
Wadatacce
- Sunayen dabbobin da ke cikin hatsari a Brazil
- Dabbobi 15 da ke fuskantar barazanar bacewa a Brazil
- dabbar dolphin
- Gua wolf
- otter
- black cushi
- jacutinga
- yaren gurnati
- Arewa Muriqui
- Yellow Woodpecker
- lemun tsami
- Kunkuru na fata
- armadillo ball
- uacari
- savannah bat
- Golden Lion tamarin
- Jaguar
- Shin Macaw Hyacinth na ɗaya daga cikin dabbobin da ke cikin haɗarin ɓacewa a Brazil?

Brazil tana ɗaya daga cikin ƙasashe masu yawan halittu masu rai a cikin fauna da tsirrai. An kiyasta cewa tsakanin kashi 10 zuwa 15% na dukkan nau'in halittu a duniya suna zaune a cikin yanayin halittar Brazil. Koyaya, ƙasar Kudancin Amurka tana da dabbobi sama da 1,150 waɗanda ke cikin haɗarin halaka, wanda ke nufin sama da haka 9.5% na fauna suna cikin haɗari ko rauni a halin yanzu.
A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal, muna gabatarwa Dabbobi 15 sun yi barazanar gushewa a Brazil, wanda ya shahara saboda kasancewarsa nau'in halittu masu kyan gani na gandun daji na Brazil kuma wanda yawan jama'arsu suka shiga wani mawuyacin hali na raguwa a cikin shekarun da suka gabata, galibi saboda farauta da sare itatuwa a mazauninsu na halitta. Ci gaba da karatu!
Sunayen dabbobin da ke cikin hatsari a Brazil
Wannan lissafi ne tare da Sunayen dabbobi 15 da ke fuskantar barazanar bacewa a Brazil. A sauran sassan za ku ga cikakken bayanin kowace dabba, da kuma dalilan da ke sa su kasance cikin haɗarin halaka.
- Dolphin ruwan hoda;
- Kyarkeci;
- Otter;
- Baƙar fata;
- Jacutinga;
- Guraren yashi;
- Arewa Muriqui;
- Yellow Woodpecker;
- Ganyen ganye;
- Kunkuru na fata;
- Armadillo-ball;
- Uakari;
- Cerrado bat;
- Golden Lion tamarin;
- Jaguar.
Dabbobi 15 da ke fuskantar barazanar bacewa a Brazil
Dangane da Takaddun Haraji na Dabbobin Brazil, wanda aka aiwatar da himmar Ma'aikatar Muhalli, a kusa 116,900 nau'in na dabbobi masu rarrafe da rarrabuwar kawuna waɗanda suka haɗa da fauna ta Brazil. Amma, kamar yadda muka ambata a gabatarwar, kusan Kashi 10% na nau'ikan dabbobi ne da ke cikin haɗarin ɓacewa a Brazil.
An rarrabe dabbobin da ke cikin haɗarin ɓacewa a cikin Brazil cikin rukunoni uku masu zuwa, gwargwadon matsayin kiyayewa: mai rauni, mai haɗari ko mai mahimmanci. A haƙiƙance, nau'in haɗari masu haɗari sune waɗanda ke cikin haɗarin ɓacewa kuma suna buƙatar kulawa ta gaggawa daga hukumomi, ƙungiyoyi masu zaman kansu da ƙungiyoyi masu zaman kansu tare da ayyukan kariya.
Dangane da kimantawa da aka yi tsakanin 2010 da 2014 ta Cibiyar Kula da Rayayyun Halittu ta Chico Mendes (ICMBio), tare da Ma'aikatar Muhalli, Gandun dajin Atlantika shine mafi yawan abin da ya shafi halittu a cikin shekarun da suka gabata, tare da fiye da nau'in 1,050 da ke cikin haɗari. Waɗannan karatun sun kuma bayyana cewa, tsakanin dabbobi masu rarrafe da haɗarin ɓacewa a Brazil, akwai kusan dabbobi masu shayarwa 110, tsuntsaye 230, dabbobi masu rarrafe 80, masu ambaliyar ruwa 40 da fiye da 400 barazanar kifi (ruwa da nahiyoyi).
Idan aka yi la’akari da waɗannan adadi masu yawa da nadama, a bayyane yake cewa ba za mu ma kusanci ambaton duk nau'in barazanar da ke cikin tsibiran Brazil. Koyaya, mun yi babban ƙoƙari don zaɓar dabbobi 15 da ke cikin haɗari a Brazil waɗanda suka yi fice don zama Dabbobi irin na Brazil ko kuma na ƙasar. Bayan wannan taƙaitaccen bayani, za mu iya ci gaba zuwa jerin dabbobin da ke cikin haɗari.
dabbar dolphin
O Dolphin ruwan hoda na Amazon (Ina geoffrensis), wanda aka sani da ruwan hoda dolphin a Brazil, shine dabbar dolphin mafi girma na duniya, kasancewar ana nuna shi da launin ruwan hoda na fatarsa. A cikin al'adun mutanen Brazil, akwai sanannen labari wanda waɗannan 'yan cetaceans sun kasance suna amfani da kyawun kyawun su don lalata matasa, mata marasa aure a yankin Amazon.
Abin takaici, dabbar dolphin tana cikin dabbobin da ke cikin haɗarin halaka a Brazil, tun da yawanta ya ragu da fiye da 50% a cikin shekaru 30 da suka gabata, galibi saboda kamun kifi da gina tsire -tsire masu amfani da wutar lantarki a cikin manyan ruwa na kogunan Amazon.

