Dabbobi Frugivorous: Halaye da Misalai

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 11 Yuli 2021
Sabuntawa: 23 Yuni 2024
Anonim
Dabbobi Frugivorous: Halaye da Misalai - Dabbobin Dabbobi
Dabbobi Frugivorous: Halaye da Misalai - Dabbobin Dabbobi

Wadatacce

Haɗin kai tsakanin tsirrai da dabbobi yana da yawa. Kodayake yana iya zama kamar tsinkaye kawai, alaƙar da ke tsakanin waɗannan halittu tana da alaƙa kuma ɓangarorin biyu ba lallai bane kawai don tsira, amma sun haɓaka tare.

Ofaya daga cikin mu'amala tsakanin dabbobi da tsirrai shine frugivory. A cikin wannan labarin PeritoAnimal, zamuyi magana game da wannan alaƙar kuma mu gano menene Dabbobi masu cin 'ya'yan itace: halaye da misalai.

Menene dabbobi masu cin 'ya'yan itace?

Dabbobi masu ƙanƙantar da kai sune waɗanda abincinsu ya dogara da amfani da 'ya'yan itace, ko kuma babban abin da suke cinyewa ya ƙunshi irin wannan abincin. A cikin dabbobin dabba, nau'ikan da yawa suna da ƙarfi, daga kwari zuwa manyan dabbobi masu shayarwa.


A shuke -shuke da ke ba da 'ya'yan itace sune angiosperms. A cikin wannan rukunin, furannin tsire -tsire na mata ko sassan mata na tsire -tsire na hermaphrodite suna da kwai tare da ƙwai da yawa waɗanda, lokacin da maniyyi ya hayayyafa, ya yi kauri kuma ya canza launi, yana samun halayen abinci mai daɗi ga dabbobi. 20% na sanannun nau'in dabbobi masu shayarwa sune dabbobin da ke cin 'ya'yan itace, don haka wannan nau'in abincin yana da mahimmanci kuma yana da mahimmanci tsakanin dabbobi.

Dabbobi masu rarrafe: halaye

Da farko, dabbobin daji ba su da alamun rarrabewa daga dabbobin da ba sa yin gudu, musamman lokacin da suke dabbobi masu rarrafe waɗanda, duk da cewa suna iya cin samfura da yawa, suna da 'ya'yan itatuwa a matsayin babban abincinsu.

Babban fasalulluka suna bayyana a ko'ina bututu mai narkewa, farawa da baki ko baki. A cikin dabbobi masu shayarwa da sauran dabbobin da ke da hakora, gabobi sukan kasance fadi da fadanci iya iya tauna. Dabbobi masu haƙoran da ba su tauna ba suna da jere na ƙananan, har ma da haƙoran da ake amfani da su don yanke 'ya'yan itace da hadiye ƙananan ƙananan.


Tsuntsaye masu kauri yawanci suna da guntun guntun guntun domin fitar da tsiro daga 'ya'yan itatuwa, kamar yadda ake yi da aku. Sauran tsuntsaye suna da bakin ciki mai bakin ciki, madaidaiciya, wanda ke ba da abinci ga ƙananan 'ya'yan itace waɗanda za a iya haɗiye su gaba ɗaya.

arthropods suna da jaws na musamman don dafa abinci. Wani nau'in zai iya ciyar da 'ya'yan itace yayin wasu matakai na rayuwarsa kuma ya sake cin wani abinci lokacin da ya zama babba, ko ma baya buƙatar sake ciyar da shi.

Wani muhimmin sifa na waɗannan dabbobin shine kar a niƙa tsaba, duk da haka, suna samar da canji na zahiri da na sinadarai a cikin su, wanda ake kira karanci, ba tare da wanda ba za su iya tsirowa ba lokacin da suke ƙasar waje.

Dabbobi masu ɗimbin yawa da mahimmancin su ga yanayin ƙasa

Shuke-shuken 'ya'yan itace da dabbobin da ke cin' ya'yan itace suna da alaƙa mai alaƙa kuma sun haɓaka tare a cikin tarihi. 'Ya'yan itacen tsirrai suna daɗaɗa ido da gina jiki ba don tsaba su ci ba, amma don jawo hankalin dabbobi.


Dabbobi masu cin nama suna cin ɗanɗano na 'ya'yan itacen, suna cinye tsaba tare. Saboda haka, shuka yana samun fa'idodi guda biyu:

  1. Lokacin wucewa ta hanyar narkewar abinci, acid da motsi na narkar da abinci suna cire murfin kariya daga tsaba (karanci) haifar da tsirowar shuka da sauri kuma ta haka yana ƙara haɗarin rayuwa.
  2. Tafiyar abinci ta hanyar narkar da dabbar tana yawan ɗaukar sa'o'i ko ma kwanaki. Don haka, idan dabba ta ci wani 'ya'yan itace a wani wuri, yana iya yiwuwa lokacin da ya je fitar da shi, yana nesa da itacen da ya samar da shi, haka ya tarwatsa zuriyar wannan tsiro da kuma sanya shi ya mamaye sabbin wurare.

