Kifi na Japan - Nau'i da Halaye

Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 12 Yuli 2021
Sabuntawa: 14 Nuwamba 2024
Anonim
I Spent a Night at World’s First Robot Hotel in Tokyo Japan | Strange Hotel Asakusa
Video: I Spent a Night at World’s First Robot Hotel in Tokyo Japan | Strange Hotel Asakusa

Wadatacce

Halittar halittu na dabba yana wakiltar nau'in duniya ko yanki. Koyaya, ana shigar da wasu dabbobin cikin sarari daban -daban daga wuraren haihuwarsu, suna canza nasu rarraba halitta. Ana iya ganin misalin wannan a noman kifi, aikin da ya faro tun dubunnan shekaru kuma hakan ya ba da damar wasu daga cikin waɗannan ƙwayoyin halittu masu rai su bunƙasa a cikin tsirran da ba asalin su ba.

An kiyasta cewa an fara wannan aikin a tsohuwar Girka da Rum, amma a China da Japan ne ya bunƙasa kuma yayi girma sosai[1]. A zamanin yau, ana gudanar da kiwon kifi a ƙasashe da yawa, wani abu da aka sani da noman kifin kayan ado. A cikin wannan labarin ta PeritoAnimal, muna gabatar da daban -daban nau'ikan kifaye daga japan da halayensa. Ci gaba da karatu!


Babban halayen kifaye a Japan

Abin da ake kira kifin Jafananci dabbobi ne gida na ƙarni da mutane. Da farko, an yi hakan ne don dalilai na abinci mai gina jiki, amma a ƙarshe, lokacin da aka fahimci cewa kiwo a cikin bauta ya haifar da mutane masu launuka daban -daban masu ban sha'awa, tsarin ya karkata zuwa dalilai na ado ko na ado.

A ka’ida, waɗannan kifayen sun keɓe ga iyalai waɗanda ke cikin daular sarauta, waɗanda ke tsare su a ciki aquariums na ado ko tafkuna. Bayan haka, halittar su da kamammu gaba ɗaya an faɗaɗa su ga sauran jama'a.

Kodayake waɗannan dabbobin ma sun kasance masu kiwo a cikin China, Jafananci ne suka yi zaɓin zaɓi tare da cikakken bayani da daidaituwa. Yin amfani da maye gurbi da ya faru kwatsam, sun haifar da launi daban -daban sabili da haka sababbin iri. Saboda haka, a yau an san su da kifin japan.


Daga mahangar harajin haraji, kifin daga Japan na cikin tsarin Cypriniformes, dangin Cyprinidae, kuma zuwa sassa daban -daban guda biyu, ɗaya shine Carassius, inda muke samun wanda aka fi sani da kifin zinari (Carassius auratus. Cyprinus carpio, daga abin da ya samo asali.

Halaye na Kifin Kifi

Kifin zinariya (Carassius auratus), kuma ana kiranta Jan kifi ko kifin japan kifin kashi ne. Asali, a cikin mazaunin sa na halitta, yana da rarrabuwa mai zurfi tare da zurfin zurfin tsakanin mita 0 zuwa 20. Yana da asalin China, Hong Kong, Jamhuriyar Koriya, Jamhuriyar Jama'ar Koriya ta Koriya da Taiwan. Koyaya, a cikin ƙarni na 16 an gabatar da shi ga Japan kuma daga can zuwa Turai da sauran duniya.[2]


Dabbobin daji galibi suna da launi daban -daban, wanda zai iya zama launin ruwan kasa, koren zaitun, ƙyallen, azurfa, launin toka mai launin shuɗi, zinare mai ɗigo mai ɗigo da fari mai tsami. Wannan launin launi iri -iri ya faru ne saboda haɗewar launin rawaya, ja da baƙar fata da ke cikin wannan dabbar. Waɗannan kifayen a zahiri suna bayyana babban canjin kwayoyin halitta, wanda, tare da haɗin kai, yana fifita wasu maye gurbi wanda kuma ya haifar da canjin jikin mutum, jiki, sikeli da ƙusoshi.

