intanet, kamar sauran lakabi da yawa. Ya kamata ku gano abin da sautin dabbar ku ta fi so kuma kuyi ƙoƙarin sa shi farin ciki sosai lokacin sauraron kiɗa. Idan kuna sha'awar ƙirƙirar yanayi mai kyau don farjin ku, duba bidiyon mu na YouTube tare kiɗa don kuliyoyi:

Kiɗa don duk kunnuwa

Mutane suna shakatawa da sautunan jituwa, amma har yanzu felines suna da shakku. Abin da muke da tabbaci shi ne cewa kiɗa mai ƙarfi yana ƙarfafawa kuma yana sa katsina jin tsoro, yayin da kiɗa mai laushi yana sa su more annashuwa. Don haka, lokacin yin la'akari da ɗaukar kyanwa da lokacin da take cikin dangin ku, gwada duk abin da zai yiwu don guje wa sautuka masu ƙarfi.

A takaice, yi kyanwa kamar kiɗa? Kamar yadda aka fada, suna son kiɗan mai taushi, kamar kiɗan gargajiya, wanda baya damun jin daɗinsu.Don ƙarin koyo game da duniyar mawaƙa, duba wannan labarin ta PeritoAnimal "Gato meowing - 11 sauti da ma'anonin su".