Nau'in annelids - Sunaye, misalai da halaye

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 17 Yuli 2021
Sabuntawa: 16 Nuwamba 2024
Anonim
Nau'in annelids - Sunaye, misalai da halaye - Dabbobin Dabbobi
Nau'in annelids - Sunaye, misalai da halaye - Dabbobin Dabbobi

Wadatacce

Wataƙila kun ji labarin annelids, daidai ne? Kawai ku tuna zobba, wanda shine asalin sunan wannan phylum na mulkin dabbobi. Annelids ƙungiya ce dabam dabam, su ne fiye da nau'in 1300, daga cikinsu muna samun dabbobin ƙasa, na ruwa da na ruwa.

Mafi mashahuri annelids sune tsutsotsi, muhimman nau'in don sake sarrafa kwayoyin halitta da mahimmanci ga duk yanayi. Amma wannan rukunin kuma ya haɗa da nau'ikan da suka bambanta kamar leeches ko berayen teku. Kuna son ƙarin sani game da su? A cikin wannan labarin PeritoAnimal, mun gaya muku duk abin da kuke buƙatar sani game da shi nau'in annelids, sunayensu, misalai da halayensu. Kyakkyawan karatu!


Halaye na annelids

Lokacin da muke magana game da annelids da sauri muke tunani game da tsutsotsi, dama? Su ne mafi sanannun wakilan wannan phylum. Kamar yadda muka riga muka ambata, ƙungiyar annelids sun bambanta sosai. Kuma duk da wasu sifofi na asali da ƙwayoyin halittar su, ba su da yawa a na kowa. Duk da haka, zamu iya suna kaɗan. kamance na anatomical.

  • Kai: a gaba ko kai, akwai kwakwalwa da gabobin ji. Daga cikin waɗannan gabobin akwai masu gano haske, sunadarai, da matsayin sararin samaniya.
  • Baki: kai yana biye da wani yanki mai tsawo mai rarrabuwa, wato ya kasu kashi -kashi masu maimaitawa. A cikin farkon waɗannan sassan shine baki. Sauran ƙungiyoyi ne iri ɗaya ko makamancin haka.
  • Anus: A ƙarshe, suna da sashi na ƙarshe da aka sani da pygidium, inda zaku iya ganin dubura.

A matsayin son sani, mun bar wani labarin ta PeritoAnimal game da dabbobin da ke shan metamorphosis. Kun riga kun san su?


Ire -iren dabbobin annelid

Akwai nau'ikan annelids da yawa daban -daban. Su polychaetes ne, oligochaetes da hirudinomorphs. Kada ku damu da sunayen, za mu nuna muku ko wanene daga cikin waɗannan dabbobin. Za mu kuma yi amfani da damar don yin magana game da daban -daban ciyar da annelids.

Misalan dabbobin annelid

  • Bera na teku (Iyalin Aphroditidae)
  • tsutsa tsutsa (Sabellidae iyali)
  • tsutsotsi na ƙasa (oda Crassiclitellata)
  • tsutsotsi ja (Eisenia spp ba.)
  • Harshen (Hirudine)
  • Tsutsar ciki (lumbricine)
  • Yaren Nereis (Nereis funchalensis)
  • Tubifex (Tubifex Tubifex)
  • Peripatus (Udeonychophora)

1. Polychaete annelids

Polychaetes (ajin Polychaeta) sune mafi tsoffin annelids. Sunansa yana nufin "quetas da yawa" kuma yana nufin wani nau'in gashin tafi -da -gidanka da suke amfani da shi, galibi don yin iyo da motsawa.


A cikin wannan rukunin za mu iya samunsa berayen teku (Iyalin Aphroditidae). Waɗannan ƙananan dabbobi suna rayuwa a binne su ƙarƙashin yashi a ƙarƙashin teku, ko da yake suna barin wani ɓangare na jikinsu a buɗe don numfashi da ciyarwa. Abincin su ya dogara ne akan kama tsutsotsin ƙasa da kifin kifi.

