Wadatacce
- Castration na kuliyoyin maza
- Bambanci tsakanin spaying da neutering wani cat
- castration na cats
- Castration na cats: kulawa bayan aiki
- Matsalolin castration na kuliyoyi
- Cats masu zaman kansu: sakamako, fa'idodi da rashin amfani
- Darajar neutering cats
- Za ku iya cinye cat a zafi?
A cikin wannan labarin daga PeritoAnimal, za mu tattauna batun da ke da matukar mahimmanci ga duk masu mallakar dabbobi, wanda ba komai bane illa taɓarɓarewar kuliyoyi. Castration na kuliyoyi Aiki ne na kowa a kowace asibitin dabbobi, amma har yanzu yana kawo tambayoyin da za mu amsa a ƙasa.
A gefe guda kuma, wasu mutane har yanzu ba sa son wannan shiga. Sabili da haka, za mu kuma duba fa'idoji da rashin amfani na hana haihuwa. Ci gaba da karantawa don ganowa duk abin da kuke buƙatar sani game da tsaka tsaki ko tsawaita kuliyoyi.
Castration na kuliyoyin maza
Kyankyaso ko tsayar da kuliyoyi hanya ce mai sauƙi kuma mai sauri wacce ta ƙunshi cire ƙwayayen. Ana yin ta ne ta hanyar ƙaramin tsinkewa a cikin su, kuma ba shakka, tare da cat an yi mata tiyata. Bugu da ƙari, yana da wuya a buƙaci sarrafawa bayan aiki.
Dangane da shekarun da za a ba da kyanwar namiji, Gaskiyar ita ce ana iya yin hakan yayin da kyanwa har yanzu kyanwa ce kuma, a zahiri, ana ba da shawarar fara shiga tsakani, a kusan watanni biyar, kamar yadda wannan hanyar zaku guji nuna alamun alamun balaga ta jima'i lokacin gano kyanwar mace cikin zafi.
Babban makasudin wannan tiyatar shine hana dabbar samun yara da kuma nuna halayen ta na haihuwa. Za mu ga a wani sashe fa'idodi da rashin amfanin aikin.
Bambanci tsakanin spaying da neutering wani cat
Bakar kuli -kuli, a tsanake, zai zama tsoma bakin da ke hana dabbar ta hayayyafa. Don haka, wannan ma'anar za ta haɗa da nau'in tiyata da muka bayyana a sashin da ya gabata, wanda, mafi daidai, yakamata a kira shi jefa, kamar yadda kalma ce da ta dace da nufin komawa ga cire gwaiwa ko mahaifa da ƙwai a cikin yanayin kyanwar mace.
Za a iya zubar da kyanwa da wani vasectomy, wanda zai zama yankewar bututun da ke haɗe da al'aura zuwa azzakari da canja maniyyi zuwa gare shi. Ta wannan hanyar, za a hana haifuwa daga gwaiwa, amma wannan ba aikin tiyata bane da aka saba yi. Ya kamata a ɗauka cewa vasectomy, ko haifuwa a cikin kuliyoyin mata, suna hana haifuwa ne kawai, amma ba sa hana zafi ko halayen da ke da alaƙa da illa.
castration na cats
Cats ɗin da ba a haifa ba yana da ɗan rikitarwa idan ya zo ga mata, saboda a wannan yanayin gabobin da za a cire suna cikin cikin jiki, don haka likitan dabbobi dole ne ya buɗe ramin ciki. Kamar yadda ya shafi maza, shiga tsakani za a iya yi a farkon watanni na rayuwa, kafin zafin farko, kuma babban maƙasudin zai kasance don guje wa haifuwa da zafi.
