Babbar Kare - Yadda Ake Ganewa Da Aiki

Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 1 Janairu 2021
Sabuntawa: 23 Nuwamba 2024
Anonim
Yadda ake yin gwajin ciki da gishiri ko sugar a gida
Video: Yadda ake yin gwajin ciki da gishiri ko sugar a gida

Wadatacce

Yawancin masu mallakar galibi suna iƙirarin cewa karnukan su sun fi rinjaye lokacin da suke faɗa da wasu karnuka, su zama masu tashin hankali, rashin bin umarnin mai shi ko haɓaka wasu matsalolin halayen. Hakanan galibi suna nufin wannan lokacin lokacin da suka fara nuna halayen yanki. Amma menene ainihin rinjaye?

Yana da matukar mahimmanci a fahimci cewa, duk da aiwatar da ayyukan da aka ambata a sama, ba duk karnuka ne ke da rinjaye ba, kamar yadda yake a lokaci wanda yakan haifar da rudani.

A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal za mu yi bayani yadda ake ganewa da kuma kula da babban kare, gwargwadon halayensu da yadda ake yin aiki a cikin horo don warware matsalolin halayen da wannan na iya haifar.


Halaye na babban kare

Kamar yadda muka riga muka ambata, kalmar "rinjaye kare" ana yawan amfani da shi a mafi yawan yanayi. Wannan ba halayyar halayyar kare ba ce, mamayewa yana faruwa lokacin, a cikin sararin samaniya, mutane da yawa suna da alaƙa. A cikin wannan taro na karnuka biyu ko sama da haka, an kafa alaƙar da za ta iya haifar da rinjaye ko biyayya ga kowane membobinta. Wannan baya nufin cewa akwai babban kare guda ɗaya kawai kuma duk sauran masu biyayya ne.

Misali: Laika tana da rinjaye tare da Timmy kuma Timmy yana da rinjaye da Llop. Saboda haka, kare zai iya zama mai rinjaye a wata alaƙar amma mai biyayya a wata.

Kodayake wasu 'yan kwikwiyo yawanci suna aiki kamar manyan karnuka, ba duk karnukan da ke da rinjaye ba ne za su yi rinjaye a duk mu'amalar su ta zamantakewa.s. Yana iya zama cewa kare yana da rinjaye tare da wasu girman daidai amma ba tare da manyan ba. Hakanan, kare na iya zama mai rinjaye tare da mata amma mai biyayya da maza. Ya dogara da kowane takamaiman akwati.


Bugu da kari, karen da ke da matsalolin halayya ko rashi a cikin iliminsa da horarwa na iya samun babban hali a wasu yanayi, amma ya zama mai biyayya ga wasu.

Misali: Llop babban kare ne lokacin da Timmy yayi ƙoƙarin ƙwace kayan wasan sa daga gare shi kuma lokacin da yake mu'amala da wasu ƙananan kwiyakwiyi, duk da haka, Llop yana biyayya gaba ɗaya lokacin da wasu manyan karnuka ke ƙoƙarin hawa shi ko lokacin da Timmy ya tunkare su ba tare da kayan wasan su na yanzu ba. .

A ƙarshe, yana da kyau a faɗi cewa a wasu lokuta, maza sukan kasance masu rinjaye tare da sauran maza lokacin da suke mata a cikin zafin rana. Idan mamayewa a cikin waɗannan lamuran matsala ce a gare mu (kuma muna kuma son mu guji ɗaukar ciki da ba a so), kuna iya yin tunani game da tsayar da ɗan kwikwiyo, hanyar jin daɗin ɗimbin ɗimbin kwanciyar hankali.


Matsalolin rinjaye da/ko ɗabi'a

Da zarar an fahimci ma’anar rinjaye, yana da mahimmanci a ambaci wasu halayen da galibi ake rikita su da babban karen da wancan yana da dangantaka ko a'a tare da wannan yanayin. Na gaba, za mu yi bayanin mafi na kowa:

1. Karen yana da rinjaye da tashin hankali

Wataƙila wannan shine mafi yawan jumlar da ke da alaƙa da "rinjaye". Yana da mahimmanci a fayyace cewa kare baya yin tashin hankali ta dabi'a, wannan yana faruwa ne saboda matsaloli daban -daban da ke tasowa yayin matakin kwikwiyo ko a matakin babba. Abubuwan da suka fi yawa sune:

  • Saboda karancin zamantakewar karen, karen bai san yadda ya dace da sauran karnuka ba. Wannan ya sa ya zama mai amsawa (aiki da ƙarfi) ga abubuwan da ke haifar da tsoro, rashin tabbas da rashin jin daɗi. A wannan yanayin, dole ne mu yi aiki kan zamantakewa a matakin manya.
  • Bayan fada, wani abin da ya faru, ko wani yanayi mai matukar damuwa tare da wani kare, tsoron karen na iya haifar da halin ɗabi'a. Karen yana ƙoƙari ya hana sauran karnuka daga yankinsa kuma ya tsoratar da su don kada ya sake fuskantar bala'in.

