Me yasa kare na bai yi kuka ba?

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 14 Yuli 2021
Sabuntawa: 13 Yiwu 2024
Anonim
ЛИЯ АХЕДЖАКОВА
Video: ЛИЯ АХЕДЖАКОВА

Wadatacce

Ba tare da wata shakka ba, akwai abubuwa kaɗan da suka fi halayyar karnuka barcin ku. Wannan sautin muryar da karnuka ke fitarwa yana faruwa a kowane irin yanayi na yau da kullun kuma baya ɗaukar hankalinmu muddin ba yin haushi bane. Amma wani lokacin, kuma ga mamakin masu yawa, akwai lokuta inda kare yin kuka ba tare da wani dalili ba.

Wannan lamarin yana kawo shakku da camfe -camfe a cikin mutane da yawa. Shin karnuka suna da hankali na shida kuma suna yin haushi a abubuwan ban mamaki? Ko akwai ƙarin bayani mai ma'ana a bayan wannan ɗabi'ar kwatsam? Idan kun kasance m da mamaki me yasa karen ba ya haushi, Muna gayyatar ku don karanta wannan labarin PeritoAnimal wanda a ciki zamuyi ƙoƙarin amsa waɗannan tambayoyin.


Me yasa karnuka ke yin haushi?

haushi yana daya daga cikin mafi yawan sautin murya na karnuka, yayin da duk karnuka ke yin haushi zuwa babba ko ƙarami. Kowane kare kuma yana da hanyar sa ta musamman ta yin haushi, kamar yadda wasu nau'ikan, kamar Siberian Husky, ke fitar da haushi wanda yayi kama da kukan da waɗannan, bi da bi, ba su da alaƙa da haushi na chihuahua.

Wannan sautin na musamman shine halayyar karnuka kawai domin, ga mamakin wasu mutane, manyan kyarketai da sauran dabbobin daji, irin su coyotes, ba za su iya yin haushi ba.

Menene hakan ke nufi? Bari duk balagaggun da ke rayuwa a cikin daji kada su yi haushi, amma karnuka suna yi, saboda kukan da suke fitarwa azaman kiran gaggawa lokacin da suke jin tsoro, rashin jin daɗi, ko lokacin da suke jin yunwa.

Wannan yana nufin cewa a lokacin bazara tsarin gida daga kakannin karnuka (wanda kuma shine magabatan karnuka na yau), an zaɓi karnukan da suka kiyaye halayen karnuka kuma aka sake buga su, tsarin da aka sani da neotenization.


Koyaya, ba duk haushin da karnuka ke furtawa suna da ma'ana iri ɗaya ba, kamar yadda niyyar da suke fitar da sauri, gajeriyar haushi ta sha bamban da ta sannu -sannu da ke haɗe da hayaniya, misali.

Duk da haka, duk haushi suna da niyya ɗaya, don sadarwa, wato don bayyana yanayin tunanin ku da niyyar ku. An yi haushi na kare don dalilai masu zuwa:

  • Jawo hankali, ko daga malami, karnuka ko wasu dabbobi.
  • Faɗakarwa lokacin da suka lura da wanda ba a sani ba a yankinsu.
  • Faɗakarwa lokacin da suka lura da wani abu yana yi musu barazana (kamar mota).
  • Shawara cewa sun shirya don karewa da kai hari idan ya cancanta.
  • Nuna cewa wani abu yana damun ku, ko kuma kuna jin damuwa.
  • Lokacin da kuke farin ciki, ko wasa ko maraba da ku lokacin da kuka dawo gida.
  • Lokacin da kuke jin kadaici kuma kuna son kamfani.

Me ya sa kare bai yi haushi ba?

Karnuka dabbobi ne da ke da wasu hankula sun bunƙasa fiye da namu, kamar wari ko ji. Koyaya, babu wata shaidar cewa suna da tsarin kwakwalwa wanda ke ba su “hankali na shida” wanda ba mu da shi, wato, canids suna da azanci iri ɗaya kamar yadda muke yi, dangane da tsinkayar abubuwan motsa jiki na waje: hangen nesa, ji, ƙanshi, ɗanɗano da taɓawa, kazalika da ikon fahimtar abubuwan da ke cikin ciki: ma'anar daidaitawa, yunwa, zafi, da sauransu.


