Wadatacce
Dachshund shine asalin kuma sunan hukuma na shahararre da kwarjini Kausar kare ko tsiran alade. A cikin Jamusanci yana nufin "karen badger" yana nufin asalin aikin wannan kare, wanda shine farautar badgers. Suusage puppy kuma an san su da Teckel ko Dackel. Duk kalmomin biyu kuma Jamusanci ne, kodayake kalmar da aka fi amfani da ita ita ce "Dachshund", yayin da "Teckel" shine sunan da aka fi amfani da wannan nau'in tsakanin mafarautan Jamusawa.
A cikin wannan takaddar nau'in PeritoAnimal za mu nuna muku halaye na gaba ɗaya na Dachshund, kulawarsu ta asali da yuwuwar matsalolin lafiya. Ci gaba da karatu don gano komai game da wannan nau'in kare, saboda idan kuna shirin ɗaukar kare ko kuma kuna da ɗaya a gida, za ku iya samun ƙarin bayani wanda tabbas zai zama da amfani a gare ku.
Source
- Turai
- Jamus
- Rukuni na IV
- Ƙara
- gajerun kafafu
- dogon kunnuwa
- abun wasa
- Karami
- Matsakaici
- Mai girma
- Babban
- 15-35
- 35-45
- 45-55
- 55-70
- 70-80
- fiye da 80
- 1-3
- 3-10
- 10-25
- 25-45
- 45-100
- 8-10
- 10-12
- 12-14
- 15-20
- Ƙasa
- Matsakaici
- Babba
- Daidaita
- Mai zamantakewa
- M
- benaye
- Gidaje
- Farauta
- Sanyi
- Dumi
- Matsakaici
- Gajarta
- Doguwa
- Mai wuya
Dachshund Halayen Jiki
Dachshund shine a gajere da dogon kare, gajerun kafafu da doguwa, don haka laƙabinsa "kare tsiran alade" ya kwatanta shi sosai. Kan yana da tsawo, amma bai kamata a nuna almubazzaranci ba. An ɗan yi alamar tasha. Idanun suna m da matsakaici. Launinsa ya bambanta a cikin launuka daban -daban na launin ruwan kasa mai duhu (daga ja zuwa inuwa mai duhu). An saita kunnuwa sama, rataye, dogo kuma tare da gefuna masu zagaye.
Jikin wannan kare yana da tsawo kuma layin saman yana ɗan lanƙwasa. Kirji yana da fadi da zurfi. Ciki ya dan ja. Wutsiya tana da tsawo kuma ba ta da tsayi. Yana iya samun ɗan lanƙwasa a cikin na uku na ƙarshe.
Tufafin da ya dace da kowane iri -iri dole ne ya kasance kamar haka:
- dachshund mai gajeren gashi. Fur ɗin gajarta ce, mai sheki, santsi, ƙarfi, ƙarfi, kauri kuma manne a jiki. Ba shi da wuraren da ba su da gashi. Wannan iri -iri shine mafi mashahuri.
- dachshund mai gashi. Ban da kumburi, gira da kunnuwa, ana samun rigar ta hanyar cakuɗar da ɓoyayyen ciki tare da mayafi na waje, na ƙarshe ana manne shi da kauri. A kan muzzle fur ɗin yana samar da gemun da aka ayyana kuma a kan idanu yana samar da gira mai busasshe. Gashin kan kunnuwa gajere ne kuma kusan a miƙe yake.
- dachshund mai dogon gashi. Layer na waje yana da santsi, mai haske kuma yana manne wa jiki. Ya fi tsayi a ƙarƙashin wuyansa, a ɓangaren ƙasa na jiki, a kunnuwa, a bayan ƙashin ƙugu da akan wutsiya.
Launuka da aka yarda da su a kowane iri sune:
- unicolor: ja, ja ja, rawaya, tare da ko ba tare da gauraye gashin baki.
- mai launi biyu: na iya zama baki ko launin ruwan kasa da tsatsa ko launin rawaya.
- Harlequin (ɗan tabo, tabo): Yana da rigar da koyaushe dole tayi duhu, baki, ja ko launin toka azaman sautin asali. Hakanan wannan nau'in yana da madaidaicin launin toka ko launin toka.
Nau'in Techel
Irin yana zuwa iri daban -daban gwargwadon sutura da nauyi. International Cynological Federation (FCI) tana gane nau'ikan girma uku (daidaitacce, ƙarami da dwarf) da nau'ikan fur guda uku (gajere, mai wuya da tsayi). Ta wannan hanyar, haɗuwa mai yuwuwa tana ba da nau'ikan Dachshund tara:
Standard Dachshund:
- gajeren gashi
- masu gashi
- mai dogon gashi
Ƙananan Dachshund:
- gajeren gashi
- masu gashi
- mai dogon gashi
Dwarf Dachshund:
- gajeren gashi
- masu gashi
- mai dogon gashi
Sauran ƙungiyoyi, kamar American Kennel Club (AKC), kawai suna gane iri biyu gwargwadon girman (daidaitacce da ƙarami), amma sun gane duk nau'in gashi guda uku. A gefe guda kuma, ƙaramin iri (ƙarami da dwarf) suma mafarauta ne, amma suna mai da hankali ga ƙaramin abin da ba su da ƙarfi fiye da badgers.
