Wadatacce
- Me yasa karnuka suke tsalle akan mutane?
- me ya kamata ku sani
- shirya kasa
- Koyaushe yi amfani da ƙarfafawa mai kyau
- Yi aikin biyayya tare da kare ku
- matsala mai tsanani
Karenku yana tsalle akan mutane? Wani lokaci dabbarmu na iya samun farin ciki sosai kuma suna nuna cikakken rashin ikon tsalle akan mu don maraba da mu.
Kodayake wannan yanayin na iya zama abin da muke so kuma yana da ban dariya, yana da mahimmanci ku daina yin hakan saboda yana iya yiwuwa idan kun yi tare da tsoho ko game da yaro, muna iya samun haushi.
Ci gaba da karanta wannan labarin PeritoAnimal don sani yadda za a hana kare ya yi tsalle a kan mutane.
Me yasa karnuka suke tsalle akan mutane?
Za mu iya kwatanta kwakwalwar kare da na ƙaramin yaro wanda ke buƙatar ilimi: dole ne ya koyi kula da kansa a kan titi, yin cuɗanya da kowane irin mutane da dabbobin gida kuma dole ne ya koya game da ɗabi'a a cikin cibiyar da aka sani. .
Idan ba mu koyar da kare mu daga kwikwiyo ba, matsaloli kamar waɗanda aka tattauna a wannan labarin suna faruwa: hana kare ya yi tsalle a kan mutane.
Amma me yasa wannan ke faruwa?
A matsayinka na gaba ɗaya, irin wannan halin yana faruwa a cikin karnuka da ke haɓaka wannan ɗabi'a tun daga ƙuruciya. Ta ƙyale su su hau kanmu, muna nuna cewa wannan halayen daidai ne, don haka lokacin da suka girma sai su ci gaba da yin hakan, azaman na yau da kullun.
Karnukan da suka sami canji a rayuwarsu wanda ke haifar musu da damuwa kuma na iya fara haɓaka wannan halayyar kuma saboda wannan dalilin fara fara nuna hali da tsalle tsalle a kan mutane, sofas da abubuwa.
A ƙarshe, zamu iya ƙara abu na uku, wanda shine tallafi na baya -bayan nan. A cikin sabbin karnukan da aka karba waɗannan halayen suna bayyana daidai a farkon, wato ba su da yawa.
me ya kamata ku sani
Da farko, dole ne mu san cewa karen dabba ne mai kuzari, tare da kuzari da farin ciki. Ba wani abu bane da yakamata mu canza zuwa dandano ko son zuciya, yana da halayen sa. Don wannan dalili dole ne mu san cewa tsalle dabi'a ce ta al'ada kuma ta dace da ɗan kwikwiyo, bai kamata ku firgita ba idan wannan ya faru.
DA hanyar kaucewa wannan hali ya faɗi kai tsaye a lokacin karatun sa yayin da har yanzu ɗan kwikwiyo ne, amma idan ba za mu iya (ko sani ba) don aiwatar da wannan tsari, za mu buƙaci haƙuri mai yawa.
Kare babba har ma da dattijon kare zai iya koyo game da ɗabi'a a duk lokacin da aka yi amfani da wasu ƙa'idodi na asali:
- Soyayya
- Hakuri
- Juriya
- Naci
- Ƙuduri
- Hali mai kyau
- ƙarfafawa mai kyau
Yana yiwuwa a ilimantar da babban karen amma yana ɗaukar lokaci da sadaukarwa don fahimtar abin da za a yi. Kamar yadda aka riga aka ambata, wannan ba robot bane, kare ne.
shirya kasa
Kafin fara tsokaci kan wasu dabaru da zasu taimaka mana inganta wannan yanayin, yana da mahimmanci ku shirya ƙasa ta hanyar yiwa kanku wasu tambayoyi na asali:
- An kusan kare ka tare?
- Shin karenku yana motsa jiki?
- Karenku yana tafiya muddin ya kamata?
- Shin kare ku yana horo tare da dannawa?
- Shin kare ku yana sauraron ku akai -akai?
