Rabuwa da damuwa a cikin Karnuka

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 6 Afrilu 2021
Sabuntawa: 26 Yuni 2024
Anonim
ADDU,AR YAYEWAR BAKIN CIKI DA GUSAR DA DAMUWA DA KUMA SAMUN WARAKA
Video: ADDU,AR YAYEWAR BAKIN CIKI DA GUSAR DA DAMUWA DA KUMA SAMUN WARAKA

Wadatacce

Haɗin da wasu 'yan kwikwiyo ke samu dangane da masu koyar da su yana da girma. karnuka suna shirya dabbobi kuma sabili da haka, sun saba da ɗabi'ar yin awoyi 24 a rana tare da abokan hulɗa. Idan, ga wannan gaskiyar, muna ƙara rashin daidaituwa da zamantakewa, canje -canjen yau da kullun na yau da kullun, takaici don rashin mahimmancin motsa jiki na yau da kullun daga ciyar da sa'o'i da yawa a gida kawai, ba abin mamaki bane cewa kare yana haɓaka yanayin damuwa da juyayi wanda ba a iya sarrafa shi.

Domin ku koyi yadda ake ganewa da magance wannan cuta, PeritoAnimal yana koya muku duk abin da kuke buƙatar sani game da rabuwa da damuwa a cikin karnuka.

Menene Damuwar Rabawa

lokacin da akwai haɗe -haɗe dangane da mai shi a ɓangaren kare wanda ke kaiwa ga bayyanar jerin matsaloli lokacin da dabbar ke kadaice a gida, muna magana ne akan abin da ake kira rabuwa da damuwa. Waɗannan matsalolin da ke faruwa suna motsawa ta hanyar tsoron da karen ke fuskanta lokacin jin cewa yana nesa da malaminsa. Yana jin barazana, cikin haɗari, kuma yana kunna a jihar faɗakarwa wanda zai iya haifar da lalata abubuwa, matsanancin kuka, da sauransu. Kamar yadda sunansa ke nunawa, rabuwa na ɗan lokaci (ko a takaice ko a'a) tsakanin karen da mai kula yana haifar, a cikin dabbar, yanayin tashin hankali mara sarrafawa.


Karnuka dabbobi ne da aka saba amfani da su a cikin fakitoci. Ko da yake yana da wuya a yi imani cewa su ma za su iya haifar da irin wannan cuta, abin da ya tabbata shi ne cewa kashi 15% na yawan kare suna fama da wannan matsalar. Idan 'yan kwadago ba su dace da kyau ba kuma an yi watsi da halayensu, zai iya haifar da rashin jin daɗi, baƙin ciki, damuwa ko damuwa. A kowane hali, yana da mahimmanci don shiga ciki da kawo ƙarshen wannan yanayin da wuri -wuri.

Sanadin Damuwa

Kafin mu shiga cikin alamun wannan nau'in damuwa da hanyoyin magance ta, yana da mahimmanci muyi magana game da abubuwan da suka fi yawa wanda ke motsa matsalar.

Kamar yadda aka fada a sashin da ya gabata, babban dalilin da yasa karnuka ke haɓaka damuwa rabuwa shine haɗe -haɗe mai yawa ga mai kula da su. Koyaya, idan abin da kuke nema shine abin da ke haifar da fargabar kare ku, yakamata ku kula da masu zuwa:


  • Idan kun shafe mafi yawan yini tare da kare ku, kuma saboda wasu dalilai, kun daina yin hakan, tabbas wannan shine sanadin matsalar. Tafiya daga tsarin yau da kullun wanda mai koyarwar koyaushe yake zuwa ga tsarin yau da kullun da kare ke shiga sa'o'i da yawa a gida kadai na iya haifar da yanayin damuwa a cikin dabbar.
  • Dangane da batun da ya gabata, kun yi wasu canje -canje a cikin ayyukanku na yau da kullun ko halaye? Idan haka ne, wannan na iya zama dalili.
  • An fita kwanan nan? Kamar yadda kuke buƙatar lokacin daidaitawa zuwa sabon gidan ku, haka ma abokin aikin ku. Lokacin da mai kula ya yanke shawarar canzawa, dole ne ya tuna cewa, ya danganta da halayen karensa, dole ne ya bi jerin matakai don ya saba da sabon gidansa da wuri -wuri.
  • Yana yiwuwa karenku jin takaici ko bacin rai. Shin kuna ciyar da isasshen lokaci akan yawo na yau da kullun? Kar ku manta cewa, don kiyaye shi lafiya da farin ciki, dole ne a sanar da ku yawan aikin motsa jiki da yake buƙata kuma ku tanadar da shi.
  • Idan karenku ya haɓaka wannan yanayin kwatsam, ba tare da jin haɗarin haɗe -haɗe zuwa gare ku ko kowane ɗayan dalilan da ke sama ba, dalilin na iya zama kwarewa mai ban tausayi cewa kun dandana yayin da kuke kadaita a gida.

Idan kare tare da rabuwa da damuwa har yanzu ɗan kwikwiyo ne, dalilin na iya zama yaye da wuri.Yana da matukar muhimmanci a mutunta lokacin da kwikwiyo dole ne ya kasance tare da mahaifiyarsa da 'yan uwansa kafin yaye shi, fara ciyar da shi da abinci da kuma renonsa. A wannan yanayin, damuwar dabbar tana fama da damuwa game da rabuwa da 'yan uwanta da mahaifiyarta, wanda ta yi la'akari da fakitin ta. A gefe guda kuma, idan ba ku hulɗa da ɗan kwikwiyo da kyau a farkon watanni 4 na rayuwa ba, kuna iya haifar da wannan cuta.


Alamun Damuwa Mai Rabawa

Ana iya gano damuwa ta hanyar jerin halaye m ko na al'ada wanda za mu iya gani cikin sauƙi a cikin kare. Babban alamun wannan yanayin sune:

  • karen ya bayyana m, juyayi da baƙin ciki lokacin da ya lura cewa mai kula da shi yana shirin barin gida.
  • Halayen halaka. Lokacin da yake shi kaɗai a gida, yana iya lalata abubuwa, kayan daki har ma da watsa shara.
  • yawan haushi, nishi kuma, ya danganta da nau'in karen, yana iya ma kuka yayin da shi kaɗai.
  • Fitsari da najasa a cikin gida. A cikin ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru, waɗanda aka saba amfani da su don biyan bukatunsu a kan titi, wannan ɗabi'ar da ba a saba ba na iya zama mabuɗin da ke gaya mana cewa wani abu yana faruwa.
  • Karbar maraba. 'Yan kwikwiyo tare da fargabar rabuwa waɗanda ke da alaƙa da masu kula da su galibi suna maraba da su tare da nuna tsananin so da kauna. Mai yiyuwa ne ma su fitar da 'yan digo na fitsari da irin wannan motsin rai.
  • Amai. A cikin matsanancin tashin hankali, karnuka na iya amai.

Idan kun gano cewa kwikwiyo yana da ɗaya ko duk waɗannan alamun, ya kamata kai shi wurin likitan dabbobi don tabbatar da cewa damuwa ce ta rabuwa kuma cewa ba sakamakon cutarwar jiki ba ce ko cutar cikin gida.

Yaƙi Rabuwa da Damuwa

Kar ku manta cewa, don kare ya gane cewa yayi wani abin da ba daidai ba, dole ne ya tsawata masa a daidai lokacin da yake yi. Ta wannan hanyar, idan kun dawo gida kuma kuka sami abubuwa da suka lalace ko kayan daki, ba zai yi kyau ku tsawata ko hukunta kare ba. Domin ya fahimta, dole ne a kamashi da hannu cikin aikin da yake son gyara.

