Abincin da aka haramta wa zomaye

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 16 Yuli 2021
Sabuntawa: 14 Nuwamba 2024
Anonim
Is Paris burning? The fury and anger of the Parisians of the yellow vests and the French!
Video: Is Paris burning? The fury and anger of the Parisians of the yellow vests and the French!

Wadatacce

DA abincin zomo, ba tare da la'akari da nau'in (nau'in belier, chinchilla na Amurka ko abin wasa ko dwarf) yakamata a dogara da amfani da ciyawa, 'ya'yan itatuwa da kayan marmari da aka ba da shawarar, da ciyarwa. Amma kasancewar zomo dabbar ciyawa ce ba ta nufin za ta iya cinye kowane irin tsirrai, saboda akwai wasu abinci masu cutarwa da cutar da lafiyar ku.

A cikin wannan labarin PeritoAnimal za mu nuna muku haramta abinci ga zomaye kuma bayyana wasu manyan dalilan da yasa ba a ba da su ba.

Ci gaba da karantawa kuma gano menene waɗannan haramtattun abinci, ko na gida ne ko na asali. Nemo duk abin da kuke buƙatar sani game da abincin da ke cutar da zomaye a ƙasa.


An haramta kayan lambu don Zomaye

Dole ne a ba da kayan lambu ga zomon mu na yau da kullun, duk da haka akwai wasu nau'ikan da ke da guba da gaske, don haka an haramta amfani da su. Wasu kayan lambu kuma ba a ba da shawarar su ba saboda yawan sukari ko ƙarancin narkewa. Na gaba, za mu nuna muku kayan lambu mafi haɗari ga zomaye:

  • Dankali: ya ƙunshi alkaloid mai guba mai yawan gaske da ake kira solanine. Ana kawar da Solanine ta hanyar tafasa shi, duk da haka yana ci gaba da kasancewa mai kalori da abinci mai ɗaci, wanda zai iya haifar da rikice -rikice masu narkewa. Yana da kyau kada a ba dankali zomaye.
  • Yam: Kamar na dankali, wannan tuber ya ƙunshi solanine mai yawa da sukari mai yawa. Dole ne a guji amfani da shi gaba ɗaya.
  • Tafarnuwa. Koyaya, ba abinci bane wanda yakamata a ba shi akai -akai ko ba a lalata shi ba. Abinci ne da ke haifar da matsanancin ciwon ciki.
  • Albasa: baya ga haifar da narkewar abinci mara kyau, albasa na taimakawa wajen asarar jajayen ƙwayoyin jini, wanda ke haifar da rauni da dizziness a cikin zomo. A cikin dogon lokaci, amfani da shi na iya haifar da karancin jini har ma da mutuwa.
  • Tumatir: Ganyen da kanta ba shi da daɗi ga zomaye, duk da haka ganyen kyauta ce mai kyau da suke so.
  • Leek: tasirinsa yayi kamanceceniya da na albasa, abinci ne da ke haifar da rashin narkar da abinci sosai a cikin zomo. Bugu da ƙari, lemu yana haifar da iskar gas wanda zomo ba zai iya fitar da shi ba.
  • namomin kaza: ban da ainihin namomin kaza mai guba, sauran nau'ikan irin su namomin kaza na gargajiya har yanzu suna da haɗari ga zomaye. A cikin dogon lokaci, suna iya haifar da bayyanar ciwace -ciwacen daji.
  • Peas, rhubarb da parsnip: waɗannan kayan lambu guda uku suna da yawa fiye da sukari, wanda zai iya haifar da matsalolin hanji, kwakwalwa da koda. Yana da matukar muhimmanci a zaɓi kayan lambu da 'ya'yan itatuwa masu ƙarancin sukari.
  • Wake: wannan abincin yana da matukar illa ga jikin zomo.

An haramta 'Ya'yan itãcen marmari ga Zomaye

'Ya'yan itãcen marmari, gabaɗaya, abinci ne na asalin kayan lambu wanda dole ne a sarrafa shi da kulawa zuwa zomaye. Duk da kasancewar abincin da aka yarda ko ya dace don amfani, babban yawan sukari ba ya sanya su zama masu dacewa kamar abinci na yau da kullun. Wasu 'ya'yan itatuwa zomo kawai zai iya cinyewa 1 ko 2 sau a mako. Koyaya, akwai 'ya'yan itacen da bai kamata a ciyar da zomaye ba. Dubi ƙasa abin da suke:


  • Soursop: ban da kasancewa mai yawan sukari, soursop 'ya'yan itace ne wanda shima yana da yawan kitse don zomon ku. Kamata ya yi a guji amfani da shi ko kuma a miƙa shi a cikin tazara mai nisa da ƙaramin rabo. Ba abincin da aka ba da shawarar ba.
  • ɓaure. 'Ya'yan itace ne da ya kamata a guji.
  • Apricot, loquat, plum da peach: waɗannan 'ya'yan itatuwa guda uku, duk da bayar da bitamin A da fiber ga ƙaramin abokinmu, suna da kasancewar kasancewar cyanide a cikin tsaba. A saboda wannan dalili, dole ne mu yanke su kuma wanke su kuma kada mu bayar da guda kusa da tsaba.
  • Avocado: ya ƙunshi sinadari mai guba da ake kira persin wanda a zahiri yana cutar da lafiyar zomon mu, da sauran dabbobin gida da yawa. 'Ya'yan itace ne mai cutarwa wanda bai kamata a ba da shi ba. Yana kuma dauke da kitse mai yawa.

