Wadatacce
- Halayen Giwa
- mazaunin giwa
- Cin giwa
- Amfani da gangar jikin wajen ciyar da giwa
- Shin giwaye suna cin gyada?
- Abubuwan sha'awa na giwa
- Nawa giwa tayi nauyi?
- Ta yaya giwaye ke motsawa?
- Yaya giwaye ke rayuwa?
- Yaya ake haihuwar giwaye?
giwaye sune manyan dabbobi masu shayarwa da ke wanzu akan busasshiyar ƙasa. Girmansu da kyawunsu ya tayar da sha'awa a duk wayewar dan adam da ta san su. A cikin tarihi, an yi amfani da su wajen safarar abubuwa har ma da yaƙe -yaƙe. Daga baya an kama su a cikin daji don baje kolin su a cikin gidan namun daji da circus, kazalika don yawon shakatawa tare da masu yawon buɗe ido da ke ziyartar Kudancin Asiya.
Koyaya, mutane kalilan ne suka san cewa waɗannan dabbobin suna da hankali mai kama da namu, kuma suna da ikon haɓaka duk motsin zuciyar da mutane suka sani. Duk da haka, wannan bai rage farautar hauren giwa ba, wanda shine babbar barazanarsa a yau. Shin kuna son ƙarin sani game da waɗannan dabbobi masu ban sha'awa? Kada ku rasa wannan labarin PeritoAnimal game da abin da giwa ke ci, wanda a ciki za mu gaya muku wasu abubuwan son sani.
Halayen Giwa
Giwaye (Elephantidae) dangi ne na dabbobi masu shayarwa mallakar Proboscidea. Ana sifanta su da girman su da tsawon rai, tare da tsawon rayuwar kusan shekaru 80. Characteristicsaya daga cikin manyan halayen giwaye shine manyan kunnuwansu, waɗanda suke matsawa don daidaita yanayin zafin su. Kodayake yana iya zama kamar haka, ba sa son kansu, amma suna amfani da kunnuwansu don kawar da matsanancin zafin da aka tara a jikinsu.
Wani muhimmin fasalin giwaye shine dogon hancinsu mai ƙarfi, wanda aka fi sani da akwati. Godiya gare ta, waɗannan dabbobin suna da ɗayan mafi kyawun ƙanshin ƙamshi a cikin dabbobin. Hakanan, su amfani da gangar jikinsu wajen tara ruwa kuma su fesa jikinsu da shi, kamar wanka. Suna kuma amfani da shi don samun abinci sannan su kai shi bakinsu. Daga baya, za mu duba daidai abin da giwa ke ci.
A ƙarshe, abin da ba a sani ba game da giwaye shine cewa suna da babban kwakwalwa don girman su. Bugu da ƙari, su dabbobin da ke da ƙima mafi girma na kwakwalwar kwakwalwa kuma hippocampus ɗin su na ɗaya daga cikin mafi girma a duniya. Wannan yana ba su a babban iyawa da ƙarfin tunani. A zahiri, an yi imanin cewa hankalinsu yayi kama da namu, haka nan da tausayawarsu da yadda suke zamantakewa.
mazaunin giwa
Mazauninsa ya dogara da kowane nau'in. A halin yanzu, akwai nau'i uku kawai, waɗanda ke zaune a wurare daban -daban. Wannan shine mazaunin kowannensu:
- giwa savanna (Loxodonta africanus): yana zaune a cikin savannas na tsakiya da kudancin Asiya. Waɗannan su ne muhallin halittu masu sauyin yanayi tare da ƙaramin gandun daji da ciyawa da yawa.
- giwa gandun daji(Loxodonta cyclotis): yana zaune a cikin dazuzzukan yammacin Afirka ta tsakiya, inda ciyayi da fauna suke da yawa.
- DAGiwar Asiya (Giwa maxim): yawanta ya ragu sosai a cikin karni na 20. A halin yanzu, suna zaune ne kawai a cikin gandun daji kaɗan a Kudancin Asiya kuma su ne kawai giwayen da ke cikin haɗarin ɓacewa, kodayake ana ɗaukar giwayen Afirka masu rauni.
Cin giwa
Kamar yadda muka ambata a baya, giwaye suna amfani da kututturen su don ɗaukar abinci daga sama da ƙasa. Hakanan, suna iya kama su kai tsaye a cikin bakunan su idan tsayin matsakaici. Idan an binne abinci a cikin ƙasa, da farko suna buƙatar tono shi da ƙafafunsu da ƙusoshin su, wanda kuma yana taimaka musu samun ruwa. Amma menene ainihin giwar take ci?
Abincin giwaye ya dogara ne akan ganye, tushe, ganye da haushi na wasu bishiyoyi da shrubs. Saboda haka, giwaye dabbobi ne masu yawan kiwo. Don kula da girman jikin su, suna buƙatar cin abinci na awanni 15 a rana, kuma suna iya cinye har zuwa kilo 150 na tsirrai a rana. Cikakken abincin ya dogara da nau'ikan giwaye daban -daban kuma, galibi, akan wurin da suke zaune.
