Wadatacce
- Loggerhead ko kunkuru mai giciye
- Kunkuru na fata
- Hawksbill kunkuru ko kunkuru
- kunun zaitun
- Kunkuru na Kemp ko karamin kunkuru na teku
- Ƙasar kunkuru ta Australia
- koren kunkuru
Ruwa na teku da na teku suna rayuwa da abubuwa masu rai iri -iri. Daga cikin su akwai waɗanda wannan labarin ya ƙunsa: daban iri kunkuru. Wani abin ban mamaki na kunkuru na teku shine maza koyaushe suna komawa rairayin bakin teku inda aka haife su don yin aure. Wannan ba lallai bane ya faru da mata, wanda zai iya bambanta daga rairayin bakin teku zuwa tsirrai. Wani abin sha'awa shine jinsin kunkuru na teku ana ƙaddara shi da yanayin zafin da ake samu a farfajiyar mahaifa.
Wani abu mai ban mamaki na kunkuru na teku shine cewa ba za su iya ja da kai a cikin harsashin su ba, wanda kunkuru na ƙasa zai iya yi. A cikin wannan labarin na PeritoAnimal, za mu nuna muku nau'in kunkuru na yanzu da su babban fasali.
Wani sabon abin da ke faruwa ga kunkuru na teku wani irin hawaye ne da ke zubowa daga idanunsu. Wannan yana faruwa lokacin da kuka kawar da gishiri mai yawa daga jikin ku ta wannan hanyar. Duk waɗannan kunkuru na doguwar rayuwa, sun wuce aƙalla shekaru 40 na rayuwa kuma wasu cikin sauƙin sau biyu na wannan shekarun. Don ƙarami ko girma, duk barazanar kunkuru.
Loggerhead ko kunkuru mai giciye
DA kunkuru ko kunkuru mai giciye (kula da kulawa) kunkuru ne da ke zaune a tekun Pacific, Indiya da tekun Atlantika. A cikin Bahar Rum kuma an gano samfuran. Suna auna kusan 90 cm kuma suna auna, a matsakaita, kilo 135, kodayake an lura da samfuran da suka wuce mita 2 da sama da kilo 500.
Yana ɗauke sunansa daga kunkuru mai ƙanƙara saboda kan sa shine mafi girman girma tsakanin kunkuru. An bambanta maza da girman wutsiyarsu, wadda ta fi kauri da tsayi fiye da mata.
Abincin ƙudan zuma ya bambanta. Starfish, barnacle, kokwamba na teku, jellyfish, kifi, kifin kifi, squid, algae, kifi mai tashi da kunkuru na jarirai (gami da nau'in su). Ana barazanar wannan kunkuru.
Kunkuru na fata
Fata (Dermochelys coriacea) yana daga cikin iri kunkuru, mafi girma da nauyi. Girmansa na yau da kullun shine mita 2.3 kuma yayi nauyi fiye da kilo 600, kodayake an yi rijistar manyan samfuran da nauyinsu ya wuce kilo 900. Ya fi ciyarwa akan jellyfish. Harshen fata, kamar yadda sunansa ya nuna, yana da irin kama da fata, ba shi da wahala.
Ya bazu zuwa cikin teku fiye da sauran kunkuru na teku. Dalili shi ne sun fi iya jure canjin zafin jiki, kamar yadda tsarin kula da jikin su ya fi sauran aiki. Wannan nau'in ana barazana.
Hawksbill kunkuru ko kunkuru
DA hawksbill ko halattacciyar kunkuru (Eretmochelys imbricata) dabba ce mai daraja a tsakanin nau'in kunkuru na teku da ke cikin hatsarin bacewa. Akwai subspecies guda biyu. Ofaya daga cikinsu yana zaune a cikin ruwan zafi na Tekun Atlantika ɗayan kuma ruwan ɗumi na yankin Indo-Pacific. Wadannan kunkuru suna da halin ƙaura.
Tsuntsaye na hawksbill suna auna tsakanin 60 zuwa 90 cm, suna yin nauyi tsakanin kilo 50 zuwa 80. Kodayake an yi rijistar kararrakin masu nauyin kilo 127. An canza ƙafafunsa zuwa ƙege. Suna son zama cikin ruwan rairayin bakin teku masu zafi.
