Wadatacce
- Mastiff na Mutanen Espanya: asali
- Mastiff na Mutanen Espanya: halaye
- Mastiff na Mutanen Espanya: hali
- Mastiff na Mutanen Espanya: kulawa
- Mastiff na Mutanen Espanya: ilimi
- Mastiff na Mutanen Espanya: lafiya
A halin yanzu a cikin mafi yawan yankunan karkara na Spain tsawon ƙarni, mun sami nau'in tarihi kamar mastiff na Spain, wanda aka sani da girman jiki, kamar yadda ake ɗaukarsa mafi girma irin karnuka a Spain, kazalika da ƙwarewarsa a matsayin mai kula da ƙasa da mai gida. Koyaya, waɗannan ba su ne kawai halayen mastiff ɗin Mutanen Espanya ba, tunda, kamar yadda za mu gano daga baya a cikin wannan labarin na PeritoAnimal, muna fuskantar nau'in kare wanda yake da ban mamaki ta kowace hanya, kuma hakan na iya zama kyakkyawar dabbar aboki, har ma da muna zaune a birni. Don haka, idan kuna shirin ɗaukar kare da waɗannan halayen ko kuma kun riga kun zauna da ɗaya kuma kuna son ƙarin sani, a nan za mu yi bayanin komai game da kare mastiff na Mutanen Espanya.
Source
- Turai
- Spain
- Rukuni na biyu
- Rustic
- tsoka
- dogon kunnuwa
- abun wasa
- Karami
- Matsakaici
- Mai girma
- Babban
- 15-35
- 35-45
- 45-55
- 55-70
- 70-80
- fiye da 80
- 1-3
- 3-10
- 10-25
- 25-45
- 45-100
- 8-10
- 10-12
- 12-14
- 15-20
- Ƙasa
- Matsakaici
- Babba
- Daidaita
- mai aminci sosai
- Mai hankali
- M
- Shuru
- Docile
- Yara
- Gidaje
- yawo
- Makiyayi
- Kulawa
- kayan doki
- Sanyi
- Dumi
- Matsakaici
- Matsakaici
- lokacin farin ciki
Mastiff na Mutanen Espanya: asali
Na dogon lokaci, mastiff na Mutanen Espanya ya kasance a kan gonaki da ƙarin yankunan karkara a Spain. Akwai shakku game da asalinsa, tunda a gefe guda an yi imanin cewa ya isa yankin ta Celts da Phoenicians; a gefe guda, akwai zato cewa Romawa sun yi amfani da shi azaman kare mai faɗa, don haka yana saukowa daga mastiff na Tibet, yayin da wasu ke ɗaukar duk wannan a matsayin ƙarya kuma suna da'awar cewa mastiff ɗin na Spain ya fito ne daga Molossos ko Dogos. Abin da ya tabbata shine tuni a shekara ta 1273, shekarar kafuwar Mesta, kamar yadda aka rubuta a takardun hukuma, Mastiffs sun riga sun zama kamar karnukan kiwo a Tsibirin Iberian.
Don haka, kare ne wanda ya kafe a cikin al'adun aikin gona na Mutanen Espanya, kasancewa babban mutumin da ke kula da kula da filayen da kare su daga fashi da mamayewa. Bugu da ƙari, har yanzu yana cika wannan aikin na mai tsaro a fannoni da yawa a yau, saboda halayensa na kariya da sanya jiki. Wannan haɗin ya sa ya zama abin mamaki ganin gona inda babu dangin masifan Spain da za su kula da ƙasar.
Amma mastiff ɗin Mutanen Espanya ba mai sa ido ba ne kawai, ya taka rawar gani jagoran kare ko'ina cikin ƙasar ta hanyoyin shanun da ke ratsa Spain daga arewa zuwa kudu, suna jagorantar shanun da kuma kare su daga masu farauta kamar ƙyarkeci, misali. A halin yanzu, saboda canje -canjen dabarun kiwo na shanu da kusan ɓacewar da yawa daga cikin masu farautar shanun, wannan aikin ya faɗi cikin mantuwa, ya zama wani ɓangare na tarihin mastiff na Spain. A halin yanzu, babban aikin karen mastiff na Mutanen Espanya yana da yawa don kula da ƙasa kamar na karen abokin, tunda ba sabon abu bane ganin su suna tafiya tare da masu kula da su a cikin birni, inda wannan ke ƙara yawaita.
