Wadatacce
- Abin da za a yi la’akari da shi kafin inganta karban karnuka
- Yadda za a daidaita kittens?
- Daidaita kuliyoyi daga gabatarwar cat na uku
- Yadda za a taimaki kuliyoyi su daidaita - Mataki -mataki
- Daidaita Cat Mataki na 1: A ware Sabuwar Cat
- Mataki na 2 na daidaita karnuka: gabatarwa tare da akwatin jigilar kaya
- Mataki na 3 na karbuwa na cat: lamba kai tsaye
- Me za a yi idan kuliyoyi ba su karɓi sabuwar kyanwar ba?
Lokacin da muke ƙoƙari, ba tare da nasara ba, don gabatar da sabon kyanwa cikin gidan lokacin da muke da shi kuli biyu wanda aka riga aka daidaita, ko dai saboda sun girma tare ko kuma saboda sun shafe tsawon lokacin daidaitawa da juna, masu koyar da sun riga sun damu, musamman idan yana da rauni.
Wannan tsarin karbuwa ga kuliyoyi na iya zama mai tsawo. Kodayake wasu kuliyoyi suna daidaita da sauri, mafiya yawa daga cikin 'yan mata suna ɗaukar kwanaki, makonni da ma watanni don kaiwa ga yarda da zama tare. Ba abu mai kyau bane yin hakan kwatsam. Abin da dole ne a yi shi ne bin jerin shawarwari da matakai na gaba waɗanda dole ne a bi su a hankali, a hankali da mutunta yanayin dabbar.
A cikin wannan labarin PeritoAnimal za mu yi magana game da tsarin karcewar cat: yadda ake gabatar da cat na uku cikin gida. Kyakkyawan karatu.
Abin da za a yi la’akari da shi kafin inganta karban karnuka
Kafin gabatar da sabon kyanwa a cikin gidan lokacin da kuke zaune tare da wasu kuliyoyi, dole ne muyi tunanin menene hali da halaye na kuliyoyin mu: menene nau'in dangantakar ku? Shin suna da alaƙa? Shin sun girma tare? Tun daga lokacin farko, shin sun yi hakuri da junansu kuma sun sami nasarar yin sulhu, ko kuma idan akasin haka, suna mutunta juna amma ba sa samun jituwa, wani lokacin ma har fada suke yi? Idan wannan zaɓin na ƙarshe shine lamarin, ba kyakkyawan ra'ayi bane gabatar da kyanwa na uku wanda zai iya ƙara damuwa da ƙila za a iya yi musu. Daidaitawar kuliyoyi, a wannan yanayin, zai kasance mai wahala sosai.
Koyaushe ku tuna cewa ana ɗaukar kuliyoyi ba dabbobin zamantakewa ba, kamar lokacin da suka balaga ba sa rayuwa cikin ƙungiyoyi kuma suna dabbobin ƙasa. Don haka, lokacin da akwai kuliyoyi da yawa a cikin gida, al'ada ce a raba gidan zuwa yankunan da ke la'akari da yankinsu. Saboda wannan, gabatar da sabon kyanwa a cikin gidan wani abu ne wanda ke canza tsarin tsarin da, a tsakanin sauran abubuwa, zai ƙarfafa halayyar "alama" a cikin kuliyoyi. Wato su zai yi ƙananan adadin pee a kusurwoyi daban -daban na gidan kuma zai zama ruwan dare a sami kyanwa ɗaya tana kuka a ɗayan.
Kyakkyawan hanyar da za a yi amfani da kyanwa ɗaya zuwa wani shine amfani da pheromones na roba, waɗanda zaɓi ne mai kyau don ƙirƙirar yanayi mai daɗi a tsakanin su, tare da samun aƙalla gado da akwati don kowane, da ƙari (watau hudu a duka).
Yawancin lokaci, da farko, sabuwar kyanwar da aka gabatar za a tsorata, yayin da kuliyoyin da suka kasance a gida za su kasance waɗanda za su mamaye muhalli.
Yadda za a daidaita kittens?