Gua wolf
O Gua wolf (Chrysocyon brachyurus) da kuma mafi girman canid wanda ya samo asali daga Kudancin Amurka, galibi suna zaune a yankin Pampas da manyan marshes na Brazil (sanannen Pantanal na Brazil). An sifanta shi da doguwarsa, siririn jikinsa, tare da salo-salo mai kyau, da launin ja mai duhu a kafafu (kusan koyaushe baƙar fata). Yanke gandun daji da mazauninsa da kuma farautarsa sune manyan barazana ga rayuwar wannan nau'in.

otter
DA otter (Pteronura brasiliensis), wanda aka fi sani da kyarkeci. Mazauninsa na asali ya faro daga yankin Amazon zuwa Pantanal na Brazil, amma yawanta ya ragu ƙwarai da godiya gurbata ruwa (galibi ta hanyar karafa masu nauyi irin su mercury), kamun kifi da farautar haram.

black cushi
O baƙar fata (shaidan chiropots) wani nau'in ƙaramin biri ne, ɗan asalin Amazon, wanda ke rayuwa musamman a cikin gandun dajin Amazon na Brazil. Fitowar sa tana da ban sha’awa sosai, ba kawai ga gashin baki baki ɗaya mai sheki ba, har ma da dogon gashi mai kauri wanda ke samar da wani irin gemu da tuɓe a kansa, wanda hakan ya sa ba a manta da su ba.
A halin yanzu ana la'akari da shi a cikin mawuyacin hali na halakarwa, yayin da rayuwarsu ke fuskantar barazanar karancin abinci wanda ya haifar da sare bishiyoyi, farauta da fataucin haramtattun nau'ikan halittu.

jacutinga
DA jacutinga(Aburria jacutinga) Shi ne nau'in Tsuntsu mai ban tsoro na dajin Atlantic na Brazil wanda kuma yana cikin dabbobi 15 da ke cikin hatsarin halaka a Brazil. Furensa galibi baƙar fata ne, tare da wasu fuka-fukai masu launin fari ko kirim a ɓangarori, kirji da kai.
Bakinsa na iya samun tinge mai launin shuɗi kuma sifar sa ƙaramin haɓakar ta tana nuna haɗin zurfin shuɗi da ja. A yau, wannan shine ɗayan tsuntsayen da ke da haɗarin ɓarna a cikin tsirrai na Brazil kuma ya riga ya ɓace a yankuna da dama na arewa maso gabas da kudu maso gabashin ƙasar.

yaren gurnati
DA sand gecko (Liolaemus lutzae) wani nau'in kadangare ne yana da alaƙa da jihar Rio de Janeiro. Sanannen sunansa ya fito ne daga mazauninsa na halitta, wanda aka samo a cikin yashi wanda ya zarce gaba dayan gabar tekun Rio de Janeiro, kusan tsawon kilomita 200.
Tare da biranen da ba za a iya dakatar da shi ba da ci gaba da gurɓataccen rairayin bakin teku a Rio, rayuwar waɗannan ƙanƙara ya zama ba zai yiwu ba. A gaskiya, an kiyasta hakan Kashi 80% na jama'arta sun ɓace da kadangaren yashi na daga cikin dabbobin da ke cikin hatsarin halaka a Brazil da aka sanya su cikin mawuyacin hali.

Arewa Muriqui
A Brazil, kalmar "muriki"ana amfani da suna nau'o'in birai Ƙananan dabbobi da matsakaitan dabbobi waɗanda ke zaune a yanayin yanayin da gandun dajin Atlantika ya rufe kuma galibi dabbobin Brazil ne na yau da kullun.
O arewa muriqui (Brachyteles hypoxanthus), wanda kuma aka sani da mono-carvoeiro, ya fice don kasancewa babbar dabbar da ke zaune a nahiyar Amurka da kuma kasancewa cikin dabbobin 15 da ke barazanar gushewa a Brazil, inda babban mazauninsa yake. Matsayin kiyayewa ya zama dauke da mahimmanci a cikin shekarun da suka gabata saboda farautar da ba ta dace ba, rashin ingantacciyar doka don kare wannan nau'in da matsanancin sare itatuwa da ke ci gaba da faruwa a mazaunin sa.

