Biri A Matsayin Dabba - Shin Zai Yiwu?

Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 2 Afrilu 2021
Sabuntawa: 19 Nuwamba 2024
Anonim
Never say these phrases, even mentally. They destroy everything around
Video: Never say these phrases, even mentally. They destroy everything around

Wadatacce

Mun shahara da amfani da kalmar "biri" don nufin fiye da nau'ikan 250 na dabbobin da ba ɗan adam ba. Daga cikin sanannun sanannun sune chimpanzees, gorillas, tamarins da orangutan. Kyakkyawar kyawun waɗannan nau'ikan da kamanninsu na zahiri da ɗabi'a ga mutane suna sa mutane da yawa su so ɗaukar biri a matsayin dabbar dabbobi kuma su tashe ta cikin bauta. Duk da haka, da yawancinsu ba su san illolin wannan aikin ba.

Idan kuna mamakin idan yana da kyau ku sami biri na dabbobi, ku sani cewa birai dabbobin daji ne da suka dace da rayuwa cikin yanayi, inda suke samun ingantattun yanayin ci gaban su na zahiri, fahimi, motsin rai da zamantakewa. Bugu da kari, kamun kamun kifi na wasu nau'in birai An haramta doka a ƙasashe da yawa. har ma don magance cinikin dabbobin gida.


Biri A Matsayin Dabba - Shin Zai Yiwu? Za mu yi bayani a cikin wannan labarin na PeritoAnimal dalilin da ya sa bai kamata ku sami biri a matsayin dabbar gida ba.

An halatta a sami biri na dabbobi?

Ee, a Brazil an ba da izinin samun biri kamar dabbar gida, kodayake ba a ba da shawarar wannan aikin ba saboda wasu dalilai da za mu yi bayani a cikin wannan labarin. Dangane da Cibiyar Muhalli da Albarkatun Sabunta Sabunta (Ibama), a Brazil kawai an yarda ta mallaki biran da aka haifa da fursuna idan an ba da izini.na sakatariyar muhallin jihar. IBAMA kuma yana buƙatar gonar ta bayar, don siyar da dabbar, Takaddar Asali, takaddar da ke tabbatar da asalin doka na dabbar.

Lura cewa birai suna kariya ta babban taron CITES (Yarjejeniyar kan Ciniki ta Duniya a Dabbobin Dabbobin daji da Flora), taron da Majalisar UNinkin Duniya ta ƙirƙira don daidaita kasuwanci da yaki da fataucin dabbobi ba bisa ka’ida ba. Koyaya, kowace ƙasa na iya samun nata doka game da haɓakar cikin gida na nau'ikan m.


A cikin ƙasashe kamar Chile, kiyaye birin dabbobi haramun ne kuma masu shi na iya shan azaba mai tsanani na tattalin arziki.Koyaya, a cikin Spain, yana yiwuwa a ɗauki biri, amma dole ne a nuna asalin asalin dabbar tare da takaddun da suka dace.

A bayyane yake, ɗaukar biri wanda ba a san asalinsa ba, ko ta shafukan intanet ba bisa ƙa'ida ba, ba a ba da shawarar a kowace ƙasa ba. Yawancin waɗannan dabbobin ana farautarsu, ba zato ba tsammani an cire su daga mazauninsu da alummarsu, kuma a daure su a cikin mummunan yanayi har sai an sake sayar da su a kasuwar fataucin dabbobi ba bisa ƙa'ida ba. Hakanan, ta hanyar ɗaukar biri wanda ba a san asalin sa ba, muna ba da gudummawa a fakaice don inganta fataucin dabbobi.

Me yasa samun biri a matsayin dabbar gida haramun ne a wurare da yawa? Ainihin, don kare kan su birrai daga munanan ayyukan da suka zama ruwan dare a kasuwar siyayya da siyar da namun daji, da kuma zalunci, kulawa mara kyau da watsi waɗanda galibi ke shan wahala lokacin da mutanen da ba su san takamaiman bukatun birrai ba suka karɓa.


hadarin lafiya

Birai (musamman waɗanda ba a san asalinsu ba) na iya watsa cututtukan zoonotic, kamar rabies, tarin fuka, herpes, hepatitis B da candidiasis, ta hanyar cizo ko karce. Zoonoses sune cututtukan cututtukan da za a iya watsa su tsakanin nau'ikan daban -daban. Bugu da kari, wasu nau'in birai suna da rauni ga ci gaban rashin lafiyan da cututtukan fata, galibi kwayoyin cuta da fungi ke haifarwa.

A gefe guda kuma, wasu cututtukan da suka saba da mu na iya yin illa ga lafiyar birai. Musamman idan wannan dabbar ba ta sami daidaitaccen abinci da kulawar da ake buƙata don ƙarfafa ta ba tsarin rigakafi.

Kiwon Birai Masu Daure da Tasirinsa Kan Halayya

Birai ma dabbobi ne mai aiki, mai hankali, mai son sani da zumunci, don haka suna buƙatar koyaushe suna motsa jikinsu da tunaninsu don kasancewa cikin koshin lafiya. Ko da masu kula suna da sarari da yawa kuma suna ba su muhallin waje, yawancin biranen dabbobin da aka dauko suna ƙare alamun bayyanar damuwa ko gajiyawa.