Idan daidaita karnukan da kuke son yi shine daga gabatarwar cat na uku wanda ɗan kyanwa ne, komai shine gaba ɗaya mafi sauƙi kuma daidaitawa gaba ɗaya yana da sauƙi. Idan kun lura cewa kyanwarku tana huci a kan sabuwar yar kyanwa da zaran ya iso, ku sani cewa wannan al'ada ce, kamar yadda yake, bayan haka, wani abin mamaki da ya zo gidan ku kuma mai yiwuwa suna ganin ku a matsayin ƙaramin barazanar da za ta girma iyakance yankin su da 'yancin ku. Duk da haka, bayan daysan kwanaki, manyan kuliyoyi kan karɓi sabuwar yar kyanwa.
Bugu da ƙari, kuliyoyin da muke da su a gida za su ji ɗan tsoratar da ɗan ƙaramin wahalar da shi, wanda zai nemi su yi wasa. Yawancin lokaci suna amsawa da vocalizations kuma yana iya bugawa ko karce yar kyanwa, amma za su tsaya da zarar ɗan kwikwiyo ya yi musu. Waɗannan al'amuran galibi ana aiki da su har sai kuliyoyin sun daidaita gaba ɗaya bayan 'yan kwanaki. Saboda haka, hanya mafi kyau don daidaita kittens shine yin haƙuri.
Daidaita kuliyoyi daga gabatarwar cat na uku
Irin wannan karbuwa na kuliyoyi yana da rikitarwa kuma wani lokacin ziyartar likitan dabbobi ƙwararre kan ilimin ethology na iya zama dole. Har yaushe ake ɗaukar kuliyoyi don daidaitawa? To, wannan tsarin karbuwa na iya ɗaukar makonni da yawa.Don haka, haƙuri da nutsuwa suna da mahimmanci idan muna son komai ya tafi daidai. Kafin gabatar da wani kyanwa, ya zama dole a yi gwaje -gwaje don sake kamuwa da cuta, wato don rigakafin ƙwayar cuta da cutar sankarar bargo, musamman ga cutar sankarar bargo, saboda ana saurin watsa ta tsakanin kuliyoyi.
Yakamata a gabatar da gabatarwa a hankali kuma a hankali, don rage damuwa, arangama da cat yana kuka a ɗayan kuma don samun haɗin kai na gaske tsakanin kuliyoyi uku. Wannan ya fi kyau haɗuwa da su kai tsaye da "ganin abin da ke faruwa" tilasta su tare, wanda galibi yakan ƙare cikin bala'i da rikice -rikice na dindindin da matsalolin halayyar. Daidaitawar cat koyaushe yana da kyau idan cat neutered kuma na kishiyar jinsi ga kuliyoyin da muke dasu.
Idan kuliyoyinmu na jinsi daban -daban to an fi so a zabi akasin haka wanda muke tunanin cewa, saboda halayensa, yana iya nuna ƙarin sabani da sabon. Wato, idan kun riga kuna da kyanwa mai hali mai ƙarfi, gara ku rungumi kyanwa namiji. Idan kuna da kyanwa namiji tare da halayensa masu wahala, daidaita karnukan kishiyar jinsi zai zama da sauƙi.
Idan kuna zaune tare da kyanwa ɗaya kawai kuma kuna son gabatar da kyankyaso na biyu a cikin gidan ku, tabbas ku kalli bidiyon da ke gaba akan yadda ake daidaita kuliyoyi biyu:
Yadda za a taimaki kuliyoyi su daidaita - Mataki -mataki
Da zarar kun tabbatar cewa duk kuliyoyin suna cikin koshin lafiya, yanayin ya yi tsit, kuma ba tare da isowar baƙo ko lokacin damuwa ga kuliyoyin ba, tsarin gabatarwa na iya farawa. Wannan Tsarin karnuka zai kunshi matakai uku: warewa da sabon kyanwa a kebantaccen sarari a gare shi; gabatarwa ta farko tare da shi a cikin akwatin jigilar kaya kuma, idan komai yayi kyau, tuntuɓar kai tsaye ta ƙarshe.