Kifin zinari yana da kusan 50cm doguwa, mai kimanin kimanin 3kg. O jiki yayi kama da siffa mai kusurwa uku, kai ba shi da sikeli, ƙusoshin dorsal da anal suna da kashin siffa mai siffa, yayin da ƙusoshin ƙusoshin gajeru ne da faɗi. Wannan kifin yana sauƙaƙe haifuwa tare da wasu nau'in irin kifi.

Masu kiwon wannan dabbar sun sami nasarar kula da wasu halaye, wanda ya haifar da nau'ikan kifin zinari na kasuwanci. Wani muhimmin al'amari shine idan wannan kifin baya cikin kyakkyawan yanayi, a bambancin launi, wanda zai iya nuna matsayin lafiyar ku.

Ci gaba da iri da halayen kifin zinari, bari mu nuna muku wasu misalan waɗannan kifayen daga Japan:

Nau'in kifin zinari

  • Ƙunƙara ko Idon Idanuwa: yana iya zama ja, lemu, baki ko wasu launuka, tare da gajerun ƙusoshi da jikin oval. Siffar sa ta musamman shine kasancewar buhu biyu cike da ruwa a ƙarƙashin kowace ido.
  • shugaban zaki: a ja, baki ko ja da fari hade. Su masu siffa ce ta oval, tare da wani irin goro da ke kewaye da kai. Bugu da ƙari, suna da ci gaba iri ɗaya a cikin papillae.
  • Na sama: Yana da sifar oval kuma babu dorsal fin. Idanunsu sun yi fice saboda, yayin da suke girma, ɗaliban suna juyawa zuwa sama. Suna iya zama ja ko haɗuwa tsakanin ja da fari.
  • Guda biyu ko fantail: jikinta oval ne kuma yana da ja, fari, lemu, da sauransu. An siffanta ta da matsakaiciyar tsayin fanka.
  • Comet: launinsa yayi kama da kifin gwal na yau da kullun, bambancin yana cikin fin wutsiya, wanda ya fi girma.
  • Na kowa: Mai kama da daji, amma tare da ruwan lemu, ja da ja da fari, gami da ja da rawaya.
  • kifin kwai ko maruko: Siffar ƙwai da gajerun ƙusoshi, amma ba tare da baya ba. Launuka sun bambanta daga ja, orange, fari ko ja da fari.
  • Jikin: Jikin ku yana da tsawo ko ɗan gajere, kamar na fikafin ku. An sanya wutsiya a digiri 90 daga axis na jiki. Kifi ne fari amma da jan fikafikansa, baki, idanu da hanji.
  • Oranda. Suna iya zama fari, ja, lemu, baki ko haɗin ja da fari.
  • Telescope: fasalin rarrabewa shine idanunsa masu bayyanawa. Suna iya zama baki, ja, orange, fari da ja zuwa fari.

Sauran nau'in kifin zinari

  • mayafin amarya
  • Pearly
  • pom ba
  • ranchu
  • Ryukin
  • Shubunkin
  • farka

Halayen Kifi na Koi

Kifin koi ko koi irin kifi (Cyprinus carpio) asalinsu yankuna daban -daban na Asiya da Turai, kodayake daga baya an gabatar dasu kusan a duk faɗin duniya. A cikin Japan ne aka ƙera gicciye iri -iri a cikin daki -daki kuma an samo nau'ikan iri da muka sani a yau.

Koi kifi na iya auna kaɗan fiye da Mita 1 kuma auna nauyi 40kg ku, wanda ya sa ba zai yiwu a ajiye su a cikin tankuna ba. Koyaya, yawanci suna auna tsakanin 30 da 60 cm. Samfuran daji daga launin ruwan kasa zuwa launin zaitun. Ƙarfin ƙwararrun maza ya fi na mata girma, duka biyu manyan sikeli da kauri.

Koi na iya haɓaka cikin nau'ikan iri daban -daban wuraren ruwa, sosai na halitta kamar na wucin gadi kuma tare da raƙuman ruwa mai sauri ko sauri, amma waɗannan wuraren suna buƙatar faɗaɗawa. Larvae suna cin nasara sosai a cikin ci gaba mara zurfi, a cikin ruwan zafi kuma da yawan ciyayi.