Kamar kuliyoyi da karnuka, birai kan yi matsalolin hali hade da danniya da kuma nuna alamar karuwar tashin hankali daga balaga zuwa gaba. Bugu da ƙari, kamar yadda suke buƙatar yin hulɗa don haɓaka ƙwarewar zamantakewarsu, birrai da aka haife su ko kuma suma za su iya zama masu tashin hankali a matsayin manya, haɓaka halayen ɓarna lokacin kulle ko barin su kaɗai a gida na awanni da yawa har ma suna haifar da tsattsauran ra'ayi, maimaita motsi da dindindin ba tare da wata manufa ba.

Nawa ne kudin biri?

Dangane da rahotannin da aka buga a cikin 'yan shekarun nan, siyan biri a Brazil, bisa doka, yana kashe tsakanin R $ 50,000 da R $ 70,000 reais. Binciken biri capuchin dabbobi ya girma a cikin ƙasar bayan bayyana cewa wasu 'yan Brazil da sauran masu fasahar ƙasa da ƙasa suna da biri.

Kulawa mai mahimmanci tare da birai

Mutanen da suka yanke shawarar samun biri na dabbobi yakamata su sani cewa waɗannan dabbobin suna buƙatar kulawa ta musamman don su sami ci gaba cikin koshin lafiya a cikin zaman talala.

Na farko, manufa ita ce sake sake mazaunin halitta na kowane nau'in don samar da mafi kyawun yanayi don ci gaban jiki da tunani. Gidajen dabbobi, alal misali, yi ƙoƙarin daidaita sararin birai da bishiyoyi da yawa, duwatsu, datti, ciyawa, da sauransu. Yanzu, yi tunanin wahalar sake haifar da wannan yanayin daji a cikin gidan mu. Kuma gaskiyar ita ce, koda kuna da sarari da yawa kuma ku sadaukar da kan ku don daidaita shi a hankali, duk wannan tsarin zai kasance abin ƙira na wucin gadi wanda ba zai taɓa kama ainihin yanayin ba.

Kamar dukkan dabbobi, birai za su buƙaci cikakken abinci mai gina jiki don kula da lafiyarsu da ci gaba sosai. A cikin mazauninsu, birai gabaɗaya suna kula da abinci iri -iri, sabo da na halitta. Wannan yana nufin cewa samar da abinci mai kyau ga biri na cikin gida yana ɗaukar lokaci, sadaukarwa da saka hannun jari mai kyau a cikin sabbin kayan amfanin gona. Ban da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, wanda dole ne ku shirya a hankali, dole ne ku kuma bayar kwari a wasu lokuta na shekara.

Hakanan, don kiyaye biri a matsayin dabbar gida, dole ne ku mai da hankali sosai ga ta kara kuzari. Birai dabbobi ne masu hankali da tunani, don haka suna buƙatar yin aiki akan ƙwarewar su da ƙwarewar tunanin su don samun lafiya, farin ciki da aiki. Kamar yadda muka ambata a baya, birin da ke zaune a zaune ko gajiya na iya fama da damuwa da haɓaka matsalolin ɗabi'a da yawa. Waɗannan dabbobin dole ne su more aƙalla zaman zaman wadata da wasanni a kowace rana.

zamantakewar biri

Wani muhimmin abin damuwa yayin kula da biri na dabbobi shine cewa zai zama mai mahimmanci don biyan bukatun su na zamantakewa, samar da lokutan mu'amala, nishaɗi da ƙauna. Kuma yawancin mu ba mu da lokacin da za mu sadaukar da rayuwar mu ta zamantakewa. Sabili da haka, birai da yawa da aka kama suna iya gabatarwa alamun bacin rai har ma ya zama mai ta da hankali ga mutane da sauran dabbobin. Ka tuna waɗannan mutane ne masu zaman kansu waɗanda ke zaune cikin manyan ƙungiyoyi.

Kada mu kuma manta cewa birai za su buƙaci kulawa ta musamman, wanda ba a samun saukinsa a kowane gari. Hakanan yana da kyau a tuna cewa birai kuma zasu buƙaci kulawa deworming na ciki da waje don hana kamuwa da cuta ta hanyar endo ko ectoparasites.

Abin takaici, mutane da yawa suna ɗaukar biri na dabbobi ba tare da fahimtar takamaiman buƙatun sa ba. Kuma wannan shine dalilin da ya sa “birai” da yawa ke ƙarewa a cikin gidan dabbobi lokacin da ba a bar su a wani wuri mai nisa da birni ba.

Baya ga tsada mai tsada da babban buƙata don takamaiman kulawa tare da dabbar biri, yana da kyau a lura cewa biri capuchin, alal misali, zai iya rayuwa har zuwa shekaru 20 a cikin bauta. Wanda ke nufin kuna buƙatar yin tunani da kyau kafin ɗaukar dabba irin wannan.

Kuma yanzu da kuka san komai game da biri a matsayin dabbar dabbobi, kuna iya sha'awar wannan bidiyon inda muke nuna cewa biri yana ɗaya daga cikin nau'in da ya yi tafiya zuwa sararin samaniya. Duba:

Idan kuna son karanta ƙarin labarai makamantansu Biri A Matsayin Dabba - Shin Zai Yiwu?, muna ba da shawarar ku shigar da sashinmu na Abin da kuke Bukatar Ku sani.