Wadatacce
- Har yaushe alade na raye yake rayuwa
- Yadda ake kula da alade guinea
- Cututtukan alade na gama gari
- Guinea Pig Toys
Yana da matukar muhimmanci mu kasance a bayyane game da tsawon rayuwar dabba kafin ɗaukar ta, saboda dole ne mu kasance masu alhakin ta a duk tsawon rayuwarta kuma idan ba haka ba, yana da kyau kada a sami dabbar gida, ko ba haka ba?
Beraye, kamar alade na guba, gaba ɗaya dabbobi ne da za su iya rayuwa mai tsawo idan muka ba su kyakkyawar kulawa, motsawar jama'a da wadatar kowane iri.
Yana son sani yaushe aladen guine ke rayuwa? Ci gaba da karanta wannan labarin PeritoAnimal don ganowa da koyo game da wasu dabaru don haɓaka rayuwar dabbobin ku.
Har yaushe alade na raye yake rayuwa
Tsawon rayuwar aladen alade yana da alaƙa kai tsaye da abubuwa da yawa, kamar kulawa da yake samu, abinci da matsalolin lafiya. Gaba ɗaya, suna dabbobin da ke rayuwa tsakanin shekaru 4 zuwa 9.
Ƙayyade daidai tsawon lokacin da alade ke rayuwa yana da rikitarwa kuma kusan ba zai yuwu mu lamunce ba, saboda wannan dalilin mun kafa iyakokin kusan shekaru 5, saboda yawancin aladu suna rayuwa shekaru 9, yayin da wasu kawai suka kai 3.
Yadda ake kula da alade guinea
Aladen guinea shine a 100% dabbar daji, saboda wannan dalili, ɗayan kayan aikin malamin zai zama daidai abinci. Dole ne ya san 'ya'yan itatuwa da kayan marmari waɗanda ke da kyau ga aladun guinea, da kuma abubuwan da aka haramta wa wannan dabbar.
Vitamin C shine wadatacce na musamman kuma mai fa'ida sosai ga aladu. Hakanan yana da mahimmanci cewa suna da ruwa mai kyau da ciyawa a kowane lokaci.
Dole ne malamin ya mai da hankali sosai ga kulawar da aladen giyar ke buƙata, ban da ciyarwa. Daga cikinsu akwai bukatar sararin sarari, kazalika da dama tunnels da kayan wasa don wadatar da rayuwar ku, kamar yadda aka bayyana dalla -dalla a ƙasa.
A ƙarshe, muna ƙara da cewa alade na guba dabba ce ta zamantakewa, don haka idan ba ku da aboki (wanda zai dace), ya kamata ku ba shi lokaci da kulawa. Ta wannan hanyar, ƙaramin alade za a motsa shi kuma ya karɓi hulɗa da mutane.
Duba bidiyon da ke ƙasa daga tashar YouTube ta PeritoAnimal tare da ƙarin bayani game da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari masu kyau ga aladun guinea:
Cututtukan alade na gama gari
Kafin ɗaukar ɗayan, yana da mahimmanci ku sani cututtuka na kowa wanda zai iya shafar aladen guinea a lokacin rayuwarsa. Ta wannan hanyar ne kawai za ku kasance cikin shiri kuma ku san yadda ake yin sauri idan kowannensu ya bayyana.
- Zawo matsala ce mafi muni fiye da yadda take sauti, tunda da zawo mai tsanani ƙwarƙwarar guiwa za ta iya bushewa kuma ta mutu cikin sauƙi. Idan wannan ya faru, yakamata ku kawar da duk abubuwan kore daga abincinku kuma ku samar da yalwar ciyawa mai kyau, da kuma likitan likitan dabbobi.
- Ciwon huhu wata cuta ce da ta zama ruwan dare gama gari wanda alade na guba zai iya fama da shi. Yawanci yana haifar da danniya, rashin tsafta, ko canjin yanayin zafi kwatsam. Mai yiwuwa likitan dabbobi zai rubuta maganin rigakafi.
- Aladun guine ba sa iya samar da bitamin C da kansu, saboda wannan dalili, suna fuskantar rashi na wannan bitamin, wannan ƙaramin bera zai kasance mai saukin kamuwa da cutar scurvy.
- Ciwon daji yawanci yana faruwa a cikin tsofaffi, duk da haka yakamata ku sani cewa alade mai guba tare da ƙari zai iya rayuwa na dogon lokaci.
- Aladu na Guinea na iya zama masu saukin kamuwa da ƙwayoyin cuta na hanji ko na waje idan sun sadu da dabbobi masu cutar, najasa ko abinci. Gwada kada a fallasa aladen guinea ga waɗannan yanayin kuma kula da mafi kyawun matakin tsabta.
- A ƙarshe, wani muhimmin abu don haskakawa shine kasancewar kasancewar fungi, mafi mahimmanci shine mycosis. Malami yakamata ya je wurin likitan dabbobi nan da nan idan ya gano kasancewar fungi a cikin alade na guinea saboda yana iya yaduwa.
wadannan su ne yawancin cututtukan alade na guinea. Ka tuna cewa, a gaban duk wani tuhuma, ya kamata ka kai abokinka wurin likitan dabbobi, kamar yadda saurin ganewa zai iya taimakawa wajen shawo kan matsalar da a ƙarshe za ta iya zama mutuwa.
Guinea Pig Toys
Don ƙare wannan labarin game da yaushe aladen guine ke rayuwa Yana da mahimmanci ku fahimci fa'idodin wasa tare da alade na ku. Dabbobi ne masu kuzari, suna son yin mu'amala da sauran dabbobi da mutane, wasannin da ke wajen keji suna taimaka wa dabbar ta haɓaka hankalinsa da kawo fa'idodi da yawa ga lafiyar dabbar, kayan wasan alade na guiwa waɗanda suka fi faranta rai sune:
- Wuraren da naman alade zai iya buya;
- Kayan wasan alade na Guinea ma suna cikin abubuwan da dabbobi suka fi so;
- Aladu na Guinea suna son cikas, kamar labyrinths, misali;
- Waɗannan ƙananan beraye suna son kayan wasa waɗanda ke da kayan laushi da santsi, don haka suna iya cizo da ɗaukar duk inda suke so;
akwai yalwa da yawa kayan wasan alade na Guinea wanda ma za a iya yi a gida. Abu mafi mahimmanci shine tabbatar da wannan ƙaramin berayen rayuwa mai ƙoshin lafiya, tare da wadataccen muhalli da ƙauna mai yawa.
Ka tuna cewa akwai wasu abubuwan wasan yara da ya kamata a guji, kamar ƙafafun motsa jiki da zamewar ƙwallo, domin suna iya haifar da matsalolin baya. Bayan haka, aladun guine dabbobi ne masu ƙanƙanta da ke buƙatar kulawa, musamman lokacin ɗaukar su.
Hakanan duba bidiyon daga tashar YouTube ta PeritoAnimal akan yadda zaku san idan aladen ku na son ku:
Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Har yaushe alade na raye yake rayuwa,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.