Gandun daji da giwayen Asiya galibi suna cin ganyen bishiyoyi da haushi. Hakanan, galibi suna cinye a babban adadin 'ya'yan itace. Wannan babban bambanci ne tare da giwar savannah, saboda kasancewar 'ya'yan itace a cikin wannan yanayin ƙasa yana da iyaka. Abincin giwa na Savannah shima yanayi ne. A lokacin busasshen yanayi, ganyayyaki ba su da yawa, don haka galibi suna ciyar da bishiyoyi da bishiyoyin acacia.
Amfani da gangar jikin wajen ciyar da giwa
Gindin giwa ba don ruwan sha kawai ba. A haƙiƙanin gaskiya, wannan ɓangaren jikin giwa yana da matukar mahimmanci don samun abincin sa.
Babban fukafukinsa da musculature ya ba da damar wannan dabba ta yi amfani da gangar jikinsa kamar hannu kuma, ta wannan hanya, ta ɗauki ganyayyaki da 'ya'yan itatuwa daga manyan rassan bishiyoyi. Giwaye halittu ne masu kaifin basira kuma yadda suke amfani da kututturen su tabbatacciyar shaida ce.
Lokacin da basu iya isa wasu rassan ba, suna iya girgiza bishiyoyin don ganye da 'ya'yan itatuwa su faɗi ƙasa. Ta wannan hanyar, su ma suna sauƙaƙa wa ƙanƙara samun abinci. Kada mu manta cewa giwaye koyaushe suna tafiya cikin garke.
Kamar wannan bai isa ba, giwaye suna iya sare itace don cin ganyensa. A ƙarshe, har ma suna iya cin haushin mafi yawan bishiyoyin wasu tsire -tsire idan suna jin yunwa kuma ba za su iya samun sauran abinci ba.
Shin giwaye suna cin gyada?
Gyada gyada ce da ta samo asali daga Kudancin Amurka. giwaye ba sa cin gyada cikin yanayin sa. Duk da haka, yayin baje kolin su a gidan namun daji da dawakai, 'yan kallo kan ciyar da su gyada. Saboda yawan kitse mai yawa, suna da 'ya'yan itatuwa masu daɗi ga giwaye, kodayake yawan amfani da su ba shi da lafiya.
Abubuwan sha'awa na giwa
Yanzu da muka san abin da giwaye ke ci, tabbas kuna ci gaba da yiwa kanku tambayoyi da yawa. A saboda wannan dalili, mun haɗa wasu fannoni masu ban sha'awa na ilimin halittar su da halayen su. ga wasu abubuwan ban sha'awa game da giwa.
Nawa giwa tayi nauyi?
Lokacin haihuwa, matsakaicin nauyin giwa yana kusan kilo 90. Yayin da yake haɓakawa, girman sa yana ƙaruwa da yawa, yana kaiwa 5,000 zuwa 6,000 kg a nauyi. Manyan giwaye sune na savanna, wanda zai iya kaiwa tsayin mita 4.
Ta yaya giwaye ke motsawa?
Giwaye dabbobi ne masu saurin gudu waɗanda cikin sauƙi suke isa kilomita 25 a awa ɗaya. Ba wai saboda su masu tsere ne masu kyau ba, amma saboda girman su. A zahiri, ba sa gudu kamar yadda muke tsammani, amma gudu da kafafun gaba da tafiya akan kafafunsu na baya. Wannan yana ba su damar amfani da kuzarin su sosai.
Yaya giwaye ke rayuwa?
Giwaye suna yin garken mambobi kusan 15 zuwa 20, ban da giwayen daji, waɗanda ƙungiyoyin su galibi kaɗan ne. Wadannan garken shanu ne tsohuwar mace ce ke mulkin ta, kuma kusan ba ta da maza. A zahiri, maza kawai suna zama a cikin rukunin har sai sun kai balaga ta jima'i. Idan lokaci ya yi, sai su ware daga garke su zauna su kaɗai, ko da yake wasu na iya yin ƙungiyoyi tare da wasu maza.
Kamar mutane, giwaye dabbobi ne masu jin daɗi, wato zamantakewa, wancan kafa dangantaka mai ƙarfi tare da membobin garken ku. A zahiri, an yi rikodin halaye kamar baƙin ciki bayan mutuwar ƙaunatacce da kuma ɗaukar jarirai marayu. Haka kuma ya zama ruwan dare gama gari garuruwa daban -daban su taru don yin zamantakewa yayin wanka.
Yaya ake haihuwar giwaye?
Hawan giwaye na tsawon watanni 22, a wasu kalmomin, kusan shekaru 2. Koyaya, suna ɗaukar ɗan lokaci kaɗan don haihuwa. A kowace haihuwa, ana haifi ɗa guda ɗaya gwargwado Mita 1 tsayi. A wannan lokacin, ya zama wani memba na garken, wanda kowa ke kula da kare shi daga masu son farauta.
Ƙananan giwar za ta shafe shekara guda tana buya a ƙarƙashin doguwar kafafun mahaifiyarta yayin da take shan nono. Bayan haka, fara haɓaka abincinku tare da ganye da sassa masu laushi na tsirrai. Duk da haka, kawai don 4 shekaru na shekaru zai daina shan madara kuma zai fara zama mai cin gashin kansa.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Me giwa ke ci?, muna ba da shawarar ku shigar da sashinmu na Daidaita Abinci.