Kiba a cikin Zomaye - Alamomi da Abinci

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 27 Janairu 2021
Sabuntawa: 29 Yuni 2024
Anonim
Yadda ake gane mace mai karamin farji da mai babban farji daga kafarta
Video: Yadda ake gane mace mai karamin farji da mai babban farji daga kafarta

Wadatacce

zomaye ko Oryctolagus cuniculus sun kasance, a tsakanin ƙananan dabbobi masu shayarwa, waɗanda ke da mafi yawan son yin kitse. Don haka, ba abin mamaki bane cewa zomo na cikin gida ya ƙare zama mai kiba.

A zahiri, mutane da yawa tare da dabbobin gida galibi suna nuna ƙaunarsu gare su tare da wuce gona da iri waɗanda galibi suna bayyana kansu ta hanyar abinci. Amma dole ne mu tuna cewa yawan abinci baya ƙoshin lafiya, ƙasa da ƙasa idan nau'in abinci ne daban fiye da na asali.

Idan kuna da zomo ko kuna tunanin ɗaukar ɗaya, bincika game da kiba a cikin zomaye, alamunta da abinci cewa yakamata mu ba ku don inganta lafiyar ku.

Menene kiba?

Kiba ita ce kiba a siffar mai a jiki. Yana faruwa a cikin dabbobin da ke da alaƙa da/ko salon rayuwa-mai saukin kamuwa da shi.


Baya ga zama matsala a cikin kanta, yana kara ta'azzara ko hanzarta sauran cututtukan da ke iya yiwuwa akan lokaci. Sauran ƙarin tasirin kai tsaye na kiba shine asarar tashin hankali, sakawa a gidajen abinci, gajiya da karuwar bacci, da sauran su.

Alamar kiba a cikin zomaye

Kamar yadda muka ambata a baya, da zomo dabbobin gida ne masu saurin kiba, musamman idan sun shafe mafi yawan yini a cikin keji suna barci, cin abinci kuma ba su da sarari don gudu. Abinci mara kyau da rashin motsa jiki yana ƙara nauyi sosai.

Wasu matsalolin da ke tasowa daga kiba a cikin zomaye rashin tsafta ce, tunda dabbar ba za ta iya isa ga dukkan sassan jiki don tsabtace kanta da kyau da raguwa ko rashin yiwuwar aiwatar da aikin kwaroron roba da suke buƙatar yi don samun duk bitamin na abinci . Bugu da ƙari, akwai bayyanar mycoses, wanda shine kamuwa da cuta da ke faruwa a yankin tsuliya, tsakanin sauran cututtukan da za su iya bayyana azaman dermatitis, wanda ke faruwa a cikin fata saboda lallurar da aka yi ta hanyar wuce kima. Ciwon amosanin gabbai da ƙafar ƙafa pododermatitis su ne ƙarin cututtukan da ke faruwa sakamakon yin kiba. Don haka yana da kyau ku san yadda zaku iya hana da ganowa wannan matsalar da wuri -wuri a cikin ƙananan yara masu fushi.


Lokacin da muka ga abokin aikinmu ya gaji sosai tare da ɗan ƙoƙari, ya ci kuma ya yi bacci fiye da yadda aka saba, ƙarar sa ta fi girma da taɓa gindin sa yana kashe mu don jin hakarkarin sa, muna iya fara zargin kiba ko, aƙalla, kiba . Yana da kyau cewa a kowace ziyara ga likitan dabbobi da ya ƙware kan ƙananan dabbobi masu shayarwa, ana auna zomo ɗinmu kuma yana biye da juyin halittarsa. O gwani zai gaya mana idan yana da kiba, matsalar da ta fi sauƙin magancewa, ko kuma idan mun riga mun fuskanci kiba wanda ya kamata mu fara faɗa don lafiyar dabbar mu.

Kamar kowane abu mai rai, hanya mafi kyau don hanawa da yaƙar kiba a cikin zomaye shine cin abinci mai kyau da motsa jiki.