Ka tuna cewa yana da matukar mahimmanci kada a bayar da 'ya'yan itatuwa da ke ɗauke da tsaba, waɗanda ke da illa sosai saboda abubuwan cyanide ɗin su. Wannan zai iya haifar da sannu a hankali bayyanar kututtuka da cututtukan da ke da alaƙa da tsarin hanji. Kafin bayar da kowane 'ya'yan itace, a yanka shi guntu -guntu kuma a tsabtace shi da kyau.


shuke -shuke masu cutarwa

Mafi rinjaye na shuke -shuke na ado cewa muna gida masu guba ne ga zomaye. Akwai wasu da suke da guba saboda suna da abubuwa masu guba a cikin abun da suke ciki, wasu kuma ba masu guba bane, amma suna haifar da gas.

Hanjin hanji na zomaye shine kasa kawar da iskar gas ta hanyar flatulence. A saboda wannan dalili, waɗannan gas ɗin mai guba an haɗa su cikin jinin zomo wanda ke haifar da enterotoxemia (gubobi daga cikin hanji ya shiga cikin jini), wanda zai iya zama haɗari ga zomaye. A ƙasa muna nuna muku waɗanne ne tsire -tsire da aka hana:

  • masu ba da agaji
  • Ferns
  • darussan dare
  • Ivy
  • Lily
  • daffodils
  • 'yar tsana
  • asiya centella
  • Burdocks
  • Iris
  • m
  • tulips
  • Ƙaho
  • Asclepias
  • Mint
  • lupin
  • takarce
  • karrarawa
  • Kudan zuma
  • Campanula
  • marrubios

Carbohydrates

Yawan carbohydrate da yawa yana da illa sosai ga zomaye, tunda su abinci ne masu wahalar narkewa, rashin amfani da waɗannan samfuran na iya haifar da ciki na zomo ya yi ɗaci, yana lalata tsarin hanjinsa. Guji:

  • Shinkafa
  • Gurasa
  • Kukis
  • Kwayoyi
  • Ganyen Sugary
  • Masara
  • Oat
  • Wake

Ya kamata a guji kowane nau'in kek, 'ya'yan itace a cikin syrup da kayan zaki, saboda ingantaccen gari da sukari suna cutar da zomaye. Irin wannan abincin na iya haifar da mummunan sakamako a jikin ku, don haka bai kamata a ba su ba.

Dairy da sauran abubuwan da aka hana

Kai kayayyakin kiwo suna da illa sosai ga zomaye. Cheeses, man shanu da kowane kayan kiwo kada a ba su zomaye. Hakanan, bai kamata ku ciyar da kare ko kyanwa ba, saboda suna ɗauke da sunadaran dabbobi, waɗanda ba za su iya narkewa ba don zomaye.

Muhimmancin samar da hay mai inganci

O hay sashi ne mai mahimmanci na abincin zomo mai lafiya. Koyaya, akwai nau'ikan hay mafi koshin lafiya fiye da sauran. Ma'anar ita ce gujewa gwargwadon abin da ya ƙunshi mafi yawan adadin kuzari.

Zomayenmu ba sa yin kusan aikin jiki iri ɗaya da na zomayen daji. Don haka, dole ne mu ƙoshi da ƙoshin ku low-kalori hay iri. hay ta kira Meadow Hay, da ganye timothy, sun fi dacewa da zomo da ƙarancin aiki.

Alfalfa yakamata a ba shi da ɗan kaɗan saboda yana da adadin kuzari da yawa. Yana da abincin da ya dace don zomaye a cikin tsarin murmurewa daga rashin lafiya.

Ta yaya zan sani idan zomo na maye?

Duk da sarrafa abincin zomon ku, wani lokacin muna iya mantawa da wasu kaddarorin da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari ke da su. A saboda wannan dalili, mun ƙara wannan batu na ƙarshe inda za mu nuna muku wasu daga cikin saba alamun maye na zomo:

  • Zomaye ba ya ciyar da abinci sama da awanni 12, a cikin wannan yanayin yana iya fuskantar babbar matsalar lafiya.
  • Bai yi bayan gida ba ko yin fitsari na awanni 12.
  • Bayyana alamun rashin jin daɗi, zafi, rashin lafiya, ko ƙarancin aiki.
  • Yawan hakora.
  • Najasa ko fitsari da ba a saba gani ba, mai ruwa sosai, tare da gamsai ko launi mara kyau.
  • Spasms da motsi mara kyau.
  • Amai da tashin hankali.

Idan kun ga ɗayan waɗannan alamun zai zama mai mahimmanci. tuntubi likitan dabbobi da wuri -wuri don yin gwajin gaggawa. Kar ku manta cewa zomo dabbobi ne masu ƙanƙantar da kai sosai waɗanda ke buƙatar jigilar hanji mai aiki don jin daɗi. Isar da shi ga ƙwararren likita da sauri zai iya ceton rayuwarsa.