Zalunci shine a matsala mai tsanani wanda dole ne a bi da shi lokacin da alamun farko suka bayyana, tunda lokacin shine lokacin da za ku sami ƙarin damar da za a yi muku magani kuma ku sami damar ilimantar da karenmu don samun natsuwa da halayyar zamantakewa.Ka'idodin da za a bi za su dogara ne kan irin zaluncin da kare ke yi. Muna ba da shawarar tuntuɓar masanin ilimin ethologist ko malamin kare don taimako.

2. Kare na ya rinjaye ni

A wannan lokaci mutane da yawa suna rikitar da gaskiyar cewa karensu baya kulawa ko bin umarninsu daidai da rinjaye. Wannan babban kuskure ne, tunda sun saba amfani da dabaru marasa inganci da marasa inganci da aka samu akan intanet don ƙoƙarin rage wannan yanayin. Misalai na yau da kullun na iya zama alamar kare, saka shi a baya, harba shi, shiga gidan farko, ko ƙaddamar da shi.

Yin wannan ɗabi'ar yayin da dabbarmu ke fama da matsalar ɗabi'a mai mahimmanci kamar damuwa, wanda aka ci zarafin dabbobi (ta amfani da abin wuya na rataye, lantarki ko azaba) na iya haifar da ɗimbin ɗabi'a a cikin kare wanda ke haifar da ƙarfi tashin hankali ko kin kai. Tilasta wa kwikwiyo ya yi ayyukan da ba ya so, zaluntar sa ko kuma tsammanin wani abu daga gare shi wanda bai dace ba gaba ɗaya halayen da ba su dace ba kuma bai kamata mu ci gaba da yin hakan ba.

Don wannan, yana da kyau a yi aiki yau da kullun akan biyayya ko ci gaba (gwargwadon lamarin), samar da doguwar tafiya da ayyuka daban-daban waɗanda ke inganta jin daɗin su da haɓaka alaƙar su, koyaushe yin amfani da ƙarfafawa mai kyau da guje wa hukunci. Dole ne mu fahimci cewa kwikwiyo ba mutum -mutumi ba ne, don haka, ba za mu iya tsammanin ɗabi'arsa ta zama abin koyi da kamala ba idan ba mu koyar da ita tun farko ba. koma zuwa a horon horo na canine yana iya zama kyakkyawan zaɓi don haɓaka sadarwar ku.

3. Kare na da rinjaye da abinci da yankin sa

A wannan yanayin ba muna magana ne kan mamaye ba, amma game da kare albarkatu. Karen da ke fama da wannan matsalar yana cikin tashin hankali na yau da kullun kuma yana amsawa tare da sake kunnawa lokacin ƙoƙarin ɗaukar wani abu daga gare shi. yana la'akari da dukiyarsa. Zai iya amsawa da hayaniya har ma da tashin hankali idan ya cancanta.

Dole ne a magance irin wannan matsalar dangane da dalilin da ke haifar da ita: abinci, ƙasa, gado, sauran kare, mu, da sauransu. Ka tuna cewa koyaushe yana da mahimmanci tuntuɓi gwani.

4. Kare yana da rinjaye tare da wasu maza ko mata

Anan zaku iya shigar da abubuwa da yawa. Kafin mu ambaci cewa al'ada ce ga kwiyakwiyi da ba a biya su ba don yin aiki tare da wasu don nesa da mace mai yiwuwa cikin zafi. Mace kuma zata iya zama mai rinjaye lokacin da take gaban wata mace wacce ita ma tana cikin zafi da sauran mazaje a kusa. A duk waɗannan lokuta ana ba da shawarar zuwa jefa na kare.

In ban da waɗannan lamuran, kare zai iya yin aiki tare da wasu saboda dalilan da aka ambata a aya ta 1. Idan haka ne, abin da ya dace shine zuwa wurin ƙwararru kuma ƙoƙarin inganta lafiyar karen don mafi inganci da hali mai annashuwa.

Gyara da horar da babban kare

Ba za a iya gyara manyan halayen ba saboda ba wani abu bane mara kyau, wani bangare ne na sadarwa ta karnuka. Kodayake simintin gyare -gyare na iya lalata babbar hanya, gaskiyar ita ce wasu daga cikinsu suna ci gaba da zama masu rinjaye bayan aikin. Ya dogara da kowace harka. Abin da ke tabbata shine karen mu, da zarar an warke, zai sami nutsuwa da kwanciyar hankali.

Wani abu da za mu iya yi don inganta matsalolin da za su iya tasowa daga manyan abubuwan da ke faruwa, shine ilimin aiki da horo na kare mu, koyaushe a hanya mai kyau, don samun kyakkyawar amsa daga abokin aikinmu don haka guji yanayin da ba a sarrafa shi. Koyar da shi zuwa nan ko yin shuru ba zai taimaka mana mu guji rikici ba, amma zai taimaka wajen inganta alakarmu, haɓaka hazaƙarsa da taimaka masa jin daɗinsa. Muna taimaka masa ya fahimci abin da muke tsammani daga gare shi.

Kar a manta cewa lokacin fuskantar kowace matsala, manufa ita ce tuntubi gwani, wanda ta hanyar lura, zai bayyana mana wace matsala da gaske kare ke fama da shi, zai inganta kurakuranmu kuma zai ba mu ƙa'idodi na musamman waɗanda za mu bi.