Akwai wasu, ƙarin cikakkun bayanai game da dalilin da ya sa kare zai yi haushi, da alama ba tare da wani dalili ba, waɗanda ba su da alaƙa da wasu tsinkaye na "extrasensory". Maimakon haka, da abubuwan da suka fi yawa na kare yana haushi ba komai bane:

karin hankula

Kamar yadda muka riga muka tattauna, karnuka suna da wasu ingantattun hankula fiye da mu. Don haka abin gaskatawa ne cewa idan kare ba ya yin haushi sau ɗaya a wani lokaci, saboda shi ne kamshin wani abu ko jin wani amo cewa ba ku iya ganewa ba, kamar sautin siren a nesa ko wani wari mai ban mamaki a cikin yanayin da ya sa ku cikin damuwa.

So don samun hankalin ku

Wannan sanadin ya zama ruwan dare kuma galibi masu shi ma ba sa ganewa. Wasu karnukan da ke jin gajiya da takaici ko kuma waɗanda ke buƙatar kulawa da yawa daga abokan tafiyarsu don jin kariya (alal misali, idan suna fama da damuwa rabuwa) suna ganin hakan yana huda su sami mai koyar da su ɗan adam ya kula da su. Kuma ta hanyar wannan ƙungiyar ayyukan ne mutumin mai fushi yake koyan ra'ayin cewa duk lokacin da yayi haushi, zai sami kulawar da yake buƙata.

A saboda haka ne wasu mutane za su yi imani da karensu yana yin ruri ba tare da wani dalili ba, alhali a zahiri yana yin haushi saboda ya san zai jawo hankalin mai shi.

Hakanan kuna iya sha'awar yadda za ku hana kare na yin haushi lokacin da shi kaɗai.

Ba shi da kyau

Karen ba ya yin haushi a komai, a lokuta da yawa, kuma alama ce bayyananniya cewa ba a cika kula da lafiyar karen ba. Kuna iya jin damuwa ko damuwa saboda ba ku fita sosai kuma saboda haka kuna da yawan kuzari. Hakanan yana iya kasancewa saboda yana jin rashin tsaro lokacin da baya tare da mai shi, wanda ke haifar da damuwa rabuwa.

A gefe guda, ba za ku taɓa yin watsi da yuwuwar cewa yana haushi ko kuka ba saboda rashin lafiya ko tare da shi ciwon jiki.

Yana lura da yanayin ku

Karnuka kuma suna da ikon gane motsin zuciyarmu na abokanka. Wannan yana nuna cewa yana iya fahimtar farin cikin ku, baƙin ciki, fushi ...

Wannan shine dalilin da ya sa, idan saboda wasu dalilai kuna fargaba ko damuwa, yana iya zama cewa, ba tare da kun sani ba, kuna watsa yanayin ku kai tsaye ko a kaikaice ga karen ku. Wannan yana shafar shi kuma yana bayyana ta hanyar haushi.

stereotypy

Haƙƙƙarfan halaye ko tilastawa suna da ban tsoro da gaske, kamar yadda irin wannan ɗabi'ar ke haɓaka cikin ɓarna, yana da wahalar ganowa kuma kusan ba a warware ta ba.

Amma me muke nufi da stereotypy? Irin wannan hali ayyuka ne da kare ke yi. ci gaba da maimaitawa saboda suna ƙarfafa kansu, wato kwakwalwa da kanta tana ba da ladar aikin ta hanyar ƙirƙirar madaidaicin amsawa, a cikinta kare yana yin haushi kuma yana "jin daɗin" aikin yin shi. Hayaniya mai ƙarfi tana halin kasancewa mai maimaitawa, baƙon abu, da kuma cewa kare zai iya yin haushi akai -akai na dogon lokaci, ba tare da wani dalili ba.

Waɗannan lokuta suna faruwa lokacin da kare ke zaune a cikin yanayi mai matukar hatsari ko rashin motsa jiki. Rashin ƙarfafawa, bacin rai da rashin jin daɗi gaba ɗaya shine kawai nau'in nishaɗin da kare ke da shi shine haushi, tsakanin sauran halayen tilastawa, kamar bin jelarsa ko ma cutar da kansa. Misalin waɗannan yanayi karnuka ne da ke zaune a yadudduka ba tare da sun fita ba, ko kuma ana ɗaure su duk rana, yanayin cin zarafi a bayyane.

