Wadatacce
- Abincin gina jiki na dankalin turawa mai daɗi
- Shin kare zai iya cin dankali mai daɗi?
- Yadda ake shirya dankali mai daɗi don karnuka
- Shin danyen dankali mai daɗi ne?
Dankali mai dadi (Ipomo da dankali) abinci ne na gargajiya wanda ya sake samun farin jini saboda al'adun dacewa, wanda ke girma a Brazil da duniya. Yana da tushe mai kumburi na Kudanci da Tsakiyar Amurka wanda Christopher Columbus ya gabatar da shi zuwa nahiyar Turai, bayan tafiyarsa zuwa nahiyar Amurka.
Yayin da ake ƙarfafa masu koyarwa da yawa don ba da ƙarin abinci mai ɗorewa ga yaransu, muna yawan jin tambayoyi game da abincin ɗan adam da ɗan kwikwiyo zai iya ci da waɗanda ke cutar da lafiyarsa. "kare zai iya cin dankalin turawa?”, “Ƙaricharro iya cin gindin ruwa? ” ko kuma "kare zai iya cin albasa?”. Waɗannan su ne wasu tambayoyin da masu kulawa ke yawan tambaya lokacin da suka yanke shawarar wuce kibble da haɗa sabbin abinci a cikin mafi kyawun abincin abokan su.
A cikin wannan labarin na PeritoAnimal, zamuyi magana game da fa'ida da taka tsantsan na ba dankali mai daɗi ga karnuka. Duba!
Abincin gina jiki na dankalin turawa mai daɗi
Don fahimtar idan karenku na iya cin dankali mai daɗi, yana da mahimmanci ku san abubuwan gina jiki na wannan abincin. Baya ga fayyace fa'idodin shigar da shi cikin abincin karen ku, zai kuma taimaka muku ku kasance masu hankali game da abincin ku.
Dangane da Ma'aikatar Aikin Noma ta Amurka (USDA), gram 100 na dankali mai ɗanɗano mai ɗanɗano suna da abubuwan haɗin abinci mai zuwa:
- Jimlar Kuzari/Kalori: 86kcal;
- Sunadaran: 1.6g;
- Jimlar mai: 0.1g;
- Carbohydrates: 20g;
- Fiber: 1.8g;
- Ciwon sukari: 1.70 g;
- Ruwa: 103g;
- Alli: 30.0mg;
- Karfe: 0.6mg;
- Magnesium: 25mg;
- Phosphorus: 47mg;
- Potassium: 337mg;
- Sodium: 55mg;
- Zinc: 0.3 MG;
- Vitamin A: 709µg;
- β-carotene: 8509Μg;
- Vitamin B1 (Thiamin): 0.1 MG;
- Vitamin B2 (Riboflavin): 0.1 MG;
- Vitamin B3 (Niacin): 0.61 MG;
- Vitamin B5 (Acid Pantothenic): 0.8 MG;
- Vitamin B6: 0.2 MG;
- Vitamin B9 (Folic Acid): 11 g;
- Vitamin C: 2.4 MG;
- Vitamin K: 2.4mcg.
Kamar yadda kuke gani, sweetpotato ƙaramin kalori ne, mai-mai, mai-carbohydrate da abinci mai fiber wanda ke ba da matsakaicin adadin furotin na tushen shuka. Wannan yana ba da damar iyakance amfani da kayan zaki don samar da jin daɗi, ni'imar tsoka taro riba, yana taimakawa inganta narkewar abinci kuma, a lokaci guda, babban tushen makamashi ne don metabolism.
Dankali mai daɗi kuma yana ba da mahimman ma'adanai kamar alli, magnesium, phosphorus da potassium. Kuma duk da cewa ba za a iya ɗaukar ta 'super vitamin' kayan lambu ba, tana ba da kyakkyawan abun ciki na bitamin C, bitamin A da hadaddun bitamin B. Tare, waɗannan abubuwan gina jiki suna da mahimmanci don ƙarfafa tsarin garkuwar jiki, hana ɗimbin cututtuka, da manyan abokai ne na lafiya da adon fata da gashi.
Hakanan yana da mahimmanci a lura cewa ta ƙunshi abubuwan antioxidant na halitta, kamar bitamin C, dankali mai daɗi yana taimakawa yaƙi da ayyukan tsattsauran ra'ayi da tsufa na salula, yana hana alamun tsufa a cikin karnuka, daga cikinsu muna samun ci gaba da tabarbarewar fahimi da ƙarfin azanci. .
Shin kare zai iya cin dankali mai daɗi?