Mastiff na Mutanen Espanya: halaye
Mastiffs karnuka ne aka lissafa su azaman babban tsere, wanda yafi dacewa, kamar yadda maza zasu iya kaiwa nauyi har zuwa kilo 100! Nauyin al'ada ya bambanta tsakanin kilo 50 zuwa 70 tsakanin mata da kilo 70 zuwa 100 tsakanin maza. Tun da shi ne babban katon, dole ne a yi la’akari da hakan ci gaban ku zai yi a hankali fiye da sauran ƙananan nau'ikan, kamar yadda mastiff ɗin Mutanen Espanya yawanci kan kai nauyin su na ƙarshe tsakanin watanni goma da shekaru biyu.
Amma ba kawai girman su ne ke sanya su yin nauyi ba, har ma da muscular musculature ɗin su, saboda su dabbobi ne masu ƙarfi da tsokoki masu ƙarfi. Kamar dai wannan bai isa ba, ana ɗaukar mastiff ɗin Mutanen Espanya a matsayin ɗayan manyan nau'ikan da suka shafi tsayi da nauyi a duniya, idan ba mafi girma ba. An bayyana wannan ta nauyinsa da aka ambata da tsayinsa, wanda zai iya bambanta tsakanin santimita 72 zuwa 80.
Ci gaba da halayen zahiri na mastiff na Mutanen Espanya, zamu iya cewa ƙarshensa yana da ƙarfi da ƙarfi, amma har yanzu yana da ƙarfi. Ko ta yaya, misalai da yawa na mastiff na Mutanen Espanya suna da ƙarin yatsa akan ƙafafunsu na baya, wanda zamuyi magana akai a cikin batun kulawa. Kan yana da girma, mai kusurwa uku da leɓe, kunnuwa suna faduwa kuma an yi masa alama. Idanunsa yawanci duhu ne da ƙanana, kuma kumburin baki ne. Wani abu mai kama da karen mastiff na Mutanen Espanya shine fatar sa tana son rataye a wuyanta, tana yin ƙyalli guda biyu, ban da kumatunta, tana mai sa ta zama kamar kakan ƙaramin ƙawa.
Jawo na mastiff na Mutanen Espanya yana da santsi, mai kauri, mai tsayi, ko da ya ɗan daɗe a yankin wutsiya, kuma na kauri mai kauri, yana gabatar da rufin ulu a lokacin watanni masu sanyi, yana kare shi daga masifun yanayi. Mafi na kowa launuka ne m da mottled, launin ruwan kasa ko launin ruwan kasa, kodayake ana iya samun wasu launuka daban -daban, kamar yadda ƙirar mastiff ta Mutanen Espanya ta CI ba ta haɗa da adadi da ƙaddara da aka ƙaddara ba.
Mastiff na Mutanen Espanya: hali
Lokacin magana game da katuwar nau'in da aka yi amfani da shi don tsarewa da karewa, zamu iya tunanin cewa mastiff ɗin na Spain dabba ce mai zafin hali da ƙiyayya, wanda ba zai iya kasancewa daga gaskiya ba. Duk lokacin da mastiff na Mutanen Espanya ya kasance cikin zamantakewa da kyau, za mu fuskanci kare daidaitacce kuma mai tsananin so, docile da matuƙar aminci, an ɗauke su ɗaya daga cikin irin kare kare zaman lafiya a duniya. Don haka, halayen mastiff ɗin Mutanen Espanya ya yi fice don waɗannan halayen, wanda ya sa ya zama dabbar da ta dace ga kowane dangin da zai iya yin ayyukansa da ilimi.
Hakanan, karen mastiff na Mutanen Espanya shine sosai wayo da ilhama, wanda ke sauƙaƙe horo, muddin muna da haƙuri da haƙuri, saboda wannan kuma zai ba mu damar samun mastiff don koyon sarrafa ƙarfinsa da yin amfani da ƙarfinsa gwargwadon kowane yanayi.