Sauran polychaete annelids suna ciyar da ƙwayoyin abinci waɗanda ke iyo a cikin ruwan teku. Don wannan, suna haifar da raƙuman ruwa godiya ga jerin tentacles da ke cikin kawunansu. Sauran jikin yana da tsawo kuma ya kasance a cikin bututun da su da kansu suka yi da sinadarin calcium carbonate. muna magana ne tsutsa tsutsa (Sabellidae iyali).

2. Oligochaete annelids

Oligochaetes rukuni ne na annelids galibi da aka sani da "tsutsotsi". Wakokinsa kanana ne ko ma ba a iya gane su.

Wannan rukunin ya haɗa tsutsotsi na ƙasa (odar Crassiclitellata) da ƙungiyoyi da yawa na tsutsotsi na ruwa, ruwan sabo da gishiri.

Tsutsotsin ja (Eisenia spp) Wannan ya faru ne saboda tsananin saurinsa na canza kwayoyin halitta (ragowar shuka, najasa, da sauransu) zuwa ƙasa mai albarka.

3. Anudidin Hirudine

Hirudinea (aji Hirudinea) rukuni ne na annelids wanda ya haɗa fiye da nau'in 500, mafi yawansu ruwan sha. Daga cikin su za mu iya samun masu rarrafe masu rarrafe da ƙwayoyin cuta da yawa.

A cikin wannan rukunin akwai wasu sanannun parasites: da leeches. Waɗannan annelids suna ciyar da jinin wasu dabbobi. Don wannan, suna da kofin tsotsewar iska ta inda suke manne wa mai masaukin baki. Misalin waɗannan annelids sune nau'ikan halittar Ozobranchus, wanda ke ciyar da jinin kunkuru kawai.

Haihuwar annelids

Haɗin annelids yana da sarkakiya kuma ya bambanta a cikin kowane rukuni, har ma tsakanin kowane nau'in. A zahiri, ba koyaushe yake yin jima'i ba, amma kuma yana iya zama lalata. Koyaya, don sauƙaƙe, bari kawai muyi bayanin haɓakar jima'i na kowane rukuni.

Polychaete annelids

Polychaete annelids sune dabbobin dioecious, wato daidaikun mutane na iya zama namiji ko mace. Maza suna samar da maniyyi kuma mata suna samar da ƙwai. Duk nau'ikan gametes suna fitowa da haɗin duka (hadi) yana faruwa a cikin ruwa. Ta haka ne ake samar da amfrayo wanda zai haifar da sabon mutum.

Wannan nau'in hayayyafa yayi kama da na murjani. Nemo ƙarin bayani game da waɗannan halittu masu ban mamaki a cikin nau'ikan murjani.

oligochaete annelids

Tsutsotsi (oligochetes) sune hermaphrodites, wato mutum guda yana da tsarin haihuwa na mace da namiji. Koyaya, mutum ba zai iya yin takin kansa ba, su ne koyaushe ana buƙatar annelids guda biyu. Actsaya yana aiki kamar namiji kuma yana ba da gudummawar maniyyi. Playsayan yana taka rawar mace kuma yana ba da kwai.

A lokacin kwaɗayi, oligochaetes biyu suna matsayi kansu yana fuskantar sabanin kwatance. A wannan lokacin, mace da namiji suna fitar da gametes ɗin su. Waɗannan an tattara su ne da wani kwarkwata da mace ta gina a baya saboda godiya ga gland da ake kira clitoris. A cikin kwandon ne haduwar kwan da maniyyi ke faruwa, wato hadi. Sannan a karshe kwakwalen ya raba da mace. Karamin annelid zai fito daga ciki.

Magungunan jijiyoyin jiki

Hirudinal annelids kuma dabbobin hermaphrodite. Haɗin, duk da haka, shine na ciki. Mutumin da ke aiki a matsayin namiji yana saka azzakarinsa cikin mace kuma yana sakin maniyyi a cikin ta.