Yadda ake zubar da glandan ƙwal a cikin kuliyoyi

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 24 Janairu 2021
Sabuntawa: 20 Nuwamba 2024
Anonim
Yadda ake zubar da glandan ƙwal a cikin kuliyoyi - Dabbobin Dabbobi
Yadda ake zubar da glandan ƙwal a cikin kuliyoyi - Dabbobin Dabbobi

Wadatacce

Glandan Adanal ko kawai tsintsiyar tsutsa tana aiki azaman hanyoyin sadarwa a tsakanin kyanwa, tunda ƙamshin ƙanshin da suke ɓoye yana sanar da su asalin su. Yawanci, kuliyoyi, maza da mata, suna zubar da ɓoyayyen ɓoyayyen da waɗannan glandan ke samarwa yayin yin najasa, wanda ke ƙarewa da shafawa dubura. A wasu yanayi, kamar lokacin da suke jin tsoro ko damuwa, suma suna ba da wannan ƙanshin.

A cikin wannan labarin daga Kwararren Dabba, za mu koya game da ilmin jikin mutum da ɓoyayen waɗannan ƙananan gland, wani abu mai matukar mahimmanci ga sahabban ɗan adam don hana rikitarwa a cikin waɗannan dabbobin. Nemo a ƙasa yadda ake zubar da glandan ƙwal a cikin kuliyoyi.


Menene glandal na mahaifa

Duk kuliyoyi suna da sifofi guda biyu waɗanda ake kira jakar tsuliya, kwatankwacin jakar kuɗi. A cikin kowane aljihunan akwai gland da aka sani da glandan ciki, gland sac na dubura ko kuma kawai gland na dubura.

Waɗannan ƙusoshin suna gefen biyu na dubura (tsakanin huɗu zuwa biyar, da bakwai zuwa takwas ta agogon hagu) kuma suna sadarwa tare da dubura. ta bututun mai.

Kowane glandal na adal a cikin kuliyoyi yana samar da ruwa mai launin shuɗi mai launin shuɗi da ɓoyayyen mai, tare da wari mara ƙima, wanda manyan ayyukan sa shine ganewa da kare jama'a. A duk lokacin da kyanwa ta yi bayan gida, sai kumburin tsuliyar ta kumbura ta hanyar matsin lamba da kujerar da ke wucewa ta cikin bututun. An kuma saki sirrin don yiwa yankin alama ko a matsayin inji tsaro a kan sauran dabbobi.


Idan kun lura cewa kyanwar tana jan gindin ta a ƙasa akai -akai, ɗayan dalilan hakan na iya zama tasiri, wanda shine toshewar glandan catal na cat. Kuma idan ba ku kai shi wurin likitan dabbobi da sauri ba, abun ciki na iya fistulize (an ƙirƙiri sabon bututu ta inda ake fitar da abin da aka tara) ko a ƙurji a cikin jaka, yana haifar da kyanwa har ma da zafi.

A wannan yanayin, likitan dabbobi zai fara jiyya tare da maganin rigakafi da magungunan kumburi, kuma dole ne yayi wani maganin tsuliyar tsuliya (a ƙarƙashin kwantar da hankali), barin shi don warkar da niyya ta biyu. Wani lokaci sacculectomy (hakar jakar tsutsa) na iya zama dole.

Hakanan akwai cututtukan ƙwayar hepatoid marasa lafiya, saboda haka, daidaitaccen ganewar bambanci ya zama dole. A halin yanzu ana iya amfani dashi maganin laser tare da sakamako mai gamsarwa a cikin maganin sacculitis, godiya ga abubuwan da ke hana kumburi da ƙwayoyin cuta.


Bari yanzu mu san wasu alamomi kuma mu gano hanyoyin da za a hana matsalolin da ke da alaƙa da glandan ƙwal a cikin kuliyoyi.