Yanzu, lokacin da ake magana game da yanayin mastiff na Mutanen Espanya, yana da mahimmanci muyi la'akari da cewa dole ne mu mai da hankali game da abin da suke ɗauka a matsayin yankin su, tunda, kamar yadda muka gani a baya, yana da nau'in kulawa mai kyau, wanda shi yasa zai iya kai hari ga wadanda suke ganin masu kutse ne.. A saboda wannan dalili ɗaya yana iya kasancewa mastiff ɗinmu yana yin haushi lokacin da ya ji hayaniya, musamman da daddare, lokacin da shiru ya yi sarauta kuma sauti ya yi fice. Saboda wannan sifa, wani lokacin muna iya samun matsaloli tare da maƙwabta saboda haushi, amma tare da madaidaitan dabaru da taimakon ƙwararrun horo (idan ya cancanta), za mu iya kawar da wannan rashin jin daɗi kuma mu more kamfanin dabbar mu.
Idan za mu iya horar da mastiff ɗinmu na Mutanen Espanya da kyau, zai iya zama abokin haɗin gwiwa a ko'ina, koda kuwa har yanzu yana buƙatar yawan motsa jiki idan yana zaune a ƙaramin sarari; idan ba mu da baranda ko lambu, dole ne mu ba mastiff ƙarin sa'o'i na motsa jiki, yawo yau da kullun da wasanni don kiyaye daidaituwa da lafiya. Idan muka yi hakan, rashin murabba'in murabba'i ba zai zama uzuri na rashin samun mastiff ɗin Mutanen Espanya a cikin birni ba.
Mastiff na Mutanen Espanya: kulawa
Ofaya daga cikin manyan abubuwan da dole ne mu mai da hankali dangane da kulawa ta asali shine ciyar da mastiff ɗin Mutanen Espanya. Muna bukatar mu mai da hankali kamar yadda suke damuwa da tsananin kwadayi. Don haka, muna buƙatar raba adadin abinci kuma mu guji ba su magunguna na masana'antu. Wannan yana da mahimmanci don hana su yin kiba, wanda zai cutar da lafiyarsu, musamman ga gidajensu, kuma yana iya haifar da matsaloli masu yawa ko kaɗan. Maimakon kayan ciye-ciye da aka shirya, za mu iya zaɓar yanki na hanta kaza, kyakkyawan abinci don ba su a matsayin sakamako.
Daga cikin kulawar mastiff na Mutanen Espanya, muna kuma samun hours sadaukar domin motsa jiki. Kamar yadda aka fada a cikin taken da ya gabata, yana buƙatar motsa jiki sosai don sakin duk ƙarfinsa, saboda in ba haka ba za su iya zama damuwa har ma da tashin hankali. Don haka, muna ba da shawarar tafiye -tafiye da yawa da lokuta da yawa don wasanni, waɗanda za a iya raba su tare da ƙananan yara a cikin gidan. A wannan ma'anar, don cikakkiyar fa'idar ɓangarorin biyu, ya zama dole a koya musu yin wasa ta hanyar girmamawa don haka a guji fargaba da lalacewa, ga yara da na dabba. Don haka, zai zama yana da mahimmanci mu ilimantar da mastiff ɗinmu azaman ɗan kwikwiyo don hana shi cizo yayin wasa, misali.
Wani abin da ke damun karen mastiff na Mutanen Espanya shi ne kiyaye gashinsa da gogewa da tsabta, duka datti da ƙwayoyin cuta kamar ƙura da ƙwari, waɗanda ke iya watsa cututtuka daban -daban ga dabbarmu, ban da sauro da ake tsoro, waɗanda ke ɗauke da cututtuka masu haɗari kamar leishmaniasis da bugun zuciya. A saboda wannan dalili, ya zama dole a yi amfani da samfuran anti-flea kamar bututu, abin wuya ko kwaya. Don zaɓar ɗaya ko ɗayan dole ne mu yi la’akari da buƙatunmu na musamman, duba wace hanya ce ta fi dacewa da su kuma tuntuɓi likitan dabbobi, saboda wasu dabbobin na iya yin rashin lafiyan wasu abubuwan.
Mastiff na Mutanen Espanya: ilimi
Don guje wa matsaloli yayin rayuwarta ta balaga, yana da matukar mahimmanci a fara aiwatar da tsarin zamantakewar kwikwiyo na mastiff na Mutanen Espanya da wuri -wuri, saboda wannan zai ba shi damar koyon alaƙa da sauran karnuka, yara, sabbin mahalli, da sauransu. Saboda girmansa, wannan batu yana da mahimmanci a cikin iliminsa, tunda rashin kulawa da shi na iya sa dabba ta ji tsoron baƙi kuma ta kai hari a matsayin wani tsari na tsaro, misali. Idan mun ɗauki babban mastiff na Mutanen Espanya, mu ma za mu iya sada shi da ɗan haƙuri, kasancewa mai ɗorewa da fahimtar halayensa dangane da abubuwan da suka gabata.
