Wadatacce
- Halayen Jiki na Jack Russell Terrier
- kula
- Jack Russell Halin
- Halayya
- Jack Russell Terrier Ilimi
- Matsalolin lafiya
DA kare irin jack russell terrier asalinsa daga Burtaniya ne, a hannun Reverend John Russell, kuma ya bunƙasa a Ostiraliya. Ta hanyar shaƙatawarsa ta farautar farauta da son karnuka masu nau'in dabbar daji, makiyayin ya mai da hankali kan kiwo da ƙetare karnuka daban-daban, wanda ya haifar da haihuwar Jack Russell Terrier da Parson Russell Terier. Kodayake kwiyakwiyi suna da halaye iri ɗaya, zamu iya rarrabe su ta tsayi, na farko ya fi guntu kuma ya fi na biyu tsayi.Shekaru daga baya, an kawo ci gaban irin wannan a Ostiraliya, inda aka kirkiro Jack Russell Terrier Cluf na Ostiraliya a 1972 don ba da damar sanin aikin irin wannan a cikin shekara ta 2000. Ƙara koyo game da wannan nau'in a ƙasa a cikin PeritoAnimal.
Source
- Turai
- Birtaniya
- Rukuni na III
- tsoka
- Ƙara
- gajerun kafafu
- dogon kunnuwa
- abun wasa
- Karami
- Matsakaici
- Mai girma
- Babban
- 15-35
- 35-45
- 45-55
- 55-70
- 70-80
- fiye da 80
- 1-3
- 3-10
- 10-25
- 25-45
- 45-100
- 8-10
- 10-12
- 12-14
- 15-20
- Ƙasa
- Matsakaici
- Babba
- Mai zamantakewa
- mai aminci sosai
- Mai hankali
- Mai aiki
- benaye
- Gidaje
- yawo
- Farauta
- Sanyi
- Dumi
- Matsakaici
- Gajarta
- Santsi
- Mai wuya
Halayen Jiki na Jack Russell Terrier
Dangane da ma'aunin kiwo na hukuma, dole ne Jack Russell Terrier ya kasance ya fi tsayi, tare da madaidaicin tsayi zuwa giciye na 25-30 cm da nauyi tsakanin 5 zuwa 6 kg. Don haka, manyan halayen da za su ba mu damar rarrabe Jack Russell daga Parson Russell su ne gajerun ƙafafunsu da ɗan ƙaramin akwati. Don gano idan Jack Russell ɗin ku yana da ƙima mai nauyi, dole ne muyi la’akari da daidaitattun masu zuwa: 1 kg ga kowane 5 cm na tsayi. Don haka, idan kwikirin mu ya auna 25 cm zuwa gicciye, ya kamata ya auna kusan kilo 5. Kodayake Jack Russell ƙaramin kare ne, bai kamata a yaudare shi da gajartaccen tsayinsa ba, saboda ƙafafunsa, kirji da baya yawanci suna da ƙarfi da tsoka.
Dangane da sauran halaye na zahiri, Jack Russell yana da ɗan ƙaramin hanzari, tare da truffle da baki baki. Ta wannan hanya, haƙƙinka yana da zurfi, fadi da ƙarfi. Idanunsu yawanci duhu ne, ƙanana, sifar almond kuma da bakin baki, kamar hanci da lebe. Dogayen kunnuwansa koyaushe suna faduwa ko rabin faduwa, suna rufe tashar kunne. Tufafinsa gajere ne kuma mai ƙarfi, kodayake yana iya bambanta a bayyanar, kasancewa mai santsi ko mai karyewa, kamar yadda nau'ikan riguna biyu masu karbuwa ne ga Jack Russell Terrier. Launi mai tushe, sabili da haka mafi mahimmanci, dole ne koyaushe ya zama fari. A kanta, galibi akwai tabo wanda zai iya zama baki ko wuta, ba tare da la’akari da sautin wannan sautin na ƙarshe ba. Gabaɗaya, alamomin suna bayyana akan fuskar kare a cikin abin rufe fuska, amma kuma suna iya bayyana akan sauran sassan jiki har ma su kasance tabarau daban -daban.