Rigakafi da kula da gandun dajin cats

Akwai wasu alamomi da ke nuna cewa glandan ƙwallan cats na nuna canje -canje kamar impaction, sacculitis ko fistulas. Kuma yakamata ku kula da wannan don ɗaukar matakan da suka dace tare da likitan dabbobi. Wasu daga cikin manyan alamomin sune:

  • Kyanwa tana shafa dubura da kuzari a kasa
  • lasa dubura
  • Wari mara kyau
  • Yana duban na uku kuma yana nishi cikin zafi
  • Yana gabatar da kumburi har ma da yashewa da raunuka a kusa da dubura
  • Fitar da ruwa mai tsafta ta hanyar yoyon fitsari
  • maƙarƙashiya saboda zafi

Idan kun lura da kowane ɗayan waɗannan yanayin, muna maimaita cewa ya zama dole a ɗauki dabba zuwa likitan dabbobi da wuri -wuri, saboda cat na iya shan wahala tare da ƙarfi daban -daban da waɗannan cututtukan ke haifarwa.

Kula don hana rikicewar glandal a cikin kuliyoyi

Akwai wasu taka tsantsan da zaku iya ɗauka tare da abokin ku don kare cututtukan gland. Ga wasu daga cikinsu:

  • Abincin cat ɗinku ya kamata ya daidaita, ya dace da nau'in dabbar da ba tare da ƙari na ɓarna na ɗan adam ba.
  • Ana iya ƙara shi da shirye -shiryen fiber na kasuwanci. Isasshen adadin kuzari yana sanya matsin lamba a kan gland, yana motsa sharar su.
  • Sabunta kan kwanakin da suka dace da tsutsotsi, na ciki da na waje. Abubuwan da ke haifar da cututtuka na farko, kamar atopy ko rashin lafiyar abinci, dole ne a bincika su kuma a bi da su daidai.
  • Yana da mahimmanci a guji kiba da kuma kula da tsabtar mujiya.

Wannan bidiyon game da cututtuka 10 na yau da kullun a cikin kuliyoyi da alamun su daban -daban na iya sha'awar ku:

Yadda Ake Magance Kumburin Adana Gland

Bayan ganewar da likitan dabbobi ya yi, kuma lokacin da aka tabbatar da cewa kumburin glandal yana faruwa ne ta hanyar samar da ruwan sama mai launin shuɗi-launin ruwan kasa, zai zama tilas a cire ɓoyayyen ɓoyayyen abin da aka samar. A cikin lokuta na yau da kullun, ana iya ba da shawarar tiyata don cire glandan ƙwal.

Yadda ake zubar da glandan ƙwal a cikin kuliyoyi

Don yin madaidaicin fanko, dole ne ku ɗauki dabbar ga likitan dabbobi don ya iya yi kuma, ta haka, zai iya koya muku ainihin hanyar da za ku yi maganin gida. Ya kamata a yi la’akari da cewa kumburin kumburin dubura aiki ne na kyanwa, don haka bai dace a tilasta shi ba, sai lokacin da tsananin bukata.

Akwai kuliyoyin da, saboda tsarin jikinsu ko ƙara samar da abubuwan ɓoye, sun fi yiwuwa ga toshewar jakunkunatarihin don haka suna buƙatar taimakon hannu. Anan mun raba mataki mai sauƙi ta mataki na yadda ake aiwatar da aikin.

Umurni-mataki-mataki don kuɓutar da tsuliyar tsutsa

  1. Ana ba da shawarar a nemi taimako daga wani mutum don riƙon dabbar
  2. Iftaga wutsiyar kyanwa da hannu ɗaya, da ɗayan kuma, ɗauki ɗan guntun wando.
  3. Sanya gauze a gaban duburar cat.
  4. Idan yankin ya riga ya sami ɓoyayyen ɓoyayyiyar ruwa, yi amfani da ruwa don kurkurewa da tsaftacewa
  5. Gano jakunkuna inda aka nuna (tsakanin huɗu zuwa biyar, da bakwai zuwa takwas agogon hagu) kuma danna yatsun ku ciki da sama a hankali, a hankali ƙara matsa lamba kuma ba tare da cutar da kyanwar ku ba.
  6. Yi hankali don kada ku ƙazantu, saboda ruwan yana fitowa da matsi mai yawa.
  7. Idan kuna jin ƙanshin wari, yana nufin hanya daidai ce
  8. Idan kumburi ko jini yana fitowa, yana nufin kun kamu kuma yakamata ku ga likitan dabbobi nan da nan.
  9. Bayan kammala aikin, tsaftace yankin da ruwa da gauze kuma, idan ya cancanta, tsabtace wurin.

Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.