Wadatacce
- abin da yar kyanwa ke ci
- Girke -girke na Ƙwarjin Ƙwayayye
- Yadda ake ciyar da yar kyanwa - Amfani da kwalban
- Nawa yakamata cat mai wata 1 ya ci
- Abin da ke faruwa daga watan farko na rayuwar kyanwa
- Yadda ake ciyar da yar yar wata 1
Yakamata kittens na yaye ya fara tun yana ɗan shekara ɗaya, amma galibi wannan canzawa zuwa abinci mai ƙarfi ana kammala shi ne kawai lokacin da yake kusan wata biyu da haihuwa. Wannan shine dalilin da yasa wannan matakin yana da mahimmanci ga kyanwa.
Bugu da ƙari, a cikin watan farko na rayuwarsa, zamantakewa yana faruwa, wanda zai zama mahimmanci don samun lafiya da farin ciki a nan gaba. Idan kun ɗauki ɗan kyanwa kuma ba ku da bayani game da abin da ya gabata, tabbas kuna mamakin: yadda ake ciyar da yar yar wata 1?
A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal za mu ba ku mahimman bayanan don ku san yadda ake ɗaga kyanwar da ba ta tare da mahaifiyar kuma wacce abinci zai dogara ne kaɗai. Kyakkyawan karatu.
abin da yar kyanwa ke ci
Yaran jariran da aka haifa suna samun rigakafin garkuwar jiki daga mahaifar mahaifa a cikin awanni na farko na rayuwa kuma, daga baya, daga madarar nono, abubuwan gina jiki da suke buƙata don samun nauyi a cikin makonni na farko. Idan mahaifiyar ta ƙi sharar ta, ba ta samar da madara ba ko kuma duk wani daga cikin yaranta yana da rauni ko rashin lafiya, dole ne mu ciyar da su da takamaiman madara ga kwiyakwiyi, daidai yake da lokacin da muka sami 'yan kwikwiyo da aka yashe a kan titi, suna ciyar da su kowane sa'o'i 2-3 har sai sun cika sati uku.
Bugu da ƙari, dole ne koyaushe mu ba su zafi, tunda har yanzu ba su iya daidaita yanayin yanayin su da kansu ba, wanda ake kira thermoregulation. Daga kwanaki 10 zuwa sama, za su buɗe idanunsu, kuma daga ranar 20 zuwa gaba, haƙoransu sun fara fitowa.
Girke -girke na Ƙwarjin Ƙwayayye
Buƙatun kuzari na ƙwayayen jarirai sannu a hankali suna ƙaruwa har zuwa isa 130 kcal/kg kowace rana daga sati na uku na rayuwa. Daga wannan lokacin zuwa gaba, ana iya ƙara yawan ciyarwar zuwa awanni 4-5. Yana da mahimmanci a yi amfani da madara ta musamman ga kwiyakwiyi. Koyaya, idan ba ku da komai, kuna iya zaɓar ku ba shi madarar gida na gaggawa. Duba girke -girke na madarar kwikwiyo na gida:
- 250 ml na madara madara
- 250 ml na ruwa.
- 2 kwai gwaiduwa
- Cokali 1 na mai
Muna jaddada cewa wannan dabara ce ta gaggawa ga madarar kwikwiyo kuma mafi kyawun zaɓi akan yadda ake ciyar da ɗan ƙwallon wata 1 koyaushe shine madarar nono, amma mun san cewa wannan ba koyaushe bane.
Idan kun ba shi dabarar foda don madarar kwikwiyo, kada ku shirya fiye da ɗaya don yin sa'o'i 48 a lokaci guda. A gefe guda, idan kun sake canza madarar madarar da aka sayar da ita ga kuliyoyi, ana iya raba ta zuwa kashi kuma a ajiye ta cikin firiji har sai an yi amfani da ita. Kafin amfani, yakamata a yi masu zafi zuwa 35-38 ° C ta hanyar nutsar da su a cikin wanka mai ruwan zafi, ba a cikin microwave ba, saboda hadarin dumama ko rashin dumama.
