Wadatacce
- Myiasis: wanda ake kira Bicheira a cikin kare
- Myiasis a bakin kare
- Myiasis a kunnen kare
- Myiasis a idon kare
- Myiasis a cikin kuliyoyi
- Alamun myiasis a cikin karnuka da kuliyoyi
- Kare myiasis - magani
- Yadda ake magance myiasis a cikin karnuka
- Yadda za a hana myiasis
Myiasis cuta ce mai muni wacce ke bayyana tare da wasu mita a cikin asibitin dabbobi. Ainihin, ya ƙunshi tsutsa tsutsa na Diptera wanda ke ciyar da rayayyen kare ko mataccen nama, abubuwan ruwa na ruwa ko ma abincin da dabbar ta cinye.
Kare na iya gabatarwa daga kanana zuwa manyan raunuka a jiki, sanadiyyar waɗannan tsutsa masu tashi da ke cin abinci kai tsaye a jikin jikin karen. Ga masu koyarwa da yawa waɗanda ke fuskantar wannan matsalar, cuta ce mai ban tsoro da ke haifar da ko da ƙyama.
Idan kuna son sanin ƙarin bayani game da wannan matsalar, PeritoAnimal ya shirya labari tare da duk abin da kuke buƙatar sani game da shi myiasis: haddasawa, alamu da magani.
Myiasis: wanda ake kira Bicheira a cikin kare
Myiasis cuta ce ta parasitic wacce ta ƙunshi ɓarkewar mahaifa (mutum, kare, kyanwa, da sauransu) ta tsutsotsin dipteran, wato ƙudaje. Akwai nau'ikan kuda daban -daban waɗanda zasu iya shiga cikin wannan cutar, mafi yawansu a cikin karnuka: dangin tashi Calliphoridae, musamman nau'in Cochliomyia hominivorax wanda ke haifar da cavitary myiasis, wanda aka sani da bicheira da dangin Cuterebride tashi, galibi na nau'in Dermatobia hominis wanda ke haifar da furunculoid myiasis na farko, wanda kuma ake kira Berne.
Za mu iya rarrabe myiasis, gwargwadon wurin sa, a iri uku daban -daban:
- Cutaneous: akan fata, ta hanyar saka ƙwai masu tashi.
- rami: a cikin ramukan (hanci, baki, auditory, orbital, da sauransu) ta hanyar sanya ƙwai ƙwari.
- Ciki: a cikin hanji, ta hanyar cin abincin da ya gurbata da tsutsa.
Myiasis a bakin kare
DA myiasis a bakin kare halin da ake ciki sosai. Yana da zafi sosai ga dabbar, wacce ta daina daina cin abinci saboda zafi, kuma ta ƙare rasa nauyi mai yawa.
Idan kuna da kare da wannan matsalar, ko kuma kuka ga ɓataccen kare a kan titi tare da tsutsa, tuntuɓi ƙungiyar dabbobi, idan ba za ku iya nemo masa taimakon dabbobi da kanku ba. Yanayi ne mai zafi sosai, kuma tabbas karen yana shan wahala sosai.
Myiasis a kunnen kare
Wani wurin da aka saba da shi don saka ƙwai da kuda shine kunnuwan kare. DA myiasis a cikin kunnen kare yana da zafi sosai kuma yana buƙatar magani na dabbobi na gaggawa, galibi saboda tsutsa ta fara motsi ta cikin ramin kunne, wanda zai iya haifar da mummunan sakamako.
Myiasis a idon kare
Wani lokaci, wannan matsalar tana faruwa a idanun kare, inda kuda ke sanya ƙwai a wannan wurin kuma tsutsotsi suna cin nama a yankin. Wasu dabbobin na iya isa tafi makaho, domin tsutsotsi suna cin duk kyallen ido. Don haka, yana da mahimmanci kada ku sake barin matsalar ta ci gaba idan kun ga ɗayan waɗannan tsutsa a cikin idon kwikwiyo. Kuma, sama da duka, kada kuyi ƙoƙarin cire tsutsa da kanku, saboda yana da zafi sosai ga dabbar kuma idanun wurare ne masu matukar damuwa. Karen zai buƙaci a kwantar da shi don ya sami damar yin aikin tare da ɗan zafi kaɗan kuma ba tare da haɗari ga waɗanda ke yin hakan ba.