Saboda asalinsa a matsayin mai tsaro da kare aiki, mastiff ɗin Mutanen Espanya shine mai aminci, mai tsaro, mai da'a da daidaitawa, shi ya sa ilimantarwa yana da sauqi a duk lokacin da aka yi amfani da dabarar ƙarfafawa mai kyau, ban da daidaituwa da ɗaukar nauyin wasanninsu da bukatun kashe kuzarinsu. Ko ta yaya, ya kasance kyakkyawan kare don yin dabarun dabaru da dabaru daban -daban, saboda wannan yana taimakawa ci gaba da motsa shi ta jiki da tunani.
Daya daga cikin manyan matsalolin gudanarwa na mastiff na Mutanen Espanya shine mallakarsa, musamman tare da abinci da mutane. Kamar yadda muka fada, dabbobi ne masu tsananin kwadayi da damuwa, wanda, idan ba a ilimantar da su da kyau ba, za su iya haifar da rikice -rikicen kariyar albarkatu da gabatar da ɗabi'a mai ƙarfi don kare abin da suke ɗauka na su ne. A gefe guda kuma, musamman tsakanin 'yan kwikwiyo, ya zama gama gari a rudar da wasa mai daɗi da tashin hankali. Ka tuna cewa mastiff ɗin Mutanen Espanya na iya ciji idan ba su da isasshen kayan wasa ko kuma idan ba a horar da su yadda yakamata ba.
Mastiff na Mutanen Espanya: lafiya
Bayan bitar duk halayen mastiff na Mutanen Espanya, bari mu magance manyan matsalolin lafiyarsa. Gabaɗaya, suna da ƙarfi da ƙarfi, amma wannan baya ware yiwuwar cewa suna iya kamuwa da cututtuka daban -daban. Wasu suna da alaƙa da nau'in nau'in, saboda su manyan ƙanana ne kuma suna iya fama da dysplasia na hip. A saboda wannan dalili, tun da ɗan kwikwiyo, ya zama tilas a gudanar da bita akai -akai da gwaje -gwaje na bincike, kamar rediyo, don tantance yanayin da juyin halittar haɗin gwiwarsa.Likitan dabbobi na iya ba da shawarar gwaje -gwaje kamar PennHIP ko ba mu shawarar amfani da chondroprotectors, wanda ke taimakawa shafawa duk gidajen abinci, yana hana dabbarmu shan wahala. Hakanan, akwai darussan da zasu iya taimakawa dabbobin da dysplasia ya shafa.
Wata cuta ta yau da kullun tsakanin mastiff ɗin Mutanen Espanya shine entropion, a cikinsa wanda gefen fatar ido yake lanƙwasa a cikin ido, yana haifar da lalacewar ƙwallon ido kuma yana haifar da rikitarwa wanda ya fara daga haushi ko wahalar buɗe idanu, da lalata corneas da asarar gani.
Wasu lokuta, masu koyar da rayuwa tare da karen mastiff na Mutanen Espanya suna cewa karnuka ne waɗanda ke ƙarewa da hauka. Wannan imani yana da alaƙa da matsalolin tunani waɗanda da yawa daga cikinsu ke tasowa saboda kaɗaici da rashin soyayyar da ake musu. Irin waɗannan lokuta galibi an lura da su tsakanin mastiff ɗin da ke tsaron ƙasar da mutane ba sa yawan ziyartarsu. Koyaya, idan muka mai da hankali da kauna ga mastiff ɗin mu na Spain, zai yi nisa da yin kama da wannan tatsuniya ta dabbar daji ko mahaukaci.
Kamar yadda yake a cikin sauran nau'ikan karnuka, ana ba da shawarar ziyartar likitan dabbobi akai -akai don hanawa da gano cututtukan mastiff na Mutanen Espanya da wuri, tare da bin jadawalin allurar rigakafi da aiwatar da tsutsotsi (na ciki da na waje) sau da yawa kamar yadda ya cancanta gwargwadon samfurin da aka yi amfani da shi.