Za mu iya cewa, to, 'ya'yan itatuwa sune ladan da dabbobi ke samu don yayyafa tsaba, kamar yadda pollen yake, ga kudan zuma, ladar tsaba iri -iri.

Dabbobi Frugivorous: Misalai

Kai dabbobin da ke cin 'ya'yan itace sun bazu ko'ina cikin duniya, a duk yankuna inda akwai tsirrai na 'ya'yan itace. Da ke ƙasa, za mu nuna wasu misalai na dabbobin da ba su da ƙarfi waɗanda ke nuna wannan bambancin.

1. Dabbobi masu shayarwa

Dangantaka tsakanin tsirrai da dabbobi galibi tana da ƙarfi, musamman ga nau'in da ke cin 'ya'yan itace kawai, kamar jemage fox mai tashi (Acerodon jubatus). Wannan dabbar tana rayuwa a cikin dazuzzuka inda take cin abinci, kuma tana cikin hatsarin bacewa saboda sare itatuwa. A Afirka, mafi yawan nau'in jemagu ma yana da ƙarfi, da jemagu (Hypsinathus monstrosus).

A gefe guda kuma, yawancin dabbobin dabbobin suna frugivores. Don haka, kodayake suna da tsarin cin abinci na yau da kullun, galibi suna cin 'ya'yan itace. Wannan shi ne, alal misali, a cikin chimpanzee (troglodytes kwanon rufi) ko kuma gorilla (gorilla gorilla), kodayake da yawa lemurs kuma zama frugivores.

Birai na sabuwar duniya, kamar birai masu kuka, birai gizo -gizo da marmosets, suna taka muhimmiyar rawa wajen tarwatsa tsaba na 'ya'yan itacen da suke ci, don haka suma suna cikin jerin misalan misalan dabbobin daji.

Kai shrews, voles kuma mallaka suna cin 'ya'yan itatuwa masu shayarwa na dare, amma, idan sun gamu da tsutsotsi ba za su yi jinkirin cin su ba. A ƙarshe, duk marasa daidaituwa masu ciyayi ne, amma wasu, kamar na tapir, ciyar da kusan 'ya'yan itace kawai.

3. frugivorous tsuntsaye

A cikin tsuntsaye, yana da kyau a haskaka parrots a matsayin manyan masu amfani da 'ya'yan itace, tare da baki cikakke aka tsara shi. Hakanan nau'in jinsin halittu ma muhimmin tsuntsaye ne masu frugivorous. Sylvia, kamar 'ya'yan itacen blackberry. Sauran tsuntsaye, kamar na cassowary ta kudu (cassuarius kasida), Har ila yau, suna ciyar da nau'ikan 'ya'yan itatuwa iri -iri da ake samu a cikin gandun daji, waɗanda ke da mahimmanci don tarwatsa tsirrai. Kai mutanen Toucan abincinsa ya dogara ne akan 'ya'yan itatuwa da berries, kodayake su ma suna iya cin ƙananan dabbobi masu rarrafe ko dabbobi masu shayarwa. Tabbas, a cikin zaman talala yana da mahimmanci don lafiyar ku cinye wani adadin furotin dabba.

4. Dabbobi masu rarrafe

Akwai kuma dabbobi masu rarrafe, irin su kore iguanas. Ba su tauna abincin, amma suna yanke shi da ƙananan haƙoransu guda ɗaya don su iya hadiye duka. Wasu kadangaru, kamar su dodon gemu ko kuma scincides za su iya cin 'ya'yan itace, amma sun kasance masu cin abinci, sabanin kore iguanas, waɗanda suke ciyayi, sabili da haka su ma suna buƙatar cinye kwari har ma da ƙananan dabbobi masu shayarwa.

Kunkuru na ƙasa wani rukuni ne na dabbobi masu rarrafe, kodayake wani lokacin suna iya cin kwari, molluscs ko tsutsotsi.

5. Invertebrates masu karamci

A gefe guda kuma, akwai wasu invertebrates masu frugivorous, kamar su tashi 'ya'yan itace ko Drosophila melanogaster, ana amfani dashi sosai wajen bincike. Wannan ƙaramin kuda yana saka ƙwai a cikin 'ya'yan itace, kuma lokacin da suke ƙyanƙyashe, tsutsotsi suna cin' ya'yan itacen har sai sun sami metamorphosis kuma su balaga. Hakanan, da yawa kwarin gado, kwari na hemiptera, sha ruwan 'ya'yan itace daga cikin' ya'yan itacen.

6. Frugivorous kifi

Kodayake yana iya zama kamar baƙon abu, muna rufe jerin misalai na dabbobi masu ɗaci tare da wannan rukunin, kamar yadda kuma akwai kifayen frugivorous, kamar waɗanda ke cikin dangi. serrasalmidae. Waɗannan kifayen, waɗanda aka fi sani da suna pacu, ciyar da shuke -shuke, amma ba kawai akan 'ya'yansu ba, har ma akan wasu sassan kamar ganye da tushe.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Dabbobi Frugivorous: Halaye da Misalai,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.