Tare da ingantaccen maganin dabbobi, yana yiwuwa a ceci kuma a dawo da dabbar, koda kuwa suna cikin yanayin ci gaba kamar kare da za mu iya gani a hoton.
Myiasis a cikin kuliyoyi
Kodayake ba kasafai yake faruwa a cikin karnuka ba, akwai lokuta da ke ba da rahoton farkon myiasis a cikin cats. Wannan matsalar galibi tana shafar kuliyoyi masu ɗan gajeren rufi, saboda ƙudaje suna samun damar shiga gashin fatar.
Cats da ke da damar zuwa titi sun fi fuskantar wannan matsalar, saboda suna da ƙarin hulɗa da wuraren datti inda waɗannan ƙudajen suke. Ya kamata ku yi taka tsantsan idan cat ɗin ku namiji ba a canzawa kuma waɗanda ke yin 'yan kwanaki a kan titi kuma suna shiga faɗa da wasu kuliyoyi. Ƙananan raunuka da raunin da ya haifar da waɗannan yaƙe -yaƙe sune wurin da aka fi so don kuda su saka ƙwai.
Alamun myiasis a cikin karnuka da kuliyoyi
Mafi yawan alamun wannan cuta shine raunin fata wanda tsutsotsi ke haifarwa. Waɗannan raunuka galibi suna da wari mai ban tsoro. Bugu da kari, ya danganta da wurin da myiasis zai iya kasancewa sauran alamomin lokaci guda:
- peritonitis
- gurguwa
- makanta
- matsalolin hakori
- anorexia (dabbar ta daina cin abinci)
- asarar nauyi
Alamomin wannan cuta na iya kaiwa ga irin wannan yanayi mai tsanani wanda dabbar na iya ma mutuwa daga toxemia, zubar jini ko kamuwa da cuta na biyu.
Kare myiasis - magani
Wannan cuta tana da rauni sosai ga kare. Wasu lokuta, tsutsotsi har ma suna kaiwa ga zurfin fata kuma cire su da hannu yana haifar da ciwo mai yawa a cikin karen, kuma ya zama tilas a yi masa tiyata. A saboda wannan dalili, yana da mahimmanci cewa likitan dabbobi yayi aikin da ya dace.
Yadda ake magance myiasis a cikin karnuka
Likitan dabbobi yana farawa ta hanyar askewa da warkar da yankin da abin ya shafa kuma yana cire lawa tare da tweezers. Hakanan yana iya zama wajibi don gudanarwa maganin rigakafi na tsari da/ko na gida. Bugu da ƙari, ana iya amfani da su larvicides kuma yana iya zama dole don goyon bayan far.
Yadda za a hana myiasis
Babban abu shine a sani kuma bincika kullum Karen ku a wuraren da aka saba don wannan matsalar ta bayyana (baki, kunne, idanu), musamman a yanayin kwikwiyo da ke bata lokaci mai yawa a wajen gida. Da zaran kun ga alamun ko kuma ku ga tsutsa, kai ɗan kwikwiyo ga likitan dabbobi nan da nan. Wannan matsala ce da ke tasowa da sauri. Ka tuna cewa tsutsotsi a zahiri suna cin naman kare!
DA tsabtace shafin inda kare ke rayuwa shine mafi mahimmanci don hana bayyanar waɗannan ƙudaje a wurin da kare ke zaune. Datti, najasa, abinci, yana jan hankalin kowane irin kuda, wanda ke sanya tsutsa akan kare. Hakanan duba labarinmu kan yadda ake kare ƙudajen kare.
Kuda yakan sanya tsutsa cikin ƙananan raunuka akan kare. Don haka idan kwikwiyenku yana da rauni, ku lalata da kyau don guje wa wannan matsalar.
Daidai ne wannan ya shafi idan kuna da kyanwa. Tsaftar akwatin shara yana da matukar mahimmanci don hana bayyanar kwari. Kuma idan cat yana da rauni, yakamata a tsabtace ta da kyau.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Myiasis: haddasawa, alamu da magani, muna ba da shawarar ku shiga sashinmu kan Cututtukan Kwalara.