Daidaitaccen nau'in ba ya nuna takamaiman girman, amma Dachshunds ƙaramin kwikwiyo ne kuma matsakaicin tsayin su zuwa giciye yawanci tsakanin 25 zuwa 30 santimita. Bambanci tsakanin nau'ikan an yi shi gwargwadon yankin thoracic, kamar haka:
- daidaitaccen dachshund. Yankin Thoracic ya fi santimita 35. Matsakaicin nauyin shine kilo 9.
- karamin dachshund. Yankin Thoracic tsakanin 30 zuwa 35 santimita a mafi ƙarancin shekarun watanni 15.
- babban dachshund. Yankin Thoracic kasa da santimita 30, a mafi ƙarancin shekarun watanni 15.
Halin Dachshund
Wadannan karnuka suna da yawa wasa da sada zumunci tare da masu su da sauran dangin, amma suna da tukin ganima mai ƙarfi, wanda shine dalilin da ya sa galibi suke bi da kai hari kan ƙananan dabbobi. Suna kuma yin haushi sosai.
Yana da mahimmanci a sada zumunci da ppan tsiran alade tun suna ƙanana saboda yanayinsu yana shakkar baƙi. Ba tare da zamantakewa mai dacewa ba, sun kasance masu tsananin tashin hankali ko tsoro, duka tare da baƙi da sauran karnuka. A gefe guda kuma, idan suna da kyakkyawar zamantakewa, za su iya samun kyakkyawar mu'amala da mutane da sauran karnuka, duk da cewa yana da wahala a sada su da wasu dabbobin gida.
Dachshunds an ce suna da taurin kai kuma ba sa jin daɗin horar da karen. Abin da ke faruwa a zahiri shi ne cewa ba sa ba da amsa da kyau ga horo na gargajiya, saboda ba su da kyau game da amfani da ƙarfi. Koyaya, suna amsawa sosai horo mai kyau, don haka kada ku yi shakka ku zaɓi wannan hanyar ilimi, dangane da ingantaccen ƙarfafawa da amfani da maballin.
Babban matsalolin halayyar da wannan nau'in ke gabatarwa shine haushi mai wuce kima da kuma halin haƙawa cikin lambun.
Kula da Techel
Kula da gashin Dachshund yana da sauƙi, saboda ba kwa buƙatar zuwa wurin mai gyaran gashi ko wani taimako. Tabbas, ɗan gajeren gashi Dachshund yana buƙatar ƙarancin ƙoƙari fiye da sauran nau'ikan. A cikin nau'in gashi mai wuya da tsayi ya zama dole goge gashin yau da kullun. Idan kuna son yanke gashin Dachshund mai dogon gashi, to ana ba da shawarar ku je wurin mai gyaran gashi.
wadannan karnuka suna bukata matsakaicin motsa jiki, don haka suna daidaita da rayuwa cikin ƙananan gidaje ko gidaje. Koyaya, suna iya haifar da wasu matsaloli tare da maƙwabta saboda suna yawan yin haushi idan ba a gyara wannan halayen ba.
Idan sun kasance su kaɗai na dogon lokaci ko sun gaji, Dachshund yana ƙoƙarin lalata kayan daki ko wasu abubuwa, ko tono ramuka idan kuna da lambu. Don haka ba kyakkyawan ra'ayi ba ne a bar su su kadai don mafi yawan rana.
Lafiya Dachshund
Saboda tsayinsa na musamman na ilimin halittar jiki, kare tsiran alade yana da saukin kamuwa da raunin kashin baya. Lalacewar diski na invertebral yana da yawa. Haɗarin da ke haifar da gurgunta ƙafafun baya sun fi yawa a cikin wannan nau'in fiye da sauran. Sabili da haka, yana da mahimmanci a guji jujjuya waɗannan kwikwiyo kwatsam, tsalle, hawa sama da ƙasa a kai a kai da yin kiba.
Dachshund kuma yana iya fuskantar yanayi masu zuwa:
- karkacewar patellar
- Epilepsy
- Glaucoma
- hypothyroidism
- ci gaban retinal atrophy
Kamar yadda yake tare da sauran nau'ikan kwikwiyo, mafi kyawun abu shine bin ƙa'idodin lokaci alƙawarin dabbobi da kuma kiyaye duka allurar rigakafin cutar da kalandar deworming don sabuntawa da gano kowane ɗayan cututtukan Dachshund na yau da kullun.