A cikin bidiyo mai zuwa za ku ga yadda ake kula da kyanwa:
Yadda ake ciyar da yar kyanwa - Amfani da kwalban
marayan kittens dole ne a ciyar da kwalba, barin sirinji don gaggawa. Don yin wannan, yakamata a sanya su a kwance, ciki da ƙasa kuma a ɗaga su sama don yin kama da matsayin jinya. Domin samun sauki ga kazar ta fara tsotsar nono, za mu iya sanya digon madara daga kwalban a yatsa mu kawo ta kusa da bakin kyanwa. A yayin aikin ciyar da kwalban, kar a cire kwalbar daga kyanwa saboda tana iya samar da numfashin ruwa.
A cikin kittens da ba su wuce makonni uku ba, ya zama dole a ta da dubura da yankin al'aura bayan kowane abinci don jawo hankalin su don samun sauƙi. Rike rikodin nauyi na yau da kullun, abinci, kawar da pee da feces da ɗabi'a ta gaba ɗaya, tare da kula da zazzabi mai kyau (30-32 ° C a cikin makon farko, faduwa zuwa 24 ° C a cikin makwanni masu zuwa) kuma suna mafaka a wuri mai lafiya.
Tabbas, kafin ku fara ciyar da yar kyanwa, musamman idan kun ga an watsar da ita, yana da mahimmanci ku je wurin likitan dabbobi saboda, a tsakanin sauran abubuwa, wannan zai taimaka muku sanin ainihin shekarun yar kyanwar. Don ƙarin bayani, zaku iya komawa zuwa wannan labarin akan yadda ake gaya shekarun kyanwa?
Nawa yakamata cat mai wata 1 ya ci
Idan a cikin makonni 3 da haihuwa ƙwarƙwarar dole ne su cinye aƙalla 130 kcal/kg ta madara, ko na uwa ko na masana'antu, a wata ɗaya da haihuwa wannan adadin ya tashi zuwa 200-220 kcal/kg kowace rana, raba kashi 4-5 a kowace rana. Daga nan, buƙatun ke ƙaruwa da sannu a hankali.
Don haka, mace mai wata daya da rabi yakamata ta cinye kusan 225 kcal/kg kowace rana kuma, lokacin da ya kai watanni 5, zai zama matsakaicin 250 kcal/kg kowace rana. A wannan shekarun, ci gaba zai cika sosai kuma zai buƙaci ƙarancin kuzari yau da kullun har sai ya kai, da shekara ɗaya, adadin kuzari na ƙimar balagagge (70-80 kcal/kg kowace rana).
Yawanci, puan ƙanƙara na wata ɗaya har yanzu suna shan yawancin madarar idan suna tare da mahaifiyarsu a cikin gida, amma tunda sun riga sun yi hakora, suna nuna sha'awar abinci mai ƙarfi. Saboda wannan, a cikin daji uwa ta kan ba da kyanwa da ganima. Idan ɗan kyanwa maraya ɗan wata ɗaya ya shigo cikin rayuwar mu, yana da mahimmanci a san cewa bayan makonni huɗu na rayuwa ta ciyar da ita dole ne fara canzawa, kodayake yakamata a dogara akan madara da aka tsara don kittens.
Abin da ke faruwa daga watan farko na rayuwar kyanwa
Lokacin zaman kyanwa yana farawa ne daga makonni 2 da haihuwa kuma ya ƙare a makonni 7. A wannan lokacin, kittens suna koyan komai daga mahaifiyarsu, kuma saduwa ta zahiri tare da mutane yana da mahimmanci don ingantacciyar ɗabi'a a cikin balaga, saboda wasu abubuwan da ke faruwa a wannan lokacin za su yi tasiri na dogon lokaci akan halayen kyanwa.
Da kyau, ɗan kyanwa ya kamata ya rayu ko kuma ya kasance yana hulɗa da shi koyaushe kimanin mutane hudu na shekaru daban -daban, ba ɗaya kawai ba, har ma da dabbobin wasu nau'in. Wannan zai ƙara yawan zaman lafiyar ku nan gaba.
