Wadatacce
- Menene Equine Encephalomyelitis
- Equine encephalomyelitis: haddasawa
- Equine encephalomyelitis bayyanar cututtuka
- Equine encephalomyelitis: ganewar asali
- Equine encephalomyelitis: magani
- Equine encephalomyelitis allurar rigakafi
Equine encephalitis ko encephalomyelitis shine a musamman mai tsanani cutar hoto wanda ke shafar dawakai da, kuma, ɗan adam. Tsuntsaye, koda sun kamu da cutar, suna gabatar da cutar asymptomatically kuma ba tare da shan wahala ba. A cikin wannan labarin na PeritoAnimal, muna gaya muku duk abin da aka sani game da wannan ƙwayar cuta wanda, a cikin yankin da ya mamaye - Nahiyar Amurka - ya ƙare rayuwar dawakai da yawa.
Za mu yi magana game da symptomatology na equine encephalomyelitis daki -daki, maganinsa da rigakafin kamuwa da cuta. Ci gaba da karatu don sanin komai game da cutar:
Menene Equine Encephalomyelitis
DA encephalitis na mahaifa ko equine encephalomyelitis cuta ce ta hoto ko bidiyo mai zagaya yanar gizo da sauri wanda zai iya shafar dawakai, tsuntsaye da mutane, don haka muna magana ne game da zoonosis.
Wannan cuta tana da iri uku: Eastern equine encephalomyelitis (EEE), Western equine encephalomyelitis (WEE) da Venezuelan equine encephalomyelitis (VEE), duk suna nan a cikin nahiyar Amurka kuma ƙwayoyin cuta irin Alphavirus.
Equine encephalomyelitis: haddasawa
Kwayoyin cutar da ke haifar da encephalitis equine encephalitis duk na jinsi ɗaya ne. Wadannan ƙwayoyin cuta sune sosai kadan resistant a cikin yanayin waje, don haka ba sa ɗaukar lokaci mai tsawo don musantawa lokacin da ba sa cutar da jiki.
A bisa ƙa'ida, waɗannan ƙwayoyin cuta suna rayuwa a cikin wasu sauro waɗanda kawai ke lalata wasu tsuntsayen daji da na gida Waɗannan sune tafkunan cutar, koyaushe asymptomatic, ba sa taɓa cizon mutane ko wasu dabbobi masu shayarwa. Matsalar ta taso lokacin da yanayin zafi ya tashi a yankin da suke zaune da sauran tsararraki sauro cewa ba su tsira da yanayin zafi ba. Wadannan sabbin sauro suna cizon tsuntsaye da dabbobi masu shayarwa, suna yada cutar a tsakaninsu.
Equine encephalomyelitis bayyanar cututtuka
Alamomin equine encephalomyelitis kamar kowane encephalitis ne. Eastern Equine Encephalomyelitis (EEE) galibi gajeriyar cuta ce mai saurin kisa. Bayyanar da haɓaka alamun sune:
- Babban zazzabi.
- Dokin ya daina cin abinci.
- Wani ɓacin rai yana bayyana a cikin dabbar.
- Kanku yana nuna matsin lamba dangane da jiki.
- Lebe da lebe sun yi rauni.
- An canza hangen nesa.
- Dokin yana sanya ƙafafunsa don su yi nisa da juna.
- Ƙungiyoyin da ba na son rai ba suna tasowa saboda ƙwaƙwalwa ta fara kumbura.
- Ataxia, parexia kuma a ƙarshe inna ta bayyana.
- Dabbar ta kwanta, ta kamu kuma ta mutu.
Equine encephalomyelitis: ganewar asali
Bayan lura da alamun da dokin da wannan kwayar cutar ta nuna, likitan dabbobi na iya yin la’akari da wani nau'in kamuwa da cuta wanda ke lalata tsarin jijiya. Koyaya, don sanin cewa kwayar cuta ce, kuma musamman kwayar cutar da ke haifar da ƙwayar cuta ta equine, ya zama dole a aiwatar da warewar hoto ko bidiyo mai zagaya yanar gizo da sauri a cikin layin sel iri -iri ko a cikin beraye masu shayarwa.
Ana tattara samfuran kai tsaye daga ruwa cerebrospinal daga dabbobin da abin ya shafa, kodayake ana iya tattara samfuran ƙwayoyin jijiya idan dabbar ta riga ta mutu. Gwajin ELISA ko haɓaka RNA ta amfani da PCR su ne hanyoyin bincike da sauri waɗanda aka saba amfani da su a dakunan gwaje -gwaje da yawa.
Equine encephalomyelitis: magani
babu equine encephalomyelitis magani a takamaiman. Magungunan rigakafi ba su da tasiri kuma babu wani magani da aka sani yana aiki azaman maganin rigakafi ga wannan cuta. A cikin lokuta mafi tsauri, ana amfani da jiyya mai ƙarfi da taimako, kamar asibiti doki, taimakon numfashi, maganin ruwa da rigakafin kamuwa da cututtuka na biyu.
Equine encephalomyelitis allurar rigakafi
Don hana kamuwa da cututtukan encephalitis, akwai hanyoyi da yawa:
- allurar rigakafi na duk dawakai da alluran rigakafin da ke ɗauke da ƙwayar cuta ko wasu da ke da ƙwayar cuta. Idan cikin shakku, za mu tuntuɓi likitan dabbobi game da shawarwarin shirin rigakafi na equine. Hakanan ana iya samun alluran rigakafi guda biyu don amfanin ɗan adam a kasuwa.
- Kula da kwari fumigating yankin, wanda ba a ba da shawarar ba saboda yana shafar sauran arthropods da sauran dabbobin da ba su da alaƙa da cutar. Zai fi kyau a yi amfani da masu ƙera gida amma masu tasiri sosai.
- Amfani da gidan sauro, fumigation da tsabtacewa a cikin mafaka. Guji tsayuwar ruwa a cikin ganguna ko kududdufi inda sauro zai iya yin kiwo.
Daidai amfani da duk waɗannan hanyoyin rigakafin yana rage yiwuwar kamuwa da cutar encephalitis a cikin dawakai.
Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Equine encephalomyelitis: cututtuka da magani, muna ba da shawarar ku shiga sashinmu kan cututtukan da ke yaɗuwar Cutar.