Wadatacce
- Nau'in rarrabuwa da alamu
- Matsayin rarrabuwa na patellar:
- Binciken ɓarna na patellar
- Jiyya na ɓarna na patellar
Rushewar Patellar a cikin karnuka na iya faruwa saboda dalilai da yawa, yana iya zama na haihuwa ko haifar da rauni.
Ƙananan iri a matakin manya sun fi fuskantar wannan rauni. Daga cikin manyan da manyan nau'o'in, yawanci yana faruwa a matakin kwikwiyo. Ka tuna cewa yaran da ke fama da rarrabuwa bai kamata su hayayyafa ba saboda za su iya watsa wannan matsalar lafiyar ga yaransu.
A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal za mu yi bayanin komai game da shi karkacewar patellar a cikin karnuka, naku alamu, magani da ganewar asali.
Nau'in rarrabuwa da alamu
Gwiwar gwiwa shine a karamin kashi da ke wanzu a ɓangaren gwiwa. lokacin wannan kashi yana motsawa daga rukunin yanar gizon ku saboda kwayoyin halitta ko abubuwan da ke haifar da tashin hankali, kare yana fama da ciwo da matsaloli wajen motsi, wanda ko da mawuyacin hali na iya mai da abin da abin ya shafa ya zama mara amfani. A cikin yanayin ɓarkewar gwiwa mai rauni, galibi ana alakanta shi da tsagewar haɗin gwiwa na gwiwa.
Akwai rarrabuwar kawuna iri biyu, da karkacewar patellar tsakiya da kuma karkacewar patellar gefe. Rarraba medial shine mafi yawan lokuta, yana faruwa a cikin 80% na lokuta. A gefe ya zama mai haɗin gwiwa akai -akai. Mata, kananan karnuka da kayan wasa sune mafi kusantar shan wahala daga gare ta. Da zarar an gano rarrabuwa, ana iya rarrabasu zuwa digiri 4.
Matsayin rarrabuwa na patellar:
- Darasi na - Halayen rarrabuwa na matakin farko sune kamar haka: katsewa a cikin rarrabuwa, barin karen ya yi rauni lokacin da gwiwa ya bar wurin sa. Karnukan da ke shan wahala daga wannan kowane matakai uku ko huɗu suna lanƙwasa don tsayawa ko ɗaukar ɗan tsalle.
- Darasi na II - Rarrabuwa na digiri na biyu yana da halin kasancewa mai yawa fiye da na baya. Ƙarfin gwiwa yana motsawa akai -akai. Karnuka da yawa suna fama da wannan cutar tsawon shekaru kafin su shiga cikin ciwon amosanin gabbai. Alamun cutar su ne jujjuyawar waje kaɗan na tafin kafa yayin tafiya, wanda karen ya keɓewa kuma yana iya haifar da gazawar kare.
- Darasi na III - Rarraba matakin digiri na uku yana da alaƙa da: ƙaƙƙarfan gwiwa yana dindindin ba tare da lokutan ingantawa ba. Yana haifar da juyi na waje mai yawa na tafin da abin ya shafa. Karen yana taɓarɓarewa daidai gwargwado.
- Darasi na IV - Rarrabuwa na mataki na huɗu yana da alaƙa da alamun da ke tafe: ƙaƙƙarfan gwiwa yana ci gaba da raguwa. Lokacin da kare ya yi rauni, yana haifar da juzu'in tafin, wanda yake da zafi sosai kuma yana hana karen yin wasu ƙoƙarin, kamar hawa matakala, shiga mota ko hawa kan kujera. Lokacin da rarrabuwa ta kasance tsakanin bangarorin biyu, karen yana kan kafafun sa na baya lokacin tafiya. A lokuta mafi tsanani ana iya rikita shi da matsalolin hip.
Binciken ɓarna na patellar
Don ganewa daidai, tuntuɓi likitan dabbobi wanda zai yi magudi na jiki sannan a rediyo. Kar a manta cewa, don nuna magani, ƙwararren dole ya bi waɗannan matakan. In ba haka ba, maganin ba zai sami isassun garanti da za a aiwatar ba kuma don kare ya sami damar murmurewa yadda yakamata.
A lokaci guda kuma, kuma sakamakon gano ɓarkewar ɓarna a cikin karnuka, ya kamata a yi la’akari da shi idan akwai lalacewar da za ta haifar da wannan matsalar ta haihuwa ko ta rauni, misali a cikin jijiyoyin.
Jiyya na ɓarna na patellar
Magunguna don rarrabuwa a cikin karnuka na iya zama na tiyata ko orthopedic. Akwai nau'ikan hanyoyin tiyata da yawa kuma likitocin likitan dabbobi sun zaɓi madaidaicin aikin tiyata ga kowane harka.
A lokutan da aikin tiyata bai yi nasara ba, ko ba a nuna shi ba, orthopedics suna ba da isasshen kayan aikin rigakafin don sanya gwiwa a wurin. Ana yin waɗannan ramuka don auna wa kare.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.