Daga watan farko na rayuwa, yar kyanwa ta fara lokacin yaye, rage ikon narkar da lactose a cikin madara da haɓaka enzymes amylase da ke da alhakin rushe sitaci da ke cikin carbohydrates a cikin busasshen abinci ko rigar cat. Yaye yana farawa daga makonni huɗu na haihuwa kuma ana iya tsawaita shi zuwa makonni takwas na haihuwa, inda canjin ya cika.
Duba yadda ake yaye cat daidai a cikin bidiyon da ke ƙasa:
Yadda ake ciyar da yar yar wata 1
Lokacin da muke da alhakin jinjirin wata 1, za mu iya ƙarfafawa gabatarwar rigar cat abinci, amma kada ku tilasta su. Idan ba su da sha'awa, zai fi kyau a bar shi don wata rana ko gwada wani abincin.
Wani zabin, musamman idan ba mu da abinci ga kuliyoyin wata 1, shine gwada abincin gida. za mu iya ba shi ƙananan ƙananan kaji kuma duba idan sun yarda. Wasu kuli -kuli na iya sha’awar irin wannan abincin, amma bai kamata mu wuce gona da iri don gujewa haifar da rashin narkewar abinci ba, tunda har yanzu ƙarami ne.
Don ƙarfafa yaye, ya kamata ku canza kwalban da cat ɗinku ke ciyarwa a cikin makonni na farko na rayuwa tare da ɗaya saucer tare da madara ga kwiyakwiyi don koya musu shan giya daga can, kuma kaɗan kaɗan za ku iya fara ƙara wani adadin abincin kwikwiyo na kasuwanci, wanda zai yi laushi da madarar. Wannan zai sauƙaƙe shigar da abincin.
A hankali kaɗan, yakamata ku ƙara adadin abincin da ake bayarwa har zuwa, kusan makonni 7 da haihuwa, ya riga ya fara ciyarwa gaba ɗaya akan abinci. Mafi kyawun abincin da za a iya ba wa ɗan kyanwa shine na musamman ga kyanwar kyanwa, wacce kuma za a iya miƙa wa uwa yayin da take cikin matakin lactation.
Ga taƙaitaccen yadda ake ciyar da kyanwa:
- ba shi madarar da aka ƙera don kittens.
- A makonni huɗu na haihuwa, yakamata ku fara gabatar da busasshen abinci don ƙarfafa yaye, kuma koyaushe kuyi hakan a hankali, farawa tare da abinci kaɗan idan aka kwatanta da madara, har zuwa wannan rabo yana juyawa kuma a karshe rabon ne kawai za a gudanar.
- Kada a manta cewa dole ne ya sami kwanon ruwa a hannunsa, koda kuwa har yanzu ba a ciyar da shi kawai ba bushe abinci.
- Dole ne a ciyar da shi sau hudu ko biyar a rana. Ba shi da kyau cewa koyaushe yana da shi wadataccen abinci, kamar yadda wannan na iya sa su yi kiba ta hanyar wuce gona da iri.
- Ka tuna cewa ɗan kyanwa daga wata 1 zuwa sama da aƙalla watanni 6-7, yana da buƙatun kuzari na manya har sau uku, don haka ciyarwa ya kamata ya zama mafi mai kuzari. Manufa ita ce a ba shi abincin dabbobin kasuwanci ga kittens, mai kalori sosai.
- lokacin da suka isa 7-8 makonni, dole ne a ciyar da shi kawai tare da busasshen abinci da/ko rigar abinci ga kwiyakwiyi.
Yanzu da kuka san yadda ake ciyar da yar yar wata 1 da yadda ake kula da kyanwa, ƙila za ku yi sha'awar wannan labarin da ke nuna muku yadda za ku yi wa katon babba wanka a karon farko.
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Yadda ake ciyar da yar yar wata 1, muna ba da shawarar ku shigar da sashinmu na Daidaita Abinci.