Daga maye gurɓatattun abubuwan da ke faruwa da zaɓuɓɓuka na giciye, tare da lokaci iri na musamman waɗanda yanzu aka yi kasuwanci sosai don dalilai na ado.

Ci gaba da nau'ikan da halayen kifin koi, bari mu nuna wasu misalai na kifin daga Japan:

Irin kifi Koi

  • asagi.
  • beko: Ana haɗa launin launi na jiki tsakanin fari, ja da rawaya, tare da tabo baƙi.
  • Gin-Rin: An lulluɓe shi da sikeli mai launi wanda ke ba shi launi mai haske. Zai iya zama zinariya ko azurfa akan sauran tabarau.
  • goshiki: Tushen fari ne, tare da reticulated ja da ba reticulated baki spots.
  • Hikari-Moyomono: tushe tushe ne na ƙarfe tare da kasancewar ja, rawaya ko baƙar fata.
  • Kawarimono: shine haɗin baki, rawaya, ja da kore, ba ƙarfe ba. Yana da bambance -bambancen da yawa.
  • Kōhaku: Launin tushe fari ne, tare da jan tabo ko alamu.
  • Koromo: Farin tushe, tare da jajayen alamomi waɗanda akansu akwai sikeli mai launin shuɗi.
  • Ogon: suna da launin ƙarfe guda ɗaya, wanda zai iya zama ja, orange, rawaya, cream ko azurfa.
  • sanke ko Taisho-Sanshoku: Tushen fari ne, tare da ja da baki.
  • shawa: Launin tushe baƙar fata ne, tare da ja da fari.
  • Shusui: Yana da sikeli kawai a saman jiki. Kan kansa yawanci launin shuɗi ne ko fari, kuma gindin jiki farare ne da ja alamu.
  • Tanchor: Yana da kauri, fari ko azurfa, amma yana da jan da'irar a kai wanda baya taɓa idanu ko sikeli.

Sauran nau'ikan koi kifi

  • Ai Goromo
  • Aka-Bekko
  • Aka-Matsuba
  • beko
  • gaskiya
  • Doitsu-Kōhaku
  • Gin-Matsuba
  • Ginrin-Kōhaku
  • Goromo
  • hariwake
  • Heisei-Nishiki
  • Hikari-Utsurimono
  • Hi-Utsuri
  • kigoi
  • Kikokuryu
  • Kin-Guinrin
  • Kin-Kikokuryu
  • Kin Showa
  • Ki-Utsuri
  • Kujaku
  • Kujyaku
  • Kumonryu
  • Midori-Goi
  • Ochibashigure
  • Orenji Ogon
  • Platinum
  • Shiro Utsuri
  • Shiro-Utsuri
  • Utsurimono
  • Yamato-Nishiki

Kamar yadda kuke gani a cikin wannan labarin PeritoAnimal, duka Kifin zinariya nawa ne koi kifi iri ne babban kifi na japan, waɗanda aka yi amfani da su a gida tsawon ƙarni, suna da babban mataki na kasuwanci. Koyaya, sau da yawa, mutanen da suka mallaki waɗannan dabbobin ba a horar da su don kulawa da kulawa ba, kuma saboda wannan dalilin sun ƙare sadaukar da dabbar ko sakin ta cikin jikin ruwa. Wannan bangare na ƙarshe babban kuskure ne, musamman idan ya zo ga mazaunin halitta, saboda waɗannan kifayen na iya zama nau'in ɓarna waɗanda ke canza yanayin muhalli na sararin da ba su ciki.

A ƙarshe, zamu iya ambaton cewa wannan aikin baya amfanar da waɗannan dabbobin kwata -kwata, yayin da suke rayuwarsu a wuraren kiwo waɗanda basa bayar da yanayin yanayin yanayin halittar da suke ciki. Yana da mahimmanci a wuce tunanin ado ta hanyar lalata dabbobi, tunda yanayi da kansa ya riga ya ba mu isassun abubuwan da za mu yaba.

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Kifi na Japan - Nau'i da Halaye,, muna ba da shawarar cewa ku shiga ɓangaren Curiosities na duniyar dabbobi.