Daidaita Cat Mataki na 1: A ware Sabuwar Cat
Idan sabon cat ɗin gidan yana jin tsoro, wannan al'ada ce, saboda kawai ya isa yankin da ba a san shi ba, wanda wasu kuliyoyi biyu suka mamaye. Don haka, kuma don gujewa rikice -rikice tare da mazauna, abu na farko da za a yi shi ne ware sabuwar kyanwar don 'yan kwanakin farko, don kada ku yi hulɗa kai tsaye da kuliyoyi a gida kuma yana iya samun amincewa tare da gida da masu koyarwa.
Wannan warewar zai ba da damar kuliyoyin gida da sabon shiga warida sauraron juna don su saba da juna ba tare da mu'amala kai tsaye ba, wanda zai zama mai matukar damuwa. Sabon shiga zai daidaita da sabon gida kaɗan -kaɗan. Don masu farawa, yakamata ya kasance yana da ɗaki ko sarari a gare shi kawai, tare da kwandon shararsa, kwano, kwanon ruwa, gado, bargo, da kayan wasa.
Wani abu kuma da zaku iya yi shine ku kawo sabuwar kyanwa bargo ko kayan wasa waɗanda sauran kuliyoyin da ke cikin gidan suka yi amfani da su don ya ji ƙanshin su kuma ya saba da su. A wannan gaba, yakamata mu kalli yadda suke amsawa sannan zamu iya yin akasin haka: ɗauki abubuwa daga sabuwar kyanwa don tsofaffin kuliyoyi su ji ƙamshi. Sabili da haka mun fara kashi na farko na daidaita karnuka.
Mataki na 2 na daidaita karnuka: gabatarwa tare da akwatin jigilar kaya
Za a iya yin mataki na biyu na madaidaicin tsarin karnuka ta wannan hanyar: na 'yan mintuna a kowace rana, zaku iya sanya sabuwar kyanwar a cikin akwatin jigilar kaya sannan ku sanya ta kusa kuma a wani tsayin sama sama da kuliyoyin da kuka riga kuka kasance. a gida. Ta wannan hanyar, ban da gani da jin juna, za su iya kula da ido ta hanyar hana sabuwar kyanwa tsoratarwa da hana kyanwa mazauna farmaki. Yana da al'ada a yi wa kyanwa daya ihu a dayan a waɗannan lokutan.
A wannan yanayin, akwai nau'ikan kuliyoyi biyu. A gefe guda, akwai waɗanda ba sa nuna sha'awa sosai ga sabuwar kyanwar, waɗanda wataƙila za su kasance waɗanda za su yi nesa da su kuma za su fara karɓar sabuwar dabbar a hankali a cikin ɗan gajeren lokaci ba tare da tashin hankali ba. Sauran nau'in kyanwa shine wanda zai nuna alamun tashin hankali; dole ne mu nisance su kuma mu shagaltar da hankalin kyanwa, tare da ƙarfafa su da kyaututtuka lokacin da ake gudanar da saduwa cikin sauƙi.
Kyakkyawan hanyar kusanta su da tabbatacciyar alaƙa da kasancewar sabuwar kyanwa shine sanya wasu abubuwan ciye -ciye ko kyaututtuka ga kuliyoyi a kusa da akwatin jigilar kaya da sannu a hankali rage tazara tsakanin su, ba tare da tilasta yin mu'amala ba a kowane lokaci. Cats dole ne danganta dangantakar da ke tsakanin su da wani abu mai kyau da kyau, ba tare da ihu ba, tsawa ko hukunci daga mai koyarwa.
Don haka, a cikin wannan tsari na daidaita karnuka, da zarar sun fara jure wa juna nes, kuna iya gwadawa ciyar da kyanwa uku a lokaci guda, tare da mai ciyar da cat kusa da akwatin sufuri da sabon cat har yanzu a ciki. Da farko za su iya huce, meow kuma su kasance masu shakku, amma kaɗan kaɗan dangantakar za ta inganta.