Idan kuna mamakin idan kare ku zai iya cin dankali mai daɗi, amsar ita ce eh! Dankali mai daɗi ba ya cikin kayan lambu da kare ba zai iya ci ba, a zahiri, yana ba da fa'idodin kiwon lafiya da yawa. Duk da haka, ya zama dole a yi taka tsantsan don tabbatar da cewa amfani da wannan tuber yana da fa'ida.
Da farko, kuna buƙatar la'akari da hakan dankali mai daɗi ba zai iya zama tushe ko babban abin da ke cikin abincin dabbar ku ba, kamar yadda karnuka ke buƙatar cinye madaidaicin furotin kowace rana. Kodayake karnuka sun zama masu cin abinci kuma suna iya narkar da abinci da yawa waɗanda kerkeci ba su ba, nama ya kasance mafi dacewa tushen furotin don biyan bukatun abinci na jikin ku. Don haka, bai kamata ku dogara da abincin karen ku ba kawai akan sunadarai da ƙwayoyin carbohydrates, saboda wannan na iya haɓaka ƙarancin abinci mai gina jiki da lamuran rashin jini a cikin karnuka.
Bugu da ƙari, dankalin turawa mai daɗi shine abinci mai wadataccen sukari da carbohydrates, wanda za'a iya haɗa shi cikin abincin karnuka, amma koyaushe cikin matsakaici.
Sanin cewa karen ku na iya cin dankali mai daɗi, ya kamata a lura cewa bai kamata ku ci abinci ba. Yawan cin carbohydrates na iya haifar da matsalolin narkewar abinci a cikin karnuka, kamar gas, amai da gudawa. A gefe guda, yawan sukari zai iya sa karenka yayi nauyi da sauri kuma yana iya haɓaka wasu cututtukan da ke da alaƙa da kiba, kamar ciwon sukari, matsalolin haɗin gwiwa da cututtukan zuciya.
Saboda haka, muna ba da shawarar ku koyaushe tuntuɓi likitan dabbobi kafin haɗa kowane sabon abinci., ciki har da dankalin turawa mai dadi ga karnuka. Wannan ƙwararren ƙwararren masani zai taimaka muku ayyana adadin da aka ba da shawarar da yawan amfani gwargwadon girman dabbobin ku, shekaru, nauyi da matsayin lafiya.
Yadda ake shirya dankali mai daɗi don karnuka
Wataƙila kuna mamakin yadda ake ba dankali mai daɗi ga kare kuma ku more fa'idodin abinci mai gina jiki. Bari muyi bayani anan.
Shin danyen dankali mai daɗi ne?
Batun farko da ya kamata ku yi la’akari da shi shine karnuka kada su ci danyen dankali, kamar yadda yake da wahalar narkewa kuma yana iya haifar da rikicewar narkewar abinci ko ma alamun maye a lokuta mafi tsanani. A takaice dai, dankali mai ɗanɗano mai daɗi yana da kyau a gare ku kuma bai kamata a miƙa shi ga abokin ku mai fushi ba.
Ka tuna idan na ba da dankalin turawa mai daɗi koyaushe, ko dai a cikin guda ko a cikin madarar puree, don fifita narkewa da haɗuwar abubuwan gina jiki. Idan kuna son faranta wa furry ɗin ku rai, Hakanan kuna iya amfani da dankali mai daɗi don shirya kyawawan girke -girke na gida, kamar ɓoyayyen dankalin turawa tare da naman sa ko kaji.
Bugu da kari, ku kare na iya cin dankali mai zaki a sifar abun ciye -ciye dankalin turawa lafiyaa cikin tanda kuma yi amfani da su azaman ƙarfafawa mai kyau a cikin ilimin ɗan kwikwiyo, don ba shi lada don ƙoƙarinsa da nasarorinsa, tare da ƙarfafa shi don ci gaba da koyo. Amma ku tuna kar a haɗa gishiri, kayan yaji, ko mai wanda zai iya cutar da kare.
A ƙarshe, kuna iya bayarwa dankalin turawa don kare da zawo, don fifita maye gurbin ruwa, abubuwan gina jiki da kuzari. Duk da haka, yana da mahimmanci a mutunta matsakaicin kashi don hana wuce haddi fiber daga samun mummunan sakamako da sake tayar da hanji, yana lalata yanayin zazzabin.
Yanzu da kuka san cewa karnuka na iya cin dankali mai daɗi, muddin sun dahu, kuna iya sha'awar wannan bidiyon daga tashar mu ta YouTube inda muke yin sharhi akan 'ya'yan itacen kare 8, fa'idodin su da allurar da aka ba da shawarar:
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Shin kare zai iya cin dankali mai daɗi?, muna ba da shawarar ku shigar da sashinmu na Daidaita Abinci.