Tsofaffi da tabarbarewar fahimta

A ƙarshe, tsofaffin 'yan kwikwiyo ma suna fama da cutar tabin hankali, saboda suna fuskantar tabarbarewar iyawar fahimta. Don haka idan karenku ya tsufa, ba abin mamaki bane cewa ya fara nuna halaye na yau da kullun kamar yin haushi ba komai.

Anan mun yi ƙarin bayani game da rashin lafiyar tsofaffi a cikin karnuka - Alamun da magani.

Kare ba ya yin kukan komai, me za a yi?

Kamar yadda kuka gani, gaskiyar cewa kare ya yi haushi ba tare da wani dalili ba alama ce ta faɗakarwa. Koyaya, idan haushi ya wuce kima kuma ba za ku iya samun takamaiman abin da yake yin haushi da shi ba, galibi saboda a bayyane yake cewa ba a rufe lafiyar ku. Don haka, don ganowa da gyara wannan matsalar, muna ba da shawara bi waɗannan jagororin:

  • kai shi wurin likitan dabbobi: Yana da mahimmanci ku ɗauki karen ku zuwa likitan dabbobi don ya iya kawar da duk wata matsala ta ƙwayoyin cuta, musamman idan an sami canjin kwatsam a cikin halin da karen ya saba wanda zai iya haifar da wannan haushi, da kuma wasu munanan halaye waɗanda wataƙila kun gano .
  • damuwa da takaici: Karnuka dabbobin zamantakewa ne da ke buƙatar mu'amala da sauran halittu masu rai, ban da kyakkyawan motsa jiki da tunani. Wannan yana nufin cewa, a matsayin ku na mai shi, dole ne ku tabbatar da cewa an rufe lafiyarsa, yana gudanar da yawo na yau da kullun, yana ba shi damar yin hulɗa da wasu karnuka da muhallinsu, wasa, da sauransu. In ba haka ba, kare da ke zaune a cikin yanayin da ba a san shi ba, baya motsa jiki sosai, baya yin cuɗanya da wasu karnuka, ko kuma baya samun isasshen kulawa, zai haifar da matsalolin ɗabi'a sakamakon wannan rashin jin daɗi, gami da haushi. Don haka dole ne ku tabbatar kun ba wa kare ku kula da yake buƙata. Hakanan, ana ba da shawarar ku samar da ingantaccen muhalli don tabbatar da cewa ba ku gajiya a gida.
  • sake ilimi: masu yawa suna ƙarfafa hayan karnukan su ba tare da sun sani ba. Kyakkyawan misali na wannan shine lokacin da mai koyarwa ke kula da karensa kawai, yayi magana da shi, ba da magani, dabbobi da wasa tare da shi lokacin da ya yi haushi. Don haka, kare ya fahimci cewa yana buƙatar yin haushi don samun kulawa. Shi ya sa, don juyar da wannan ɗabi'a ta hanya mai kyau, ya zama dole a yi akasin haka. Karenku bai kamata ya gane cewa yin haushi na iya samun abin da yake so ba, kuma ya kamata ku yi watsi da shi don kada ku ba da lada. Hakanan, ku tabbata kun kula da kare ku sosai don ya koyi nutsuwa kuma baya buƙatar buƙatar hankalin ku.
  • Kasance mai kyau kuma ku guji hukunci: Idan kun firgita, damuwa, ko bacin rai cewa karenku baya yin halin da kuke so, zai iya baci da yin haushi. Duk lokacin da kuke bata lokaci tare da kare ku, yi ƙoƙarin kasancewa cikin natsuwa da jin daɗi a gare shi. Ta haka zaku iya more nishaɗi tare, kuma zai haɗa su da ku. In ba haka ba, ƙoƙarin ilimantar da kare ku ta hanyar ihu, cin zarafi, ko azabtarwa ta jiki kawai zai haifar masa da mummunan ƙwarewa, wanda zai danganta shi da kasancewa tare da ku, yana haifar da rashin yarda, tsoro, da ƙarshe yana lalata haɗin ku.
  • Nemi taimako. warware wannan matsala.

Hakanan kuna iya sha'awar wannan sauran jerin nasihu don hana kare na yin haushi.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Me yasa kare na bai yi kuka ba?, muna ba da shawarar ku shigar da sashen Matsalolin Halayyar mu.