Lokacin da muke magana game da tsayar da cat, mafi yawan shiga tsakani shine kau da mahaifa da ovaries ta hanyar tsinkewar ciki, ba shakka, bayan gudanar da maganin sa barci. Don ƙulla wani ɓataccen kyanwa, wani lokacin ana yanke gefe kuma ana cire ƙwai kawai. Don haka, haƙiƙa na guje wa sake zagayowar haihuwa ya cika, kuma bayan aikin tiyata yana ba da ƙananan haɗarin rikitarwa, wanda yana da matukar mahimmanci ga dawowar cat zuwa titin nan da nan. Duk da haka, koda tare da raunin ciki, murmurewa daga kuliyoyin kifin yawanci yana da santsi. Bayan farkawa daga cutar sankara, cat na iya komawa gida don murmurewa, saboda babu buƙatar asibiti.
Castration na cats: kulawa bayan aiki
A cikin maza da mata, farfadowa yana da sauƙi. Likitan dabbobi zai saba allurar rigakafi don hana haɗarin kamuwa da ƙwayoyin cuta kuma zai rubuta masu rage zafin ciwo don gudanar da aiki a gida a cikin 'yan kwanakin farko. Ga sauran, aikinmu zai kasance don saka idanu ko tsinken ya warke lafiya. A cikin 'yan awanni na farko, ya zama gama gari ga yankin da aka yanke ya bayyana da ɗan ƙonawa da jajaye, yanayin da zai inganta a cikin kwanaki masu zuwa. A cikin kusan mako guda, raunin zai warke, kuma cikin kwanaki 8 zuwa 10 likitan dabbobi zai cire dinkin. ko tsaka -tsaki, idan an zartar.
Idan dabbar ta sami damar shiga raunin da yawa, zai zama dole a sanya abin wuya na Elizabethan, saboda tasirin mummunan harsunan kyanwa da hakoransu na iya buɗewa ko kamuwa da ita. Cats gaba ɗaya ba sa son sanya abin wuya, amma ya zama dole, aƙalla muddin ba za ku iya sa ido a kai ba.
Kodayake don shiga tsakani dole cat ɗin ya isa asibitin bayan 'yan awanni na azumi don gujewa rikitarwa tare da cutar sankara, idan kun dawo gida za ku iya ba shi abinci da abin sha a al'ada, kamar yadda aka saba don komawa rayuwa ta al'ada daga farkon lokacin. Tabbas, yana da mahimmanci a tuna cewa bayan haifuwa, buƙatun abinci zai canza, kuma zaku buƙace shi. daidaita abincinku don kaucewa kiba.
Matsalolin castration na kuliyoyi
Kodayake ba gama -gari bane, za mu duba rikitarwa daga haifuwa a cikin kuliyoyin da ke ƙasa, wanda zai fi shafar mata saboda girman mawuyacin aikin tiyata. Manyan sune kamar haka:
- Ba na kowa ba ne, amma magungunan sa barci na iya haifar da illa.
- Musamman a cikin mata, raunin zai iya budewa ko ya kamu da cutar, wanda ke tsawaita murmurewa kuma yana iya zama dole a sake yiwa dabbobi sanye da sutura, sutura, bi da maganin rigakafi, da sauransu.
- Hakanan a cikin kuliyoyi yana yiwuwa, kodayake ba kasafai ba, cewa a zubar jini na ciki wanda zai buƙaci kulawar dabbobi da gaggawa.
- Wani lokaci, seroma yana haifar a cikin yanki mai ƙyalli, ko wani abin da ke faruwa yana faruwa a yankin da aka yanke saboda wasu samfuran ƙwayoyin cuta.
Cats masu zaman kansu: sakamako, fa'idodi da rashin amfani
A cikin wannan sashe, zamu tattauna fa'idoji da rashin amfanin da ke tattare da kyanwa, ko da kuwa namiji ne ko mace. Amma da farko, yana da mahimmanci a tuna cewa kyanwa, duk yadda suka dage kan yanayin zaman kansu, dabbobin gida ne, kuma yakamata a kalli wannan sashin daga wannan yanayin. Mun haskaka, na farko, da ab advantagesbuwan amfãni na tsayar da kuliyoyi:
- Yana hana haihuwa mara tsari na litters.
- Guji alamun zafi kamar alama, tashin hankali ko damuwa, wanda ke fifita zaman tare da mutane, amma kuma yana rage damuwa da haɓaka lafiyar kyanwa ta hanyar rage haɗarin faɗa ko tserewa.