Yellow Woodpecker
O katako na katako (Celeus flavus subflavus), kamar yadda ake kiranta a Brazil, tsuntsu ne mai matukar mahimmanci ga tsuntsaye mashahuran al'adu, kamar yadda ya yi wahayi zuwa ga shahararren aikin adabin yara da matasa da ake kira "Sitio do pica-pau Amarelo", wanda Monteiro Lobato ta rubuta kuma ya dace da talabijin da sinima tare da babban nasara.
Wannan tsuntsu ne mai ɗorewa daga Brazil, wanda a zahiri ya yi kama da sauran nau'ikan katako, amma ya yi fice don samun ɓarna. Rawaya. Yana cikin dabbobi 15 da ke barazanar gushewa a Brazil, saboda an kiyasta cewa kusan mutane 250 ne suka rage a yau kuma gandun dazuzzuka da gobara na barazana ga mazauninsa.

lemun tsami
O lemun tsami (Proceratophrys tsarki) yana Nau'in endemic na Brazil, gano a cikin 2010 a cikin Serra de Timbó, wanda ke cikin jihar Bahia, a yankin arewa maso gabashin ƙasar. Fitowarta tana da ban sha’awa sosai, tare da jiki cikin siffa mai kama da ganye da galibi launin ruwan kasa ko launin koren launi, wanda ke sauƙaƙa kamanninsa a cikin muhallinsa.
Abin takaici, tare da gano ta, an kuma gano mahimmancin yanayin kiyayewa, tunda mutane kalilan ne ke iya tsayayya da karancin abinci sanadiyyar sare itatuwa cewa mazauninsa ya sha wahala don haifar da sabbin noman koko da na ayaba, da kuma faɗaɗa kiwon shanu.

Kunkuru na fata
DA kunkuru na fata (Dermochelys coriacea), wanda kuma aka sani da babban kunkuru ko kunkuru, shine mafi girman nau'in kunkuru na teku a duniya kuma yana rayuwa a cikin tekun wurare masu zafi da yanayi na nahiyar Amurka. A Brazil, waɗannan dabbobi masu rarrafe suna zuwa gabar tekun Espírito Santo a kowace shekara don hayayyafa da ci gaba da kasancewa farautar wadanda aka kashe, duk da ƙoƙarin ƙungiyoyin kare kai da dabaru.
A wasu ƙasashe, ana ci gaba da ba da izinin cin namansu, ƙwai da mai, amma kuma samfuran ƙima ne a kasuwa. Wannan yana ƙarfafa kamawa da farauta ba tare da nuna bambanci ba kuma yana da wahala a kare wannan nau'in. Abin takaici, jakar fata tana cikin mahimmin yanayin kiyayewa, a halin yanzu yana ɗaya daga cikin dabbobin da ke cikin haɗari a Brazil.

armadillo ball
O armadillo ball (Tricinctus mai ƙarfi) wani nau'in armadillo ne wanda ya mamaye arewa maso gabashin Brazil, wanda ya sami karɓuwa a ƙasashen duniya bayan an zaɓe shi a matsayin babban mascot na gasar cin kofin duniya ta FIFA a 2014. Wannan nau'in na musamman da kyakyawan kamanni ya yi fice kamar daya daga cikin dabbobin da suka fi dacewa da yankin mafi bushe na ƙasar, Kayayyakin.
Duk da tsananin juriya da daidaitawa, yawan armadillo ya ragu da kusan rabi a cikin shekaru ashirin da suka gabata, saboda farauta da farauta da gurɓata muhallin ta.

uacari
O uacari (Hosomi cacajao) wani ɗan asalin yankin Amazon ne wanda abin takaici shine cikin dabbobi 15 da ke barazanar ɓacewa a Brazil. An sifanta shi da matsakaicin girmansa, ƙaramin fuska tare da manyan idanun kumbura da gashi mai duhu tare da jan hankali.
Tsawon ƙarnuka da yawa, wannan nau'in yana zaune a cikin ƙasashe na asali na kabilun Yanomami, suna rayuwa cikin jituwa da membobinta. Duk da haka, da raguwar ajiyar 'yan asalin ƙasar, farauta ba bisa ka’ida ba da nufin fataucin jinsuna da sare itatuwa sun yi wa rayuwarsu barazana a shekarun da suka gabata kuma a yau birai uacari suna cikin mawuyacin hali na kiyayewa.