Suna cin abincin da ke da haɗari sosai don yawan gubarsu, kamar jellyfish, gami da ƙaƙƙarfan caravel na Fotigal. Soso mai guba kuma suna shiga cikin abincin ku, ban da anemones da strawberries na teku.
Idan aka yi la'akari da taurin bangonsa mai ban mamaki, yana da 'yan tsirarun dabbobi. Sharks da kalangu na ruwa sune dabbobinsu na dabi'a, amma aikin ɗan adam tare da kamun kifi, kayan kamun kifi, biranen rairayin bakin teku da gurɓatawa ya haifar da hawksbill kunkuru a kan gab da lalacewa.
kunun zaitun
DA kunun zaitun (Lepidochelys olivacea) shine mafi ƙanƙanta daga cikin nau'in kunkuru na teku. Suna auna matsakaicin santimita 67 kuma nauyinsu ya bambanta kusan kilo 40, kodayake an yi rijistar samfuran masu nauyin kilo 100.
Kunkuru na zaitun suna da yawa. Suna cin abinci ba tare da ɓata lokaci ba akan algae ko kaguwa, shrimp, kifi, katantanwa da lobsters. Kunkuru ne na bakin teku, suna mamaye yankunan bakin teku a duk nahiyoyi ban da Turai. Ana kuma yi mata barazana.
Kunkuru na Kemp ko karamin kunkuru na teku
DA kemp ta kunkuru (Lepidochelys Kempii) ƙaramin kunkuru ne na teku kamar yadda ɗaya daga cikin sunayen da aka san shi da shi ya ba da shawara. Zai iya auna har zuwa cm 93, tare da matsakaicin nauyin kilo 45, kodayake akwai samfuran da suka auna kilo 100.
Yana hayayyafa ne kawai da rana, sabanin sauran kunkuru na teku waɗanda ke amfani da dare don yin ɗoki. Kunkuru na Kemp suna cin kifayen teku, jellyfish, algae, crabs, molluscs da crustaceans. Wannan nau'in kunkuru na teku yana ciki mahimmin yanayin kiyayewa.
Ƙasar kunkuru ta Australia
Kunkuru na Tekun Australia (Damuwar Natator) kunkuru ne da ake rarrabawa, kamar yadda sunansa ya nuna, a cikin ruwan arewacin Australia. Tsawon wannan kunkuru yana tsakanin 90 zuwa 135 cm kuma yayi nauyi daga kilo 100 zuwa 150. Ba ta da ɗabi'ar ƙaura, sai dai taɓarɓarewa wanda a wasu lokutan ke tilasta mata tafiya har zuwa kilomita 100. Maza ba sa dawowa duniya.
Daidai ne ƙwai ku sha wahala mafi girma. Foxes, kadangare da mutane suna cinye su. Wanda yake yawan cin naman sa shi ne kada mai ruwa. Kunkuru na Australiya ya fi son ruwa mara zurfi. Launin ƙafarsu yana cikin zaitun ko launin launi. Ba a san ainihin matakin kiyaye wannan nau'in ba. Ba a samun bayanai masu dogaro don aiwatar da ƙididdigar daidai.
koren kunkuru
Ƙarshe daga cikin nau'in kunkuru a jerinmu shine koren kunkuru (Mylon Chelonia). Ita babban kunkuru ne da ke zaune a cikin ruwan zafi da kuma ruwan tekun Atlantika da tekun Pacific. Girmansa zai iya kaiwa tsayin 1.70 cm, tare da matsakaicin nauyin kilo 200. Koyaya, an samo samfuran masu nauyin kilo 395.
Akwai nau'i -nau'i daban -daban na jinsi daban -daban dangane da mazauninsu. Yana da halaye na ƙaura kuma, sabanin sauran nau'in kunkuru na teku, maza da mata suna fitowa daga cikin ruwa don shiga rana. Baya ga mutane, kifin tiger shine babban mai farautar koren kunkuru.
Idan kuna son ƙarin sani game da duniyar kunkuru, ku kuma ga bambance -bambancen da ke tsakanin ruwa da turtles na ƙasa da shekarun kunkuru.