- Yana rage yuwuwar shan wahala daga cututtukan da ke da alaƙa da hormones na haihuwa, kamar pyometra a cikin kuliyoyi ko nono.
So rashin amfani zamu iya haskaka abubuwa masu zuwa:
- Dabba yana gudanar da hadarin da ya shafi tiyata da kuma lokacin tiyata.
- Ana buƙatar raguwar kuzarin, wanda shine dalilin da ya sa ya zama dole a kula da abincin cat don gujewa kiba.
- O farashin shiga na iya hana wasu masu koyarwa.
A ƙarshe, rashin yuwuwar sake haifuwa ba tare da juyawa ba shine sakamakon aikin wanda, a halin da ake ciki, ana ɗaukar fa'ida, amma yana iya zama matsala.
Darajar neutering cats
Ba za mu iya magana game da haifuwar kuliyoyi ba tare da ambaton farashin ba, saboda akwai masu kula da yawa da ke son tsayar da kyanwarsu waɗanda ba sa yanke hukunci saboda wannan batun. Gaskiyar ita ce gaba ɗaya ba zai yiwu a faɗi ƙima ba, saboda ita zai bambanta da jerin abubuwa, kamar haka:
- jinsi nakyanwa, kamar yadda shiga tsakani zai kasance mai rahusa a cikin maza, kamar yadda ya fi sauƙi.
- Wurin asibitin, kamar yadda farashin na iya bambanta ƙwarai dangane da garin da yake. A cikin wannan yanki, adadin da aka biya zai zama iri ɗaya tsakanin dakunan shan magani, kamar yadda aka saba bayar da shawarar ƙwararrun likitocin dabbobi.
- Idan wani abin da ba a zata ba ya taso, kamar rikitarwa da muka ambata, farashin ƙarshe na iya ƙaruwa.
Kodayake haifuwa a priori, musamman ga mata, na iya zama da tsada a gare ku, yana da mahimmanci a tuna cewa ƙwararre ne ke yin shi, wani lokacin fiye da ɗaya, an horar da shi na tsawon shekaru, a cibiyar tiyata da aka sanya daidai da doka da kayan aiki tare da fasahohin da su ma suke da tsada. Hakanan, cats spats shine jarin da zai cece ku kashe kuɗi dabbar da ba a haifa ba na iya haifar da ita, kamar ɗimbin kwiyakwiyi, pyometra, ciwace -ciwacen daji, raunuka daga faɗa ko tserewar gudu.
A wannan bangaren, spay a cat for free ko a farashi mai rahusa wani lokaci yana yiwuwa, tunda a wasu wurare ana aiwatar da shirye -shiryen sarrafa yawan jama'a da matakan kamar haka. A cikin wasu mafaka ko ƙungiyoyin kare dabbobi, yana yiwuwa a ɗauki cat ɗin da aka riga aka kashe, kodayake yawanci ya zama dole a biya wani adadin don taimakawa ɓatar da kuɗin da kyanwar ta haifa.
Saboda haka, yana da kyau a nemo wasu likitan dabbobi tare da nassoshi masu kyau da kwatanta farashin. Bugu da ƙari, wasu dakunan shan magani suna ba da damar biyan kuɗi kaɗan -kaɗan, kuma za ku iya gano game da yaƙin neman zaɓe mai ɗan tsada a yankinku. A matsayin wani ɓangare na ikon mallaka, yakamata koyaushe kuyi la’akari da wannan kuɗin idan kuna son kasancewa tare da kyanwa, gami da ƙidaya kuɗin abincin ku.
Za ku iya cinye cat a zafi?
A ƙarshe, shakku ne na masu koyarwa ko za a iya yin simintin kuli -kuli yayin da suke cikin zafi. Shawarar ita ce jira don kammalawa, ko kuma, yi aiki kafin zafin farko ya fara. Idan wannan ba zai yiwu ba, zai kasance ga likitan dabbobi ne ya yanke shawarar idan aikin ya sami karbuwa a wancan lokacin, yana tantance fa'ida da rashin amfanin sa.