Wadatacce
- Gina akwatin kifaye: tushe
- Zabi kyakkyawan akwatin kifaye
- Wuri da saitin akwatin kifaye
- Tace akwatin kifaye
- hasken aquarium
- Dumama da ma'aunin zafi da sanyio
- Tsarin aquarium
- Kayan ado na Aquarium
- Saka kifi
Kafin zabar kafa akwatin kifin ruwa, mai koyarwa dole ne yayi la’akari da lafiyar dabbobi kuma ya amsa wasu tambayoyi kamar: shin suna da isasshen sarari don zagayawa? Kuna da abinci mai inganci? Akwai wuraren buya? Shin haske da zafin jiki sun wadatar? Wane irin akwatin kifaye ya kamata in samu? Nau'ikan kifaye nawa zan iya samu a cikin akwatin kifaye iri ɗaya? Waɗannan su ne wasu tambayoyin da ake buƙatar amsawa daga shiga cikin shaƙatawa ta akwatin kifaye.
Kamar yadda zaku iya fahimta, kafawa da kula da akwatin kifaye da tsarinta ba abu ne mai sauƙi ba kuma ba'a iyakance shi ba kawai sanya ruwa, tsirrai da kifi cikin kwantena. Gidan kifin yana buƙatar mai yawa lokacin sadaukarwa, ilmi da hakuri. Don kafa akwatin kifaye mai nasara, damuwar ku zata rufe dukkan abubuwan da ke cikin akwatin kifaye, kamar tsarin akwatin kifaye da kayan, wuri, substrate, matattara, haske, zafin ruwa, nau'in kifaye, da sauransu.
Don sanin irin nau'in akwatin kifaye da za a zaɓa, wanda ya fi dacewa da wani mai farawa da yadda ake kula da shi, ci gaba da karanta wannan labarin ta PeritoAnimal game da Yadda ake gina akwatin kifaye da yadda ake farawa a cikin fasahar wasan kifin aquarium.
Gina akwatin kifaye: tushe
Kafin farawa, dole ne ku fahimci cewa akwatin kifaye ba kawai kayan ado ne da annashuwa ba, ya ƙunshi tsarin halittu waɗanda za ku ɗauki alhakin sarrafawa da kiyaye daidaiton sa. Hana kifaye daga mutuwa, yin mu’amala mai kyau da kuma tsirowar shuke -shuke ba abu ne mai sauƙi ba.
O kiwon kifi ko abin sha'awa aquarium da kuma fasahar kiwon kifi, tsirrai ko wasu halittu a cikin kifayen ruwa, tare da kammala kayan ado ko don karatu. Yana ɗaya daga cikin abubuwan nishaɗi da ilmantarwa duka.
Akwai nau'ikan aquariums guda biyu:
- akwatin kifaye ruwan dadi
- akwatin kifaye ruwan gishiri
Wanda har yanzu yana iya zama:
- akwatin kifaye ruwan sanyi
- akwatin kifaye ruwan zafi
Kowane ɗayansu yana da takamaiman nau'in, duba wace kifi mai ruwan sanyi da kifin ruwan gishiri za ku iya samu a gida.
Kar ku manta cewa wasu nau'ikan m na iya zama masu ɗaukaka don yabawa, amma bai kamata a saya ba kamar yadda suke matukar bukatar kulawa da su kuma suna cikin hatsarin halaka. Kada ku haɗa kai da fataucin haram.
A cikin batutuwa na gaba muna bayanin yadda ake kafa akwatin kifaye da menene manyan batutuwan da yakamata a sani.
Zabi kyakkyawan akwatin kifaye
Da farko, mai koyarwa dole ne yayi tunani game da girman akwatin kifaye. Naku girman zai dogara yawan samfura da nau'in da kuke son samu. Koyaya, yana da kyau koyaushe a fara da akwatin kifaye tare da fiye da lita 40. Gidan kifin ruwa mai ƙarfin lita 200 shima wuri ne mai kyau don farawa kuma yana ba ku damar samun adadi mai yawa na kifaye.
- O siffar rectangular shi ne gilashin gilashi koyaushe suna ɗaya daga cikin mafi kyawun zaɓuɓɓuka.