Mataki na 3 na karbuwa na cat: lamba kai tsaye
Lokacin da muka ga cewa tarurruka tare da waɗanda ake aiwatarwa ta amfani da akwatin sufuri sun zama masu rage damuwa har ma sun fara jurewa, lokaci yayi da za a matsa zuwa wani karin hulɗa kai tsaye. A karo na farko, kuma idan cat ya natsu, za mu iya ɗaukar sabuwar kyanwar a hannunmu mu zauna a wani wuri kusa da inda kuliyoyin gidan suke, wanda zai sa kuliyoyin su kusanci sabuwar kyanwar kuma su ci gaba da hulɗa. A cikin waɗannan lamuran, mu, masu koyarwa, za mu zama masu shiga tsakani idan akwai matsala tsakanin su. Za mu iya yin magana da kuliyoyin guda uku a cikin yanayi mai daɗi da ƙauna kuma muna son su don kula da yanayi mai daɗi kuma, sake ba su lada idan akwai alamun karbuwa a tsakanin kuliyoyin.
Da zarar an gama waɗannan tarurrukan, dole cat ɗin ya koma sararin samaniyarsa na musamman har sai yanayin da ke tsakanin su ya zama mai daɗi da rashin jituwa, ya zama al'ada ga wasu su yi huci da farko ko nuna rashin gamsuwa da kasancewar juna. Amma kar ki damu, waɗannan abubuwan za su ragu a kan lokaci kuma kowannensu zai kafa nasu tsarin na yau da kullun kuma ya ayyana wuraren da suka fi so a cikin gidan ta hanyar raba su a lokuta da yawa.
Aikin huci zai zama wani irin wasa har ma da nuna so idan komai ya tafi daidai kuma za mu yi nasarar shigar da cat na uku cikin gidan.
Koyaushe ku tuna cewa koda munyi duk waɗannan matakan daidaitawa na cat ba tare da kuskure ba kuma muna yin su da kyakkyawar niyya mai yuwuwa, kuliyoyi ba su da '' buƙata '' don abokin aboki, don haka wani lokacin duk kuliyoyin ukun suna ƙarewa tare. a wasu lokutan su ba zai taɓa iya samun kyakkyawar haɗi ba kuma za su ma iya rayuwa a cikin “sulhu” na har abada.
Duk da haka, tunda ba lallai ne su yi gasa don abinci, ruwa ko wuraren hutawa cikin kwanciyar hankali da kwanciyar hankali a cikin gidajen mu ba, za su iya samun sauƙin karɓar kamfanin junan su.
A cikin wannan labarin, muna nuna muku yadda ake daidaita cat zuwa kare.
Me za a yi idan kuliyoyi ba su karɓi sabuwar kyanwar ba?
Don haka, bayan duka, tsawon lokacin yana ɗaukar kuliyoyi don daidaitawa? Wannan tambaya ce wacce ba za mu iya ba da tabbatacciyar amsa ba saboda, kamar yadda muka riga muka gani, yana iya ɗauka daga kwanaki zuwa watanni. Koyaya, kamar yadda muka tattauna yanzu, kuliyoyin mazauna ba koyaushe suke karɓar karɓar kyanwa ta uku ba. Mai yiyuwa ne mun yi wani abu ba daidai ba yayin aiwatarwa, cewa ba su da isassun albarkatu, da sauransu.
A cikin waɗannan lokuta, mafi kyawun abin yi shine je wurin masanin ilimin dabi'a don tantance halin da ake ciki kuma taimaka mana gabatar da kyankyaso na uku a cikin gidan domin mazauna duka biyu su yarda da shi.
Bugu da ƙari, muna ba ku shawara ku kalli wannan bidiyon don faɗaɗa bayananku game da halayen kyanwa a tashar PeritoAnimal YouTube:
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Daidaita Cat: Yadda ake gabatar da cat na uku cikin gida, muna ba da shawarar ku shiga sashin Ilimin mu na asali.