A gefe guda kuma, idan lokacin da karen ku ya dawo gida, kare ku ya karɓe ku da tsananin so, yana da mahimmanci kada ku amsa waɗannan nunin soyayyar daidai. Don magance damuwa rabuwa, dole ne ku tsaya tsayin daka kuma kada halinku ya dauke ku. Likitocin dabbobi sun ba da shawarar ku yi watsi da kare har sai ya huce. Haka yake faruwa da bankwana. Idan, lokacin da kuka tashi, kun lura cewa karenku yana kuka ko haushi, kada ku kusanci yin bankwana da cudanya. Duk da kuna tunanin kuna kara masa kwarin gwiwa, hakan ne kawai ke kara dagula yanayinsa. Dole ne ku yi al'ada.

A wannan ma'anar, yana da mahimmanci don samun kwikwiyo ya saba da zama shi kaɗai a gida tun yana ƙarami. Ko da kai mutum ne da aka saba amfani da shi wajen gudanar da rayuwar zama, yana da mahimmanci hakan malamin ya fita da rana, ba tare da tsayayyen lokaci ba kuma ya fi tsayi kuma ya fi tsayi don kare ya fassara wannan yanayin a matsayin al'ada. Don haka wannan ma yana iya zama hanya mai kyau don magancewa da rage damuwa. Kar ku manta kada ku tsawata wa kare idan kun dawo gida kuma ku sami abin da aka lalata.

Kula da hankali na musamman kada ku bar koyaushe a lokaci guda ko bi tsarin al'ada iri ɗaya. Wannan yana nufin cewa, kafin fita, koyaushe kuna ɗaukar makullin gidanku, walat da mayafi (a cikin wannan ƙazamin tsari) yakamata ku karya tare da ayyukan yau da kullun don hana kare ya haɗa shi da barin ku a gida, samun damuwa .

Kamar yadda kake gani, maganin rabuwa da damuwa yana da alaƙa da sanadin. Don haka, mafi kyawun mafita koyaushe shine gano dalilin da ke sa karen ku ya ji haka kuma ku sami mafita. Tuntuɓi likitan dabbobi, yana ba da shawara da jagororin da za a bi don dawo da kwanciyar hankalin kwikwiyo.

Wani zaɓi don taimakawa shakatawa da kare shine amfani da pheromones na roba.

Kayan wasa

Yana da mahimmanci don yin doguwar tafiye -tafiye wanda dole ne karenku ya kasance shi kaɗai a gida na awanni kaɗan, kayan wasan yara za su zama mafi kyawun abokan ku. Kar ku manta cewa hanya mafi kyau don koyar da kwikwiyo shine ta hanyar ƙarfafawa mai kyau, don samar da yanayin da dabbar ke jin annashuwa da wadata. Ta wannan hanya ce kawai za ku iya hana shi danganta alaƙar kasancewar ku ɗaya da wani abu mara kyau.

Ta wannan hanyar, kafin ku tafi kuna iya ba shi kasusuwa don gnaw wanda za'a iya samu a kowane kantin dabbobi ko kantin sayar da dabbobi. A gefe guda, kayan wasan yara waɗanda ke ba ku damar gabatar da abinci a ciki suna da amfani ƙwarai don yaƙar damuwar rabuwa. Zai ɗauki lokaci mai tsawo kafin ya isa abincin da aka ɓoye a cikin abin wasan kuma za a nishadantar da ku a cikin rashi, don haka ya manta tsoron kadaici. Wannan nau'in kayan wasan yara an san shi da "kogon", kayan aiki mai amfani sosai don magance damuwar rabuwa a cikin karnukan da masana ke amfani da su a duk duniya.

Wannan labarin don dalilai ne kawai na bayanai, a PeritoAnimal.com.br ba za mu iya rubuta magungunan dabbobi ko yin kowane irin ganewar asali ba. Muna ba da shawarar cewa ku kai dabbar ku ga likitan dabbobi idan tana da kowane irin yanayi ko rashin jin daɗi.