kula
A matsayin ƙaramin kare, Jack Russell ya dace don rayuwa a cikin ƙananan gidaje da manyan gidaje da gidaje. Ya dace da duk sarari, muddin kuna da guda ɗaya mafi ƙarancin lokacin motsa jiki kowace rana. Kamar yadda muka gani a farkon, Jack Russell asalin asalin farauta ne, don haka yana cikin ilimin sa da yanayin sa buƙatar gudu da motsa jiki. Koyaya, har sai karnuka ba su da ɗimbin gurɓataccen ƙwayar cuta da allurar rigakafi, ba za mu iya fita yawo tare da shi ba, don haka dole ne mu ƙara ƙarfafa wasan kuma mu sadaukar da lokacinmu ga wannan aikin. Lokacin da karen ya shirya ya fita kan titi, ya kamata ya fara da ɗan takaitaccen tafiya ya bar shi ya saba da muhalli da hayaniya, sauran karnuka da baƙi. O tsarin zamantakewa Kwikwiyo na Jack Russell yana da matukar mahimmanci don tabbatar da cewa lokacin da kuka zama babba kun kasance ɗan kwikwiyo mai daidaitawa, mai son jama'a. Yayin da kare ke girma, yakamata tafiya yakamata kuma ta ƙaru kuma tayi tsayi. Kodayake lokacin ya bambanta, duka yayin matakin kwikwiyo da kuma a cikin matakin manya, dole ne mu kasance tare da motsa jiki tare da kafa tsarin yau da kullun. Da yake wannan kare ne mai irin wannan gajeriyar gajeriyar hanya, ba za mu iya gudanar da ranar motsa jiki mai ƙarfi ba kuma a cikin ayyukan kwana biyu na tsananin ƙarfi, saboda wannan zai lalata gabobin sa. Manufa ita ce ɗaukar Jack Russell don yawo sau 3 zuwa 4 a rana, yana bin ƙa'idar da aka ba shi kuma yana ba shi ƙarfin motsa jiki kowace rana. Abin da aka ba da shawarar shi ne a bambanta hanyar da za a bi, a guji ɗaukar hanya ɗaya yayin duk tafiya. A cikin adadin fitowar, biyu daga cikinsu yakamata a sadaukar da su don yin tafiya cikin nutsuwa kuma wasu biyu don ba ku aƙalla sa'a ɗaya na motsa jiki, wanda ya haɗa da wasannin da ke sa ku gudu da ayyukan da ke taimaka muku ƙone ƙarfin da aka tara.
Kamar sauran ƙwararrun ƙwararrun ƙanana da matsakaita, Jack Russell yana da halin shan wahala daga kiba idan ba ku yi hankali da abincinku ba, kazalika da matsalolin halayyar osteoarticular saboda saurin haɓakarsa. Don haka, mahimmancin motsa jiki. Don haka, dole ne mu ba Jack Russell ingantaccen abinci daga ƙaramin matakin har zuwa watanni 10, wanda shine lokacin da ya balaga. Bayan haka, yakamata ta ci gaba zuwa rabon abinci na manya, kuma mai inganci kuma ya dace da buƙatun abinci na wannan nau'in.
Dangane da sauran kulawa, Jack Russell Terrier baya buƙatar wani abu musamman. muna da ku Ba da ruwa sau ɗaya a wata ko lokacin da muke la'akari da ƙazanta, yin amfani da damar share kunnuwan ku kamar yadda likitan dabbobi ya umurce ku. A gefe guda kuma, dole ne mu goge shi sau biyu a mako kuma mu ƙara yawan gogewa a lokacin moulting, tare da sassaƙa mai ɗanɗano ga ɗan gajeren gashi da kuma jiƙa duk gashinsa tun da wuri don guje wa karye gashin. Bugu da kari, dole ne mu ci gaba da kusoshin ku cikin kyakkyawan yanayi kuma muna kula da kumburin tsuliyar ku akai -akai.