- Dangane da nau'in akwatin kifaye, wadanda ruwan sabo yafi saukin gudanarwa, da aka fi bada shawara ga masu farawa a cikin abubuwan sha'awa na akwatin kifaye. riga wadanda ruwan gishiri yana buƙatar sadaukarwa sosai, kuma yakamata a keɓe don mafi haƙuri da gogewa.
- Bai kamata a wanke kifayen ruwa da sinadarai ba.
- Kada ku sayi kifi da akwatin kifaye a lokaci guda. Da farko ku sayi akwatin kifaye kuma ku kafa ingantaccen yanayi.
- Yakamata ku gwada pH da ammonia akai -akai don tabbatar da ingancin ruwa.
Wuri da saitin akwatin kifaye
Anan akwai wasu shawarwari masu mahimmanci don inda yakamata ku kafa akwatin kifaye:
- Guji hasken rana kai tsaye ko gaba ɗaya yanayin duhu, ba a ba da shawarar wuce gona da iri ba. Fi son wuri mai haske amma babu haske kai tsaye.
- Idan zai yiwu, akwatin kifaye ya zama nesa da sauran dabbobin gidan kamar kuliyoyi ko karnuka, kamar yadda za su iya zama tushen damuwa don kifi, kuma yana iya haifar da mutuwarsu.
- Guji wurare masu yawan girgizawa, hayaniya ko manyan bambance -bambancen yanayi.
- Mafi girman akwatin kifaye, mafi kwanciyar hankali kayan aikin da ke tallafa masa. Kar a manta cewa kowace lita daidai yake da kusan kilo na nauyi.
- Hakanan, wurin dole ne ya kasance daga sauƙin shiga don canza matattara da sabunta ruwa da kusa da tushen wuta don fadakarwa.
Tace akwatin kifaye
Kai matattara na tabbatar da tsafta da ingancin ruwa, muhallin kifi da tsirrai na ruwa. Kowane matattara dole ne ya dace da ƙarfin ruwa na akwatin kifaye, saboda dole ne ya wadatar don tabbatar da ingantaccen ruwa.
Matattara na iya zama:
- Na ciki, gabaɗaya mafi kyawun sananne a Brazil shine asalin ilimin halittu. Waɗannan matattara sun ƙunshi nau'in farantin karfe tare da ramuka waɗanda aka ajiye su a ƙarƙashin akwatin kifaye tare da famfo ko yanki mai lanƙwasa wanda tushen ruwa da dutse mai ƙyalli ke wucewa. Irin wannan famfon yana haifar da hayaniya, don haka idan kuka zaɓi wannan nau'in tace, yakamata ku zaɓi famfon da ya nutse don yin shiru kamar yadda zai yiwu. Bugu da ƙari, yin amfani da matattara na waje lokaci guda yana da mahimmanci.
- Waje da lantarki. Suna tace duk muhallin, suna riƙe datti (filtration na inji), sha abubuwa masu guba (tacewar sunadarai), motsa ruwa don hana tsayuwar sa kuma ba da izinin iskar sa (filtration biological).
hasken aquarium
DA haske yana da mahimmanci ta yadda tsirrai na ruwa, idan sun wanzu, suna yin photosynthesis da oxygenation na ruwa. Bugu da ƙari, yana tabbatar da cewa provitamins da alli suna cikin jikin kifin. Yawancin lokaci yana da kyau a koma ga wani hasken fulawa na wucin gadi, ta hanyar fitilun musamman, wanda dole ne game da 10 santimita sama da matakin ruwa.
Ya kamata lokacin haskakawa ya kasance tsakanin awanni 9 zuwa 10, saboda haske da yawa yana haifar da haɓakar tsirrai na halitta.
Dumama da ma'aunin zafi da sanyio
DA zafin ruwa abu ne mai matukar mahimmanci, kamar yadda rayuwar dabbobi ke cikin hadari:
- Gabaɗaya, tushen zafi dole ne ya kasance kusa da tashar ruwa don daidaita yanayin zafin ruwan yayin da yake sake shiga yanayin.