Idan amsar waɗannan tambayoyin "a'a" ba a shirye kuke ku fara aiki ba. Yana da mahimmanci kada ku yi ƙoƙarin yin amfani da dabarun ilimi ga dabbobin ku idan ba a cikin kyakkyawan yanayin walwala da kwanciyar hankali ba.
Idan kare yana da matsalar ɗabi'a mai mahimmanci, yana fama da damuwa ko wata cuta, koda kuwa nau'in kwakwalwa ne, yakamata mu jira don warware lamarin. Dole ne mu yi aiki tare da kare wanda ke da ƙoshin lafiya da ta jiki.
Baya ga duk abin da aka ambata, idan karenku kyakkyawan tsalle ne, zaku iya tunanin yuwuwar yin aiki da ƙarfi.
Koyaushe yi amfani da ƙarfafawa mai kyau
Kare dabba ce mai ɗorewa kuma an fahimci cewa tsalle a kan mutane abu ne mai kyau, farin ciki da abokantaka (kuma su ma za su iya samun jin daɗi ko ƙauna) yakamata su nemi wata dabara don koya musu wani nau'in hali da ɗabi'a. Ba amfani a yi watsi da shi, musamman idan abin da muke so shine jituwa da tunani tare.
Za mu gwada ƙarfafa yanayin kwanciyar hankali, tabbatacce da kwanciyar hankali kuma don wannan yana da mahimmanci cewa dukkan dangi su shiga cikin haɗin gwiwa a cikin tsarin karatun mu:
- saka wa kare idan ya natsu
- Bari ya ji ƙanshin ku idan ya dawo gida
- Yi wa kare kare lokacin da yake hutawa
- kada ku burge shi
- kada ku sanya shi wasa da karfi
- kada ku bari ya yi tsalle a kanku
Hanya mafi kyau don kare mu ya koya shine ta hanyar ƙarfafawa mai kyau, kamar yadda dabbar ke haɗe da ku ta hanya mai rikitarwa fiye da ta amfani da kyaututtuka ko bi da bi.
Kuma abin da mutane da yawa ba su sani ba shi ne kare ya fi son shafawa maimakon magani. A saboda wannan dalili, lokacin da muke magana game da ingantaccen ƙarfafawa, yana da mahimmanci a bambanta shi da dabara mai sauƙi kamar dannawa. Kare dabba ne na zamantakewa wanda dole ne ya ji ana ƙaunarsa kuma yana tare da shi cikin tsarin ilmantarwa.
Yi aikin biyayya tare da kare ku
Don inganta wannan matsalar da gaske yakamata ku fara yin biyayya tare da kare ku, koyaushe a cikin nishaɗi gare shi da ku.
Domin tabbatacce warware wannan matsalar yakamata ku koya wa kwikwiyo wasu umarni na asali kamar "zauna" ko "zauna". Yi horo tare da shi kowace rana don mintuna 5 - 10 kuma koyaushe ku ba shi lada na sirri (kamar dabbar gida) ko abinci (kwakwalwan biscuits kare) don ya sami sabon dabarar sa.
Da zarar mun koyi dabarar da aka zaɓa za mu fara yin ta musamman idan muka fahimci kare yana son tsalle a kanmu. Don yin wannan, koyaushe yakamata ku sami abubuwan jin daɗi da kyaututtukan da kuke so.
Ba batun kitse karen ba ne, amma don fahimtar da shi cewa ya fi kyau yin oda fiye da tsalle a kanmu, tunda tsalle a kanmu ba ya samun komai kuma akasin haka, idan ya zaunar da shi ana ba shi lada.
matsala mai tsanani
A ka’ida, idan kuna aiwatar da wannan dabarar biyayya zaku iya juyar da halayen kwikwiyo amma zai kasance a wasu lokuta inda ba za mu iya hana faruwar hakan ba.
Idan kun yi imanin matsalar ku ta wuce halayen da ba a koya sosai ba yakamata kuyi la’akari da juyawa zuwa masanin ilimin ethologist, ƙwararren masanin kyanwa wanda zai iya ba ku shawara game da ɗabi’ar ku da lafiyar ku.