Jack Russell Halin
Kamar karnukan farauta da yawa, Jack Russell daga halin ɗabi'a, mai aiki tuƙuru, mai ƙarfin hali, mara tsoro, mai son sani, mai ƙwazo kuma koyaushe a faɗake. Bugu da ƙari, yana da wayo, mai aminci da ƙarfin hali duk da ƙaramin girmansa. Idan muka zamantakewa da shi daidai, zai iya zama abokantaka, nishaɗi da walwala. Ta hanyar samun kuzari sosai da kasancewa mai aiki sosai, son wasa, don haka idan muna da yara ko kannenmu, yana iya zama abokin zama na kwarai. A zahiri, yana da matuƙar fa'ida ga Jack Russell ya zauna tare da yara, muddin sun san yadda za su kula da shi da kuma girmama shi yadda ya kamata, saboda kare ne da ba kasafai yake gajiya ba kuma yana buƙatar wasa don ƙona kuzari. Hakanan, idan babu yara a gida ko kuma idan mu mutane ne masu aiki, ba a ba da shawarar ɗaukar Jack Russell ba, tunda, kamar yadda aka ambata a sama, kuna buƙatar masu mallaka waɗanda zasu iya taimaka muku aiwatar da adadin motsa jiki da kuke buƙata.
Jack Russell Terrier kyakkyawan kare ne mai aiki, wanda zamu iya koyar da dabarun da suka shafi ƙasa don ikon bin sawu da mafi kyawun dabbar abokin tafiya. Ba a ba da shawarar horo don tsaro ba, kamar yadda duk da cewa kare ne mai ƙarfin hali, ba shi da isasshen damar zama a matsayin kare mai tsaro.
Halayya
Gabaɗaya, idan muna dagewa a cikin tarbiyyarsu, daidaituwa, kuma muna amfani da ƙarfafawa mai ƙarfi azaman ɗan kwikwiyo, Jack Russell yana da wuya ya shiga mummunan hali. Ta wannan hanyar, idan muna aiwatar da mafi ƙarancin tafiya, ba za ku taɓa sanya buƙatunku a cikin gida ba, ban da farkon lokacin da kuke cikin lokacin koyan aiki. Hakanan ba kare ne mai lalata ba, yana son cizon kayan daki ko wasu abubuwa idan muka samar da kayan wasa na tauna lokacin da kuke buƙatar wasa ko rage zafin ciwon haɓakar hakora. Kuma kasancewa cikin farin ciki, aiki, kuzari, da ɗabi'a, idan muna da lambun kuma ba mu ba shi isasshen motsa jiki ba, ƙila mu sami wasu ramuka da ta haƙa. Bugu da ƙari, wannan halin Jack Russell na iya haifar da shi ya zama kare wanda ke buƙatar ƙarin lokaci fiye da wasu don koyan tsari. Kodayake yana iya zama mai ƙarancin biyayya a wannan ɓangaren, idan muna aiki tare da shi kullun kuma muna ba shi lada a duk lokacin da ya yi wani abu mai kyau, a ƙarshe zai koya kuma ya sanya cikin umarnin da muke son aika masa.
A gefe guda, Jack Russell Terrier kare ne halin yin haushi da yawa. Kasancewa koyaushe a faɗake da kasancewa mai son sani, ba abin mamaki bane ku yi haushi lokacin da kuka ji hayaniya ko jin baƙo a ƙofar ku. Don haka, dole ne mu ilimantar da ku don ku san lokacin da za ku yi haushi ko a'a, tare da koya muku yadda ake watsa irin wannan motsin don gujewa haifar muku da damuwa ko damuwa.
Jack Russell Terrier Ilimi
Bayan sanin halaye da halayen Jack Russell Terrier, mun ga yadda ingantaccen ilimi yake da mahimmanci don samun shi ya zama daidaitaccen kare. Rashin ilimantar da shi yadda yakamata na iya haifar da Jack Russell ya zama mara tsayayye kuma yana da wahalar sarrafawa. Don haka ne, ba a ba da shawarar ga masu farawa ba, tunda yana buƙatar masu ƙwarewa a cikin ilimin canine da horo, waɗanda suka san yadda za su tsaya kyam kuma su jagorance halayen ɗabi'ar wannan nau'in kare.