- Dole kifin ruwan zafi ya kasance a yanayin zafin sarrafawa tsakanin 21 da 25º C.
- O ma'aunin zafi da sanyio Yana da kayan aiki mai mahimmanci don sarrafa zafin jiki, haka kuma thermostat don hana canjin zafin jiki.
Tsarin aquarium
O substrate yana iya kasancewa da launuka iri -iri. DA yashi mai tsaka tsaki ita ce mafi yawan shawarar da aka ba da shawarar (yashi kogin da tsakuwa basalt), duk da haka dole ne a motsa shi akai -akai. Yakamata ya sami ɗan gangara zuwa bayan akwatin kifaye kuma kusan inci biyu. Sabanin abin da zai iya zama alama, amfani da ƙarin substrate ba fa'ida ba ce, akasin haka, yana haifar tara tarkace kuma yana sanya tsaftar da wahala.
A kula: wasu sinadarai na iya canza pH na ruwa, suna yin haɗari ga rayuwar rayayyun halittu.
Kayan ado na Aquarium
Koyaushe ba da fifiko ga kayan ado na halitta kamar duwatsu, rajistan ayyuka da tsirrai. Kar ku manta cewa gwargwadon yadda kuke kwaikwayon yanayin dabbobin, zai fi musu. Gano waɗanne tsirrai masu ruwa da ruwa sun fi dacewa da akwatin kifayen ku a cikin wannan labarin.
Saka kifi
Samun kusan dukkanin abubuwan da ke shirye don samun akwatin kifaye, mataki na gaba shine zabi kifi. Kifi yana buƙatar yanayin tsayayyen halitta. A ƙasa, muna nuna wasu shawarwari don saka kifi a cikin sabon akwatin kifayen ku cikin daidaitacce da aminci:
- Kafin siyan kifin, dole ne ku ayyana daidai daga farkon. wanne kifi nawa za ku so.
- Bayan saita adadin dabbobin, sami dabbobin kaɗan kaɗan. Kada ku taɓa sanya su duka a cikin akwatin kifaye lokaci guda!
- Idan kuna son ƙarin nau'ikan daban -daban, dole ne ku sami ƙarancin dabbobi.
- Idan kuna son ƙarancin nau'ikan, kuna iya samun dabbobi da yawa.
- Lokacin siyan dabbobi, yana da mahimmanci ku sani cewa awanni 2 kawai suke ɗauka a cikin jaka, don haka ku guji tafiya mai nisa sosai.
- Kada ku buɗe abin da ke cikin jakar a cikin akwatin kifaye, a zahiri yakamata ku tattara wasu ruwan akwatin kifin ku sanya shi cikin jakar don dabbar (s) ta saba da ita. Kada a zubar da ruwa daga jaka a cikin akwatin kifaye, yana iya zuwa gurbata ko da parasites. Yi watsi da ruwa, a baya canja wurin dabbobi tare da taimako daga cibiyar sadarwa.
- Kifi na farko da zai zauna cikin akwatin kifaye dole ne ya zama kifi daga kananan jinsuna. Bari ya saba da muhallin sannan kawai ya sanya kifi na biyu mafi girma, da sauransu. Wannan hanya tana da matukar mahimmanci don rage damuwar dabbobin, girmama iyakokin su da rage tsinkaye akan kanana, ban da gujewa ɗaukar kayan tacewa.
- Yana da mahimmanci ku san girman kifin a matsayin babba don ku san sararin da yake buƙata.
- Ƙananan kifaye suna rayuwa tsawon shekaru 3 kuma mafi girma na iya kaiwa shekaru 10 ko fiye (idan suna rayuwa cikin daidaitaccen yanayi).
- Duba labarinmu don manyan kurakuran da ke haifar da mutuwar kifin kifin.
- DA abinci ana iya yin ta atomatik ko da hannu. Zaɓi. Koyaya, ya fi dacewa da sarrafawa idan kun zaɓi mai ba da abinci ta atomatik, wanda ke ciyarwa tare da wani mitar da adadin da kuke so.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Yadda ake gina akwatin kifaye,, muna ba da shawarar ku shigar da sashin Kula da Mu na asali.