savannah bat
O savannah bat (Lonchophylla dekeyseri), kamar yadda aka sani a Brazil, yana ɗaya daga cikin mafi ƙarancin nau'in jemagu da ke zaune a cikin nahiyar Amurka, mai nauyin kimanin gram 10 zuwa 12 kuma yana cikin dabbobin da ke da halaye na dare.
Wannan dabbar tana da alaƙa da cerrado na Brazil, inda yana rayuwa musamman a cikin kogo da ramuka yankuna tare da kasancewar dajin Atlantika. Baya ga sare bishiyoyi da lalata muhalli, rashin kayayyakin more rayuwa da kungiyar yawon bude ido da ke mutunta dabbobin daji da dabbobin daji suma suna daga cikin manyan barazanar rayuwarsu.

Golden Lion tamarin
O Golden Lion tamarin (Leontopithecus rosalia), kamar yadda ake kiranta a Brazil, shine mafi yawan wakilan nau'in tamarin zaki na dabbobin Brazil, kuma kusan bacewa godiya ga farautar da ba ta dace ba don fataucin nau'ikan halittu masu ban mamaki da sare itatuwa na mazaunin su na halitta
Yanayin su ya zama mai matukar mahimmanci wanda wakilan rayayyun halittu na ƙarshe sun iyakance Ƙananan yanayin tanadi na jihar Rio de Janeiro. Tare da ƙirƙira da haɓaka ayyukan kariya da ƙira, an kiyasta cewa zai yiwu a sannu a hankali a dawo da wani ɓangaren jama'arta a cikin ƙasar. Koyaya, a yanzu, tamarin zinariya tamarin zinariya ya kasance a cikin dabbobin da ke cikin haɗari tare da haɗari mafi girma.

Jaguar
da kyau Jaguar (panthera onca) da kuma mafi girma cat da ke rayuwa a cikin tsirrai na Amurka, ana kuma kiranta jaguar a Brazil. Da farko, waɗannan dabbobin sun mamaye kusan dukkanin halittun ƙasar Brazil, amma farauta, ci gaban ayyukan noma da sare itatuwa na mazauninsu ya haifar da raguwar yawan jama'a.
Fushinsu yana da ƙima a kasuwa kuma har yanzu yana da yawa ga masu mallakar ƙasa su kashe waɗannan dabbobin don kare dabbobinsu, kamar yadda suke yi da pumas. Don duk wannan, jaguar yana cikin haɗarin ɓacewa a Brazil kuma matsayin kiyayewa ya fi haka masu mahimmanci a ƙasashe makwabta, kamar Argentina da Paraguay, inda nau'in yake gab da gushewa.

Shin Macaw Hyacinth na ɗaya daga cikin dabbobin da ke cikin haɗarin ɓacewa a Brazil?
Bayan babbar nasarar fim mai rai "Rio", an tayar da muhawara da tambayoyi da yawa game da matsayin kiyayewar macaw hyacinth, kamar yadda aka sani a Brazil. Amma kafin mu sani ko ana yiwa waɗannan kyawawan tsuntsayen barazana da ɓacewa a Brazil, dole ne mu fayyace wata muhimmiyar tambaya.
É Ya zama gama gari a kira nau’o’i huɗu na macaws na hyacinth, na jinsi Annoorhynchus (wanda 3 daga cikin waɗannan nau'ikan 4 ake samun su) da Cyanopsitta, wanda ya yi fice don samun ƙyalli gaba ɗaya ko galibi a cikin inuwar shuɗi. Wannan nau'in nau'in ya haifar da rudani yayin magana game da matsayin kiyayewa na macaw hyacinth.
Amma lokacin da muke magana game da shaharar macaw hyacinth, muna nufin nau'in Cyanopsitta spixii, wanda taurari ne a fim ɗin "Rio". A halin yanzu, wannan nau'in shine bace a yanayi, kamar yadda babu sauran daidaikun mutane da ke rayuwa cikin walwala a mazauninsu na halitta. Sabbin samfuran tsira na ƙarshe (ƙasa da 100) an haɓaka su ta hanyar sarrafawa a cikin zaman talala kuma ana kiyaye su ta hanyar ayyukan da ke neman dawo da yawan macaw na hyacinth na dabbobin Brazil. Koyaya, ba daidai bane a faɗi cewa nau'in ya ɓace, bayanan da za mu iya ji a cikin shekarar 2018.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Dabbobi 15 sun yi barazanar gushewa a Brazil,, muna ba da shawarar ku shigar da sashen Dabbobin mu na Ƙarshe.