Abinci

Ya kamata a kan ciyar da zomo yalwar ciyawa akwai koyaushe, saboda suna buƙatar babban adadin fiber. Don dacewa da abincin su na yau da kullun, dole ne mu ba su abinci na musamman na mafi kyawun ingancin da za mu iya kuma a cikin adadin yau da kullun wanda ya isa don nauyin su. Da ke ƙasa akwai tebur tare da jagorar gabaɗaya na yawan adadin abinci gwargwadon nauyin zomo:


  • Zomaye na ƙasa da 500 g - 30 g na abinci kowace rana
  • Zomaye daga 500 g zuwa 1000 g - 60 g na abinci kowace rana
  • Zomaye daga 1000 g zuwa 1500 g - 100 g na abinci kowace rana
  • Zomaye daga 1500 g zuwa 2000 g - 120 g na abinci kowace rana
  • Zomaye fiye da 2000 gr - 150 g na abinci kowace rana

Baya ga abinci mafi mahimmanci, za mu iya ba su wasu manyan abincin fiber, amma dole ne mu kasance da su azaman maganin da muke ba ku lokaci zuwa lokaci, ba a matsayin tushen abincin ku ba. Misali, wasu daga cikin waɗannan abubuwan da ake bi na dabi'a tare da babban abun ciki na fiber sune kayan lambu masu ganye da alfalfa. Yakamata muyi tunanin cewa tushen kamar karas yana ɗauke da babban sukari, don haka zamu iya ba zomon mu muddin mun ba da isasshen motsa jiki don amfani da ƙarfin kuzari kuma ba tara shi ba. 'Ya'yan itãcen marmari iri ɗaya ne da tushensu, saboda babban abun cikin sukari, wannan yakamata ya zama kari na lokaci -lokaci.

A ƙarshe, muna da abubuwan alheri waɗanda ake siyar dasu cikin shagunan, amma suna da sukari fiye da na halitta da aka ambata a sama, don haka idan muka zaɓi siyan wasu daga cikin waɗannan abubuwan jinya yakamata mu ba shi da lokaci mai yawa kuma a cikin ƙananan rabo.A ƙarshe, kada mu manta cewa dole ne su kullum samun ruwa mai dadi a yalwace a wurinku.

Idan har an gano ɗan ƙaramin nauyi ko kiba ya kamata mu fara rage adadin abinci a hankali kuma mu kawar da maganin. Kari akan haka, yakamata mu kara lokutan motsa jiki gwargwadon iko.

Motsa jiki

A matsayin mai dacewa ga abinci mai dacewa da lafiya, dole ne mu ƙara motsa jiki na yau da kullun don hana ko magance kiba a cikin zomaye. Dole ne mu tuna cewa su rayayyun halittu ne kuma suna buƙatar motsawa da alaƙa da wasu nau'ikan su don haka dole ne mu bar su su fita, gudu, tsalle da wasa, don haka samar da lafiyarsu, kamar yadda zomo zai ƙarfafa tsokar sa, kwarangwal ɗinku kuma zai ƙona kalori. Ta wannan hanyar, zamu iya taimaka muku rage nauyi mai yawa kuma ku ci gaba da kiyaye mafi kyawun nauyi a cikin kowane kwafi.

Idan abokin aikinmu yana zaune a cikin 'yanci na' yanci kuma yana da babban sarari kyauta don gudu da tsalle, amma har yanzu yana da kiba, a bayyane yake cewa matsalar abinci ce.

Ya kamata mu yi wasa da shi don tabbatar da cewa yana samun motsa jiki na yau da kullun. Yawancin zomayen cikin gida galibi suna cikin keji inda suke da abinci da ruwa, amma dole ne mu sani cewa ɗaukar su mintuna kaɗan a rana daga kejin don yin yawo a cikin ɗaki a cikin gidan bai isa ba.

A saboda wannan dalili, muna ba da shawarar hakan fitar da zomo daga cikin keji muddin zai yiwu kuma yi wasa da ita don ta motsa kuma kada ta tsaya cak a wani kusurwa. Bayan haka, akwai hanyoyin da za a sa waɗannan tseren a kewayen gidan su zama masu daɗi, misali za ku iya gina kewaye kuma ku ɓoye abubuwa a ciki don su nema.

Ta bin waɗannan shawarwarin, za ku iya ganin cewa zomon ku ya kasance cikin koshin lafiya kuma idan ya yi kiba, zai yi nauyi cikin sauƙi cikin ƙoshin lafiya. Ta wannan hanyar, zaku dawo da kuzari, kuzari, sha'awar wasa kuma, sama da duka, lafiyar abokin ku tare da dogayen kunnuwa da kafafu, wani abu da zai ba mu damar more ƙarin shekaru na kamfanin ku.

Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.