Dole ne ya fara da Jack Russell na tasowa tun lokacin kwikwiyo, wanda shine lokacin da kuke koyo da sauri. Ta wannan hanyar, bayan zaɓar masa sunan da ya fi dacewa, abu na farko da za mu fara koya masa shi ne mu zo lokacin da muka kira shi. Kuma lokacin da kwikwiyo zai iya fita kan titi, ya kamata mu fara zamantakewa da fara horar da shi tafiya cikin nutsuwa, ba tare da guduwa ba kuma ba tare da damuwar zuwa neman shi ba. Kasancewa irin wannan karnuka masu son sani da aiki, yana da mahimmanci mu ɓata lokaci akan tafiyarsa, barin shi ya shaƙa da wasa. Da zarar kare ya koyi zuwa lokacin da muka kira shi, za mu iya fara aiki kan sauran umarni na asali, kamar zama, kwanciya ko yin shuru.
Hanya mafi inganci don ilimantar da Jack Russell Terrier shine ta hanyar kyaututtuka ko magunguna. Kodayake ƙarfafawa mai ƙarfi ya ƙunshi dabaru da yawa don samun sakamako mai kyau, babu shakka wannan shine ɗayan mafi inganci tare da wannan nau'in kare. Abun al'ajabi mai ban mamaki zai hanzarta gano irin abincin da aka ɓoye a hannunmu, don haka amfani da shi don koya muku umarni zai ba da kyakkyawan sakamako mai sauri. Lura cewa bai kamata ku yi zaman horo wanda ya wuce mintina 15 ba. Kullum ana ba da shawarar yin zaman da yawa a rana tare da rata tsakanin lokaci, saboda ba ma son ɗora nauyi ko tayar da karen.
Matsalolin lafiya
Duk da cewa Jack Russell Terrier yana da ƙarfi kuma mai ƙoshin lafiya na kare, wanda zai iya ceton mu da yawa tuntubar likitan dabbobi idan muka ba su motsa jiki da suke buƙata da ingantaccen abinci mai gina jiki, gaskiya ne kuma akwai yanayi da yawa, musamman gado., yafi kowa yawa a cikin sa. Kai mafi yawan matsalolin lafiya a cikin 'yan kwikwiyo na Jack Russell sune:
- Terrier Ataxia da Myelopathy. A matsayin zuriyar Fox Terrier kai tsaye, Jack Russell na iya fama da ataxia na gado ko myelopathy a cikin tsarin juyayi. Suna iya haɓaka duka a farkon watanni na rayuwa da kuma bayan tsufa, manyan alamun shine rashin daidaituwa, wahalar tafiya har ma da tsayuwa.
- karkacewar patellar. Yana faruwa lokacin da gwiwa, kashin da ke gaban gaban gwiwa, yana motsawa, yana haifar da ciwon dabba kuma, saboda haka, wahalar tafiya. Yana iya zama cutar da aka gada ko ta faru sakamakon rauni.
- Kawar da ruwan tabarau. Yana faruwa lokacin da ruwan tabarau ba a haɗe shi da ido ta cikin firam ɗin zonular ba saboda haka yana motsawa daga matsayin sa. Wannan rarrabuwa na iya zama na gado ko haifar da wasu matsalolin ido, kamar glaucoma ko cataracts.
- Kurame. Matsaloli a cikin tsarin ji na Jack Russell galibi suna da alaƙa da ataxia, kodayake kuma suna iya bayyana a ware saboda sakamakon tsufa.
Baya ga cututtuka da rikice -rikicen da aka ambata, idan ba mu motsa jiki Jack Russell ba a ƙarshe zai sami damuwa, damuwa ko bacin rai. Idan kun gano duk wani rashin lafiya, na zahiri da na hankali, ana ba da shawarar tuntuɓi likitan dabbobi da wuri -wuri. Bugu da ƙari, don samun ingantaccen iko da hana ci gaban cututtukan da suka gabata, dole ne ku yi gwaje -gwaje na yau da kullun kamar yadda ƙwararre ya ƙaddara.